กบน้อย 1400 เชียงใหม่ฝากตัวด้วยครับ

ชื่อกระทู้: กบน้อย 1400 เชียงใหม่ฝากตัวด้วยครับ

มาตรฐาน กบน้อย 1400 เชียงใหม่ฝากตัวด้วยครับ

ก่อนอื่นต้องขอแแนะนำตัวกันก่อนเลยครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ชอบและหลงใหลในเจ้าตัวเล็กตัวนี้เป็ นอย่างมาก แรกเริ่มเดิมที ผมจะเล่นรถมอไซต์ซะเป็นส่วนใหญ่ และไม่ค่อยจะสนใจใยดีกับรถยนต์สักเท่าไหร่ เพราะคิดว่า ยังไงมอไซต์กับชีวิตผมคงต้องไปกันอีกไกล จน วันหนึ่งผมได้ขับรถผ่านไปแถว ๆ อู่ ซ่อมรถแถวทางผ่านที่ผมจะกลับบ้าน และผมได้ เห็นในอู่ซ่อมรถเก่าๆ มี รถคันหนึ่ง จอดอยู่ในโรง รวม กับรถ มอไซต์ โบราณ ที่ผม มีความสนใจเป็นอย่างมากอยู่คันหนึ่ง ครั้งแรกที่ผมเห็น ผมไม่รู้หรอกว่ามันคือรถอะไร ประเภทไหน ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก แต่ก็แอบเก็บมาคิดว่ามันเป็น รถ อะหยังว้า สีแดง>>>>พอตก อีกวันผมต้องไปเข้าเวรที่ทำงานเลยมีเวลาว่าง พอจะหา ข้อมูล ในอินเตอร์เน็ต และบังเอิญ ผมไปเจอกับรถคันหนึ่ง ซึ่งคล้ายกับ รถคันที่ผมเห็นมาก ก็เลยเข้าไปดูก็เลยได้ข้อมูลมาบ้าง เกี่ยวกับรถประเภทนี้ และจากนั้นผมก็เริ่มศึกษามา ตลอด และตอนขับรถไปไหนมาไหน ผมก็อดที่จะคิดไม่ได้ว่า เอะรถพวกนี้ มีมาคู่กับคนบ้านเรานานแล้ว เพียงแต่ไม่มีใครให้ความสนใจ จริงๆ จัง ๆ สักที ผมด้วยคนหล่ะที่คิดแบบนั้น " รถยังงี้ มีได้ก็คง เข้าป่า เข้าไร่ ล่ะแบบนี้ ขับไปไหนอาจเขาตาย
    รถเล็กแบบนี้ สาวที่ไหนจะมอง สู่รถตลาดราคาแพง ก็ไม่ได้ " " รถแบบนี้เขาไม่ขับกันแล้ว อายเขา " แต่ว่าผมและอีกหลายคนคิดผิด โดยส่วนตัวแล้วผมเป็นคนชอบรถโบราณเป็นทุนเดิมอยู่แล้ ว และหลงใหลในมนต์ขลัง ของมันที่กาลเวลา ไม่สามารถ พรากมันไปจากความทรงจำดีๆที่ ทุกท่านและทุกคนเหล่านั้นได้สัมผัส และได้มีประสบการณ์ร่วมกับมันมาในเวลาช่วงหนึ่ง หากไม่สนใจ ไม่ย้อนคิด มันก็แค่ วัตถุ กำเนิดขึ้นมา เพื่อให้เราๆท่านท่านใช้งานเท่านั้น ไม่มีค่าควรแก่การจดจำแต่อย่างใด ผมเริ่มสังเกตุ และ จดจำมาบ้างหลายอย่างเพื่อเป็นข้อมูล จนกระทั่งผมได้ตัดสินใจ ได้เจ้าตัวนี้มา เจ้ากบน้อยของผม

ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนนะครับ ยาวหน่อย แต่ค่อยๆ อ่านนะครับ มัน ยาว มาก
    การที่จะหารถสักคันเพื่อให้ได้ตรงความต้องการและถูกใ จนั้นไม่ใช้เรื่องง่ายเลย หลายท่านหลายคนก็เป็นโดยเฉพาะเจ้ากบคันนี้ ผมตะเวณหาแทบทั่วเชียงใหม่ ( ผมอยู่สายใต้ สันป่าตองพี่น้องท่านใดสายนี้รายงานตัวด้วยครับ )
    ไม่ว่าไหนใต้ออกตก ข้อแค่ได้เห็น จอกทิ้งไว้ ในบ้าน ข้างทาง เป็นจอดแวะทักทาย สอบถามหมดแต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจด้วยเหตุผลหลายประกา รเช่น
    " ยังไม่ขายครับ เก็บไว้ใช้งาน ลองไปถามบ้านนู้น นี้ นั้น บ้างล่ะยัง พี่เห็นเขาประกาศขายนะ "
    (ไอ้เราก็ไปถึงที่ แต่สุดท้าย ไม่ขายสักคัน)
    "ราคานี้ลดไม่ไหวแล้วน้อง เขาหากันอยู่นา เมื่อวานก็มีเด็มาหาแบบน้องนี้แหละ ราคาให้มากกว่านี้อีกพี่ยังไม่ขายเลย ลดไม่ได้จิงๆน้อง "
    ( ในใจผมคิดนะครับ ก็เห็นใจคนขายครับ ใจเขาใจเราไม่ว่า แต่สภาพที่ผมได้ไปราคานี้รวมกับค่าทำเนี้ย ผมผ่านมาแล้วหลายคัน ผมอยากจะบอกพี่ว่า ผมได้ราคาถูกกว่านี้ผมยังไม่ซื้อเลยเช่นกันครับกับรถ พี่เนี้ย)
    " ภาพนี้ หายห่วงน้องเต็นพี่ ของไม่ดี ไม่เอามาขายน้อง สภาพนอกในเต็มน้อง รุ่นนี้พี่มีของหลายคัน ราคาต่อรองได้ พี่มีราคาพิเศษ"
    ( ครับพี่ หลายคัน นอกในเต็มหมด แต่ท่านยังพ่วงแบต Start อยู่เลย เหลือบไปเห็น ยางอีกคันแบนกำลังเติม อีกคันยังเปลี่ยนยางไม่เสร็จ ราคาพี่ลดให้สุดๆ 2000/คันไม่เกิน ราคาลดให้เป็นมอไซต์เลย เฮ้อกรรมของเวรแท้ราคาพิเศษ)
    และอีกมากมาย หลายอย่าง หากันทุกวัน แล้วแต่จะที่มีเวลาอำนวย ไม่เว้นวันหยุดหากันทั้งวัน เล่นเอาเหนื่อยเลย แต่ที่ทำให้ผมไม่ลืมได้เลยในการตามหาเจ้ากบน้อยตัวนี ้ คือกำลังใจดีๆที่คนนี้ มีให้ผมตลอดการเดินทาง " พ่อและแม่ " สองท่านนี้ไม่ว่าจะลำบาก ไปเหนือ ล่องใต้ยังไง ท่านไม่เคยเกียง ขนาดไปไหนเห็นจอดในบ้าน เป็นเข้าไปถามแทนโดยที่ผมไม่รู้ก็มี มารู้ภายหลังว่าแอบไปเสาะหา ตอนผมทำงานก็มี มีบ้างให้การตอนรับมีบ้างคิดว่าท่านเป็นขโมยก็มี ใช้กริยาทาทางไม่ดีในการพบเจอท่าน แต่ท่านไม่เคยโกรธ ยังคงตามหาต่อไป ผมจำวันที่ผมตัดสินใจไปบอกท่านว่า ผมจะซื้อรถคันแรกสักคัน ท่านถามว่าจะเอารถแบบไหน ยังไง
    แล้วท่านก็ไม่พูดอะไรมาก บอกแค่ว่าจะช่วยหา ผมก็คิดไว้แล้วว่าท่านคงไม่เห็นด้วยในการตัดสินใจของ ผม จนได้ไปตะเวนหาด้วยกัน เราสามคน พ่อ แม่ ลูก ไปมันสุดโด่ง ขนาดขับผ่านบอกให้เขาจอดถามขายไหมยังมีเลย ( ออกแนว บ้าไปแล้วทั้งครอบครัว แดดถ้าจะร้อนเลยเพี้ยน ) จนแล้วจนรอดหลายวันดีดัก

จนคิดว่าคงหาไม่ได้แล้ว แต่ก็มาได้คันนี้ ใกล้ๆ หมู่บ้านที่ผมอยู่นี้เองไม่ไกลนัก ( หาแทบตายมาได้ปลาย จมูกซะงั้น เฮ้อ) เป็นรถของผู้เฒ่าผู้แก่ ท่านไม่สามารถขับไปไหนมาไหนได้แล้วหูตา ฟ่าฟาง นานๆ ขับทีแต่ลำบากท่านว่า งั้น วิทยุ แอร์ไม่ค่อยดี ทั้งคันสาดสีมาแล้วรอบ (ไม่เป็นไรเอาล่ะ ของมันซ่อมได้ ยังไงก็จะเอาล่ะ ) สนนราคาและสภาพรถผมเห็นว่า น่าสน และตัดสินใจ ว่า เอาล่ะคงไม่ได้มากไปกว่านี้แล้ว เลยซื้อต่อจากแก่มาอีกที ในราคาที่ลดกันแทบไม่น่าเชื่อแก่กำชับมาว่าดูแลให้ดี คันนี้รักมาก ผมก็สัญญาเป็นมั่นเป็นเหมาะรถคันแรกของผมจะดูแลเป็นอ ย่างดีเลยครับ รับกลับมาด้วยความดีใจ เอาเขาจริง วทยุเสียไม่ได้ต่อ แอร์มีแต่ลม ( รถใบ้ครับ แต่แตร์ ดังก็ใช้ได้ล่ะไม่ว่ากัน อันนั้นไม่มายด์ ) จนอีกวันผมขับผ่านหน้าบ้านผู้เฒ่าท่านนั้น ในบ้านประกาศ ขายอีกคัน ( เอามาจากไหน คันนี้รักมาก แต่มีอีกคันมาขาย ผมแอบยิ้มในใจ นั้นไงเอาแล้วไง ) และทั้งหมดก็เป็นเรื่องราว ของการได้เจ้ากบน้อยตัวนี้มาครอบครองหวังว่าทุกท่านค งให้การตอนรับ เจ้ากบน้อยของผมคันนี้ ไว้เป็นสหายร่วมแนวไว้สักคัน

และสุดท้ายนี้ ต้องขอขอบคุณรถคันนั้น คันที่เป็นแรงบันดาลใจของผม ที่ทำให้ผมได้เจอ ทุกท่านในโลกใบใหม่แห่งนี้ ที่ๆทุกคนมีใจรักในรถมาสด้าเหมือนกัน
    คันสีแดงที่ผมกล่าวถึงหลายท่านคงเดาออกว่าเป็นรถท่าน ไหน เพราะในชีวิตนี้ผมอยากมีสักคันแต่หาไม่ง่ายเลย จนได้เจ้ากบน้อยคันนี้มาแทนอย่างน้อยก็เข้าพรรคเข้าพ วกกับท่านในตำนานท่านนี้ก็คงพอไหวล่ะมั้ง>>>>>>>>>>> >>>คันสีแดงๆๆๆ ผู้หญิง มีอายุหน่อยๆ ( ถึงแม้ผมจะรู้ว่าท่านนั้นเป็นใคร แต่ผมก็ไม่กล้าแม้จะเอ่ยชื่อท่าน ตรงๆ เอาไว้ผมกล้าพอเมื่อไหร่ ผมขอเรียกชื่อท่านผู้นั้นตรง ๆ เหมือนยังที่ สหายร่วมรบเคียงบ่าเคียงไหล่ของท่านเรียกขานท่าน คงมีสักวันล่ะน๊า )

ผู้น้อย มาสด้า 1400 5 Speed จากเชียงใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัว ขอเข้าร่วม พรรค สำนัก มาสด้า ที่ทรงคุณค่ามายังที่นี้
    เนื่องด้วยผู้น้อยยังไม่ประสาในด้าน เครื่องยนต์กลไก แต่ใจรักรถเล็กเป็นยิ่งนัก ด้วยเหตุผลกลใด คงมิต้องบอกกล่าว หากแต่ทุกคนทราบอยู่เองแล้ว
    ยังหวังให้พี่ท่าน ทุกท่าน ประทานคำสั่งสอน ชี้แนะให้มากไว้ เพื่อผู้น้อย จักนำไปปฎิบัติตาม และจรรโลง มรรคา แห่งคลับ ตอไป ขอคารวะ จอมยุทธ มาสด้าบู๊ลิ้ม มา ณ ที่แห่งนี้

ด้วยจิตคารวะ KIRASAMA

รูป รูป      

2. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kirasama สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (20-06-2012)

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

หวัดดีคับ ผมโอ๋ อยู่น่านคับ รถผมก้อได้จาก พ่ออุ้ย ใกล้ ๆ บ้านแฟน เหมือนกันคับ (เห็นจอดไว้เฉย ๆ ไม่นึกว่าจะขาย)
    ได้มาในราคามิตรภาพ มาก ๆ เลยคับ (ขายตังค์ปั๋น) ขนาดมีคนมาให้แกอีกหมื่นแกก้อยังไม่ขายเลยคับ
    ค่อย ๆ เก็บ ค่อย ๆ ทำไปครับ เด๋วรถก้อสมบรูณ์เองคับ ขอให้สนุกและผูกพันกับมาสด้านะคร้าบบบบ ^^

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oh_nan สำหรับกระทู้นี้ :

kirasama (20-06-2012)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมอ่านไป ยิ้มไป ให้ตัวอักษรพาผมเดินทางไปกับท่าน พาผมไปเจอความน่ารักของคนเฒ่าที่ขายรถออกไปแล้วยังมี คันใหม่มาขายต่อ ^^ ความน่ารักของคุณพ่อที่ช่วยลูกชายให้สมดั่งใจหวัง ครอบครัวที่เป็นกำลังใจและการเดินทางเสาะแสวงหารถอัน เป็นที่รัก..ที่ไม่ง่ายเลย

หลายท่านเคยถามผมว่า รถรุ่นนี้เขาไม่เล่นกันแล้วเหรอ ทำไมเห็นขายกันเยอะจัง ก็มีหลายๆเหตุผลและหลายๆมุมมอง แต่สำหรับผม ถ้าในเวปมีขายซัก10คัน ถ้ามีขายเป็น1000คันผมถึงจะตามหาสาเหตุให้ว่าทำไม แต่แค่หยิบมือแบบนั้นผมก็เฉยๆนะเพราะว่าผมรู้ว่าในปร ะเทศไทยมีสหายมาสด้ากระบะเล็กเป็นแสนๆคันที่กระจายอย ู่ทั่วประเทศ จริงอยู่ที่ล้มหายไปเป็นเศษเหล็ก ไม่อาจทนต่อกาลเวลา ไม่อาจต่อสู้กับโชคชตา แต่ที่ยังโลดแล่น เคียงบ่าเคียงไหล่ เป็นรถประจำตระกูล รถที่ต่อสู้ตอนตั้งตัว รถที่ทำให้มีวันนี้ เขายังอยู่ ยังคงยืนทรนงและวิ่งอยู่บนท้องถนนอย่างสมศักดิ์ศรี

ผมไม่เคยอายที่จะขับรถเก่า เพราะผมรู้ว่า การที่เราได้ครอบครองรถที่อยู่ในใจมหาชนมาช้านานนั้น มันมีความสุขเพียงใด ยินดีต้อนรับสู่บ้านมาสด้าครับ หลายๆสิ่ง หลายๆอย่างที่เห็นและเป็นไปมันถูกหล่อหลอมด้วยมิตรภา พมาช้านาน ความสนุกสนาน กระเซ้าเย้าแหย่ ไม่ได้เกิดขึ้นเมื่อวาน เมื่อเวลาหมุนมาลงตัวก็จะพบว่า มิตรภาพมันก็เหมือนใยแมงมุมที่ถักทอจนกลายเป็นเสื้อเ กราะที่เหนียวแน่น เราอาจจะไม่ได้คุยกันเรื่องรถอีกต่อไป เพราะเจ้ากระบะน้อยพาเราเลยจุดนั้นไปไกลก็เป็นได้

ขอให้สนุกสนานกับเจ้ากบน้อยครับ ^^

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ยินดีต้อนรับครับบบบบ

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : nUn_Su สำหรับกระทู้นี้ :

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    หวัดดีคับ ผมโอ๋ อยู่น่านคับ รถผมก้อได้จาก พ่ออุ้ย ใกล้ ๆ บ้านแฟน เหมือนกันคับ (เห็นจอดไว้เฉย ๆ ไม่นึกว่าจะขาย)
    ได้มาในราคามิตรภาพ มาก ๆ เลยคับ (ขายตังค์ปั๋น) ขนาดมีคนมาให้แกอีกหมื่นแกก้อยังไม่ขายเลยคับ
    ค่อย ๆ เก็บ ค่อย ๆ ทำไปครับ เด๋วรถก้อสมบรูณ์เองคับ ขอให้สนุกและผูกพันกับมาสด้านะคร้าบบบบ ^^
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมอ่านไป ยิ้มไป ให้ตัวอักษรพาผมเดินทางไปกับท่าน พาผมไปเจอความน่ารักของคนเฒ่าที่ขายรถออกไปแล้วยังมี คันใหม่มาขายต่อ ^^ ความน่ารักของคุณพ่อที่ช่วยลูกชายให้สมดั่งใจหวัง ครอบครัวที่เป็นกำลังใจและการเดินทางเสาะแสวงหารถอัน เป็นที่รัก..ที่ไม่ง่ายเลย

หลายท่านเคยถามผมว่า รถรุ่นนี้เขาไม่เล่นกันแล้วเหรอ ทำไมเห็นขายกันเยอะจัง ก็มีหลายๆเหตุผลและหลายๆมุมมอง แต่สำหรับผม ถ้าในเวปมีขายซัก10คัน ถ้ามีขายเป็น1000คันผมถึงจะตามหาสาเหตุให้ว่าทำไม แต่แค่หยิบมือแบบนั้นผมก็เฉยๆนะเพราะว่าผมรู้ว่าในปร ะเทศไทยมีสหายมาสด้ากระบะเล็กเป็นแสนๆคันที่กระจายอย ู่ทั่วประเทศ จริงอยู่ที่ล้มหายไปเป็นเศษเหล็ก ไม่อาจทนต่อกาลเวลา ไม่อาจต่อสู้กับโชคชตา แต่ที่ยังโลดแล่น เคียงบ่าเคียงไหล่ เป็นรถประจำตระกูล รถที่ต่อสู้ตอนตั้งตัว รถที่ทำให้มีวันนี้ เขายังอยู่ ยังคงยืนทรนงและวิ่งอยู่บนท้องถนนอย่างสมศักดิ์ศรี

ผมไม่เคยอายที่จะขับรถเก่า เพราะผมรู้ว่า การที่เราได้ครอบครองรถที่อยู่ในใจมหาชนมาช้านานนั้น มันมีความสุขเพียงใด ยินดีต้อนรับสู่บ้านมาสด้าครับ หลายๆสิ่ง หลายๆอย่างที่เห็นและเป็นไปมันถูกหล่อหลอมด้วยมิตรภา พมาช้านาน ความสนุกสนาน กระเซ้าเย้าแหย่ ไม่ได้เกิดขึ้นเมื่อวาน เมื่อเวลาหมุนมาลงตัวก็จะพบว่า มิตรภาพมันก็เหมือนใยแมงมุมที่ถักทอจนกลายเป็นเสื้อเ กราะที่เหนียวแน่น เราอาจจะไม่ได้คุยกันเรื่องรถอีกต่อไป เพราะเจ้ากระบะน้อยพาเราเลยจุดนั้นไปไกลก็เป็นได้

ขอให้สนุกสนานกับเจ้ากบน้อยครับ ^^
    ขอบคุณมากมายครับ ที่ให้ขอเสนอแนะและเรื่องราวดีๆ ครับ ผมเอกครับ อยู่เชียงใหม่ครับ ดีใจที่ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในบ้านหลังนี้ และดีใจเป็นที่สุดที่ ได้กำลังใจดีๆจากทุกท่านครับ ขอบคุณจริงๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับบบบบ
    ฝากเนื้อฝากคัวด้วยครับ พี่ท่าน เป็นปลื้มเลยครับ

Member PARAMAN's Avatar
    สถานที่
    ลายไทย
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ สนุกกับมาสด้ามากๆนะครับ คันเล็กๆแต่มันนำพามิตรภาพ อันยิ่งไหญ่มาไห้เรา ครับผม
    อย่าอยู่อย่างอิจฉาคนอื่น แต่จงใช้ชีวิตไห้คนอื่นอิจฉา

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : PARAMAN สำหรับกระทู้นี้ :

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PARAMAN อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับ สนุกกับมาสด้ามากๆนะครับ คันเล็กๆแต่มันนำพามิตรภาพ อันยิ่งไหญ่มาไห้เรา ครับผม
    มิตรภาพ กับเจ้าตัวเล็กนี้มันสุดยอดจริงๆเลยครับ

หวัดดีครับหนึ่งเชียงใหม่ครับ

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : หนึ่งM1000 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

"เราไม่ได้เลือกรถ แต่รถต่างหากที่เลือกเรา" หลายต่อหลายคันที่ขาย แล้วยังขายไม่ออก ก็เพราะว่ามันต้องการรอเจ้าของที่ต้องการเป็นส่วนหนึ ่งกับมันจริงๆ ผมเชื่ออย่างนั้น...
    ฉะนั้น เราจงรักษาเขาให้ดีทีสุด...

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sippapas สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Like ..

20. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : phichayuv สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kirasama อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากมายครับ ที่ให้ขอเสนอแนะและเรื่องราวดีๆ ครับ ผมเอกครับ อยู่เชียงใหม่ครับ ดีใจที่ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในบ้านหลังนี้ และดีใจเป็นที่สุดที่ ได้กำลังใจดีๆจากทุกท่านครับ ขอบคุณจริงๆครับ
    Like ..

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่ เข้ามาให้กำลังใจครับ ผมหวังว่าโอกาสในวันข้างหน้าผมคงได้ พบ ได้เจอพวกท่าน ในที่ๆผมอยู่และที่ๆผมจะเดินทางไป บนถนนสายมิตรภาพแห่งนี้นะครับ
    ยังไง ถนนสายเชียงใหม่ก็ล่องสู่ใต้ และเช่นกันถนนสายใต้ก็ขึ้นมาเชียงใหม่เช่นกันครับ ขอบคุณครับทุกท่าน

Junior Member Familia-MK's Avatar
    ขอบคุณ
    3

สวัสดีครับ เม เชียงรายครับ familia 1000