รบกวนถาม เรื่อง ใบ invoice หน่อยคับ

ชื่อกระทู้: รบกวนถาม เรื่อง ใบ invoice หน่อยคับ

Junior Member pakpoom's Avatar
    สถานที่
    Freedom-Scooter-Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนถาม เรื่อง ใบ invoice หน่อยคับ

คือใบ invoice นี้ มันคือ อะไรคับ เห็นเพื่อนบอก ว่า มันเป็นใบซื้อขาย เอาไปแจ้งทำทะเบียนได้ แล้วทำได้จริงหรือป่าวคับ แล้วถ้าทำได้เสียค่าอะไรมั่งคับ ประมานเท่าไหร่หรอคับ รบกวนช่วยตอบทีนะคับ จะขอขอบคุนมากๆๆเลยคับ

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

ที่รู้มา ใบนี้คือ ใบที่เวลาร้านเค้าสั่งของมาจากต่างประเทศ แล้วจะมีใบนี้มา ว่าส่งอะไรมามั่ง ราคาเท่าไหร่ เสียภาษีรึยัง ไม่ได้ส่งมาเป็นคัน แต่ส่งมาเป็นชิ้นๆ ครับ ไม่น่าจะเอาไปแจ้งทำทะเบียนได้ ถึงได้ก็ต้องมีเส้นสายใหญ่มาก เพราะ invoice เป็นแค่ใบส่งของ ไม่ใช่หลักฐานทางราชการโดยตรง

คิดดูเอาว่าขนาดเฟอรรารี่ ส่งเถื่อนมาเป็นคันๆ ยังต้องสวมทะเบียนเอาเลย ของแบบนี้เส้นสายต้องดีครับ

ปล.ผิดพลาดประการณ์ใดขออภัยด้วยรู้แค่นี้จริงๆ

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

อินวอย ก็เหมือนใขนำเข้ามาจากต่างประเทศที่สามารถให้รู้ว่าร ถคันนี้ไม่ใช่ขโมยมานะครับ ( หัวปิงปองมันเรียกตรวจจะไม่สามารถยึดรถได้ ) ส่วนเรื่องการทำทะเบียน สามารถทำได้นะครับแต่งบประมาณในการทำสูงมากจริงๆเส้น สายก็เกี่ยวเหมือนกัน แต่ไม่ใช่ทั้งหมดที่จะเป็นปัญหา ส่วนมากไม่คุ้มที่เราจะเสียเงินตรงนี้อ่าครับ ถ้าทำได้เป็นชื่อคุณเลยน่าจะเป็นหมื่นอยู่นะครับ คนจึงเอาทะเบียนมาสวมกันดีกว่าทั้งถูก และ ไม่เสียค่าใช้จ่ายบานปลายครับ ( อย่างฮาร์เล่ย์ - เดวิสสันต์ เค้าก็เป็นรถขำเข้ามีอินวอยเหมือนกับเวสป้าเราเนี้ยล ่ะครับค่าใช้จ่ายเกือบแสนเท่าที่รู้มานะครับจะอยู่ที ่ 80000 บาทเป็นชื่อผู้ชื่อถูกต้องเลย ) แล้วเวสป้าก็อาจจะเป็นการยากด้วยเพราะเป็นเครื่อง 2 จังหวะเค้าสามารถที่จะไม่รับเรื่องในการทำทะเบียนได้ นะครับ แต่ถ้ามีรถที่มีทะเบียนจะแจ้งเปลี่ยนเครื่องแล้วเอาใ บอินวอยไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องที่เราชอบก็ได้เลยครับจะ ง่ายกว่าครับ ( ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ) em94
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

จากที่ถามๆเค้ามา รถฮาเร่เดวิสัน นำเข้ามาเป็นคันเสียภาษี แบบรถนำเข้า ร้านที่สั่งจะมีอินวอย และสามารถทำทะเบียนได้ แต่เวสป้า นั้น ร้าน สั่งเข้ามาเป็นชิ้นๆในนามอะไหล่แล้วนำเข้ามาประกอบใน ไทย ใบอินวอยลงไว้ชัดเจนว่าส่งมาเป็นอะไหล่ เป็นชิ้นๆเลย ซึ่งไม่สามารถทำทะเบียนได้นะครับผมว่า

อย่างที่ยกตัวอย่างรถเฟอร่ารี่ ที่เค้านำเข้าผิดกฏหมายเพราะถ้าถูกกฏหมาย(นำเข้าเองโ ดยไม่ผ่านศูนย์)จะต้องโดนภาษีนำเข้ารถถึง200% ถ้ารถราคา 8 ล้าน จากนอก เข้ามาก็โดน+อีก 200% และถ้าไม่สวมทะเบียน เวลามีปัญหาก็โดนมายกรถถึงบ้าน แบบมินิออสตินไงครับ พี่ผมบอกว่ามีอยู่เจ้านึงที่นำเข้ามินิผิดกฏหมายในสม ัยก่อน(ผ่าครึ่งคัน) พอรถขายทอดตลาด สรรพากรไปเจอเข้า ก็มีบริการมายกรถถึงบ้าน ข้อหาสวมทะเบียนปลอม นำเข้ารถผิดกฏหมาย ไม่เสียภาษีรถ โน้นนี่นั่น หลายแสน(สาหัด)

เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ จากการบอกเล่าจากรุ่นใหญ่ๆ ในวงการรถยนต์ ไปถามมาให้ ผิดพลาดประการ์ณใดขออภัยด้วยครับ ความรู้น้อยจะไปค้นประมวรกฏหมายก็ดูจะเป็นเรื่องซีเร ียสมากไปเลยลองสอบถามมาให้ครับ

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club