ขอรบกวนสอบถามเรื่อง วาล์วน้ำครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอรบกวนสอบถามเรื่อง วาล์วน้ำครับ

มาตรฐาน ขอรบกวนสอบถามเรื่อง วาล์วน้ำครับ

รถผม mazda 1400 E เมื่อวานลอง ถอดเช็ควาวล์น้ำว่าทำงานปรกติหรือไม่ ตามคำแนะนำของผู้รู้ที่ให้คำแนะนำมา เรื่องของเรื่องคือ เรื่องความร้อน ที่ผิดปรกติเวลา ขับในระยะใกล้ๆ เกจ์ความร้อนขึ้นไปเกือบครึ่งไมค์ ผมลองถอดดู ก็พบว่า ไม่มีวาวล์ เลยเจ้าของเดิมคงถอดออก (ตอนไหนไม่รู้) ผมเลยอยาก สอบถามว่าปัญหาความร้อนที่เกิดขึ้น เกี่ยวกับ การถอดตัวนี้ไหม และถ้าไม่ใส่จะเกิดอะไรร้ายแรงเกี่ยวกับเครื่องไหมคร ับ หาซื้อได้แถวไหนบ้างครับ (ในเชียงใหม่ หรือท่านใดอนุเคราะห์ก็จักขอบพระคุณยิ่ง )กลัวโดนอะไหล่เทียบ และ ไม่ตรงรุ่นครับ (มีประสบการณ์มาแล้ว) รบกวนพี่ๆทุกท่านด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ตัววาล์น้ำจะปิดมื่อเครื่องเย็นครับพอสตาร์ทเครื่องส ักพักให้เครื่องร้อนวาล์วนน้ำก็จเปิดให้น้ำวนเลี้ยงเ ครื่องไม่ให้ร้อน ส่วนการถอดออกก้อไม่มีผลมากครับเมืองไทยเมืองร้อนอยู ่แล้วครับ
    ไม่ต้องกลัวปัญหาวาล์วค้างด้วยครับ เช็คดูหม้อน้ำก้บปั๊มน้ำครับว่าน้ำยังไหลเวียนดีหรือ เปล่า
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

kirasama (28-06-2012)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ตัววาล์น้ำจะปิดมื่อเครื่องเย็นครับพอสตาร์ทเครื่องส ักพักให้เครื่องร้อนวาล์วนน้ำก็จเปิดให้น้ำวนเลี้ยงเ ครื่องไม่ให้ร้อน ส่วนการถอดออกก้อไม่มีผลมากครับเมืองไทยเมืองร้อนอยู ่แล้วครับ
    ไม่ต้องกลัวปัญหาวาล์วค้างด้วยครับ เช็คดูหม้อน้ำก้บปั๊มน้ำครับว่าน้ำยังไหลเวียนดีหรือ เปล่า

ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ว่าถ้า ถอดออกแล้วน้ำไม่ไหลเข้าเครื่องเยอะเกินความจำเป็นหร ือครับ เพราะผมไม่มีความรู้ในด้านนี้จริงๆ รบกวนด้วยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    31

น้ำเวียนไปกลับครับปริมาณเท่าเท่าเดิมแค่วนกับไม่วนเ ท่านั้นครับ ไม่ต้องกังวลจุดนี้
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    น้ำเวียนไปกลับครับปริมาณเท่าเท่าเดิมแค่วนกับไม่วนเ ท่านั้นครับ ไม่ต้องกังวลจุดนี้

แล้วถ้าใส่จะดีไหมครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

เทอโมสตรัท...หรือวาวน้ำคือวาวที่น้ำร้อนเเล้วเปิดไห ้น้ำไหลผ่านน่ะครับ..ถอดออกไม่มีผลอะไรครับแต่ตอนเช้ าๆวอมเครื่องก่อนออกก็ดีครับ
    บ้างก็ว่าถอดแล้วสูบหน้าแหวนหลวมเร้วกว่าเครื่องปรกต ิ...แต่บ้านเราเมืองร้อนครับขับแปบเดียวก้ร้อนแล้ว.. .
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

วิ่งใกล้ ๆ หรือว่า รถติด ๆ ในเมือง (เปิดแอร์) ถ้าความร้อนครึ่ง หรือว่าไม่เกินครึ่ง ผมว่า ปกตินะคับ

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oh_nan สำหรับกระทู้นี้ :

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เทอโมสตรัท...หรือวาวน้ำคือวาวที่น้ำร้อนเเล้วเปิดไห ้น้ำไหลผ่านน่ะครับ..ถอดออกไม่มีผลอะไรครับแต่ตอนเช้ าๆวอมเครื่องก่อนออกก็ดีครับ
    บ้างก็ว่าถอดแล้วสูบหน้าแหวนหลวมเร้วกว่าเครื่องปรกต ิ...แต่บ้านเราเมืองร้อนครับขับแปบเดียวก้ร้อนแล้ว.. .
    ผมได้ยินมาเหมือนกันครับ ว่ามันจะมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องถ้าไม่ใส่ ตกลงผมใส่ได้ไหมครับแล้วอะไหล่ราคาเท่าไหร่หาที่ไหนไ ด้บ้างครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    วิ่งใกล้ ๆ หรือว่า รถติด ๆ ในเมือง (เปิดแอร์) ถ้าความร้อนครึ่ง หรือว่าไม่เกินครึ่ง ผมว่า ปกตินะคับ
    แอร์ไม่ได้เปิดเลยครับ ขับรับลมนอกอย่างเดียววิ่ง ห้า โล ไปเกือบครึ่งผมนิไม่รู้จะทำไงแล้วครับ มีแนะนำให้ไปเช็คหม้อน้ำเขาว่าน้ำมันไม่ไหลเวียนนี้จ ะจริงไหมครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    31

ลองดูครับhttp://oataro.blogspot.com/

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

kirasama (05-07-2012)

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

แนะนำ เข้าร้านหม้อน้ำเลยคับ ค่อย ๆ แก้ ของผมกว่าจะจบ เล่นเอาวุ่นเหมือนกันคับ
    ของผมอาการแอร์ไม่เย็น ความร้อนขึ้น ถ้า อยู่ในเมืองนะคับ ออกนอกเมือง ความร้อนลดลงมา แล้วแอร์ก้อเย็น
    เช็คหม้อน้ำก่อนนะคับ ของตาไม่เห็น (เพราะมันอยู่ด้านใน)
    ต้องผ่าออกมาดู ว่าหลอดน้ำตันหรือป่าว ถ้าตัน ล้างแล้วก้อน่าจะดีขึ้นคับ
    ส่วนของผม เปลี่ยนรังผึ้งใหม่คับ ใช้สองชั้น ระบายความร้อนดีขึ้นคับ
    แล้วในส่วนของใบพัดหน้าเครื่อง ถ้าของท่าน ดับเครื่องยนต์นะคับ แล้วไปหมุนตรงใบพัด ถ้ามันหมุนฟรีมากเกิน (ไม่หนืด)
    ก้อไปใส่น้ำยาฟรีปั้ม จะช่วยให้ใบพัดหนืดมีแรงหมุน ก้อจะระบายความร้อนดีขึ้นคับ (ถ้าใบพัดต่อตรง ก้อผ่านขั้นตอนนี้ไปได้เลยคับ)

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oh_nan สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    1

ใส่เทอร์โมสตรัทเถอะครับ ตัวไม่กี่บาท

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kikiki1 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมซื้อมาแรก ๆ ก็ไม่มีวาล์วน้ำเหมือนกันครับ สิ่งที่สังเกตุได้คือความร้อนขึ้นช้าและไม่คงที่ครับ ผมไปบอกร้านเค้าหยิบของมิตซูให้เอามาตรงแปะเลย ราคาสองร้อยกว่า ๆ ใส่แล้วความร้อนขึ้นไว และก็ความร้อนคงที่ ส่วนผลดีผลเสียบอกอยากอ่ะเนอะเพราะมันไม่ได้แสดงอากา รทันทีทันใด แต่สำหรับผมขอใส่ไว้แล้วกันเพราะผมคิดว่าถ้าโรงงานคิ ดมาแล้วมันน่าจะมีประโยชน์
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

20. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ของผมซื้อมาแรก ๆ ก็ไม่มีวาล์วน้ำเหมือนกันครับ สิ่งที่สังเกตุได้คือความร้อนขึ้นช้าและไม่คงที่ครับ ผมไปบอกร้านเค้าหยิบของมิตซูให้เอามาตรงแปะเลย ราคาสองร้อยกว่า ๆ ใส่แล้วความร้อนขึ้นไว และก็ความร้อนคงที่ ส่วนผลดีผลเสียบอกอยากอ่ะเนอะเพราะมันไม่ได้แสดงอากา รทันทีทันใด แต่สำหรับผมขอใส่ไว้แล้วกันเพราะผมคิดว่าถ้าโรงงานคิ ดมาแล้วมันน่าจะมีประโยชน์

ซื้อมาใส่แล้วครับ ของเทียบ 450 บาท ที่ 0 (พี่ชาย หามาให้เขาอยู่ 0 mazda) แล้วหม้อน้ำก็ถอด นำไปทำความสะอาดแล้วครับ ช่างบอกว่า แผงหม้อน้ำตัน แต่ไม่กี่รู ตอนนี้ ขับไปสัก 10 กึ่งนึง ครับ แต่นิ่งอยู่ในกิโล ถัดๆไป ความร้อนน่าจะคงที่แล้วมั้งครับแต่ก็รอดูกันต่อไปครั บ.....ว่าจะหายขาดไหมยังไงขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ กันครับผม มีคำแนะนำดีๆแนะนำกัน ตลอดนะครับ.......ประทับใจอย่างสูงครับผม

Bookmarks