รูนี้ต้องเสียบกับอะไรครับ (uc1400) - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รูนี้ต้องเสียบกับอะไรครับ (uc1400)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านข้อความ
    แนบเอกสาร 3676724

ขอขอบคุณภาพจากกระทู้
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=661789
    ผมเคยเห็นรถแฟมิเลียเก่าๆที่ซื้อมาจากทางเหนือเค้าดา มเป็นแผ่นเพลทยาวประกบเป็นแซนวิชเลยครับ เหมือนเหล็กกล่องครอบเข้าไปอย่างนั้น เบอร์16มั้งครับจำไม่ได้ครับ แต่ผมไม่มีความรู้เลยไม่ทราบว่าวิธีนี้ถูกต้องมั้ยนะ ครับแต่ก็เห็นทำกัน ส่วนตัวผมเองก็ตัดต่อแชสซีทั้งคันเพราะว่ารถของผมสร้ างตามใจเจ้าของครับ -"-

กล่าวคือท่อนหลังเป็นกระบะครับ ท่อนหน้าเป็นเก๋ง แต่แปลงกลับแชสซีท่อนหน้าให้กลับไปเป็นกระบะเหมือนเด ิม ก็ใช้เหล็กกล่องธรรมดาๆนี่แหละครับเชื่อมติดกันแล้วด ามใส้ในด้วยเหล็กแผ่นป้องกันการฉีก กระชาก บิดตัว แล้วก็ปิดด้วยเหล็กแผ่นอีกทีเหมือนเดิมไม่มีอะไรเกิด ขึ้น -"-

ดูตามรูปเป็นไอเดียนะครับ น่าจะเอาไปประยุกต์ได้ครับ

สองคนนี้พี่น้องกันนะครับ คนหนึ่งคิด+คนหนึ่งสร้าง = บรรลัยครับ -"-

2. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (07-05-2013), fdsauioprweqjkl (31-08-2012)

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

น้องเปิ้ลว่า ชายเสื้อสีเขียวยืนท้าวสะเอวนี่แหละครับยิ่งใหญ่มากก กก
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (07-05-2013)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ capella_man อ่านข้อความ
    น้องเปิ้ลว่า ชายเสื้อสีเขียวยืนท้าวสะเอวนี่แหละครับยิ่งใหญ่มากก กก
    สู้พี่แจ็คไม่ได้ครับ พี่เค้าเทพกว่าเยอะเลย เสร็จจากโครงการซูโม่แซมบ้าแล้ว องค์การนาซ่าให้พัฒนารถขึ้นไปใช้บนดาวพุธต่อเลยครับ 555++

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

555+ยั่งงั้นเลยเหรอครับพี่วี
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : capella_man สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (06-02-2014)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่เคยดามเหมือนกันครับ แต่เคยเจอคันหนึ่งเค้าดามที่อู่เป็นอีซูซุมังกรทอง ใช้วิธีไปตัดคันอื่นส่วนมาต่อส่วนที่ผุแทนเลย ผมไม่รู้ว่ากรณีที่เค้าทำแบบนี้เพราะต้องการให้เนียน เพื่อยอมเหมียวขายป่าวนะ สำหรับรถเราธรรมดา ผมว่าทำแบบประกบนอกใน เอาไปให้ร้านตัดเหล็กตัดตามแบบให้ แล้วเอามาเชื่อมติดก็น่าจะพอแล้ว ถ้าสักวันของผมผุผมก็จะเชื่อมเองเหมือนกัน
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

fdsauioprweqjkl (29-10-2012)

ปรกติแล้ว familia ตั้งแต่ 1300 ขึ้นมาจะมีตัวชดเชยรอบแอร์มาให้หรือเปล่าครับ

หากมี
    - จะเดินสาย vacumm อากาศกันอย่างไรครับ ปรกติจะมี 2 เส้นหรือเปล่าครับ
    หากไม่มี
    - ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่ โดยจะใช้การปรับตั้งรอบเดินเบาที่คาบูแทน
    - และถ้าต้องการติดเพิ่มเอง พอจะมีความเป็นไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านข้อความ
    ปรกติแล้ว familia ตั้งแต่ 1300 ขึ้นมาจะมีตัวชดเชยรอบแอร์มาให้หรือเปล่าครับ

หากมี
    - จะเดินสาย vacumm อากาศกันอย่างไรครับ ปรกติจะมี 2 เส้นหรือเปล่าครับ
    หากไม่มี
    - ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่ โดยจะใช้การปรับตั้งรอบเดินเบาที่คาบูแทน
    - และถ้าต้องการติดเพิ่มเอง พอจะมีความเป็นไปได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
    ของผม 1300 ไม่มีนะครับ ไม่รู้ว่าคันอื่นมีเป่า ของผมใช้วิธีตั้งเดินเบาเผื่อนิดหนึ่งครับ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

fdsauioprweqjkl (29-10-2012)

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

หากมี
    หากไม่มี

ขอบคุณครับ
    ร้านแอร์จัดไห้ได้ครับผมไปทำมา200บาท- -*
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

15. The Following 2 Users Say Thank You to boy115 For This Useful Post:

basaranza (06-02-2014), fdsauioprweqjkl (29-10-2012)

มันคืออะไรครับ ตัวชดเชยรอบแอร์เนี่ย มันช่วยในเรื่องอะไรครับ
    จะได้เอาไปใส่มั้ง

ไม่มีคนตอบผมเลยครับ

รถผมตอนนี้ที่เจอคือ เวลาเปิดแอร์ และเวลาทพงาน รอบจะตกเป็นช่วงๆ
    ใช่อาการแบบนี้มั้ย ที่จะต้องใส่ตัวชดเชยครับ

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : pong039 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pong039 อ่านข้อความ
    ไม่มีคนตอบผมเลยครับ

รถผมตอนนี้ที่เจอคือ เวลาเปิดแอร์ และเวลาทพงาน รอบจะตกเป็นช่วงๆ
    ใช่อาการแบบนี้มั้ย ที่จะต้องใส่ตัวชดเชยครับ
    ตัวชดเชยรอบแอร์มีหน้าที่ตรงตามชื่อของมันอยู่แล้วคร ับพี่ ด้วยความเคารพ......
    คือเป็นตัวชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นให้เพียงพอก ับการใช้งานให้เหมาะสม เวลาคอมแอร์ตัดต่อการทำงานครับ
    ถ้าเป็นรถที่มีแอร์มาจากโรงงานก็น่าจะมีมาให้ครับ ลองหาร้านทำแอร์ที่ไว้ใจตรวจสอบให้ดีกว่าครับ
    ถ้าติดเพิ่มก็คงไม่กี่ร้อยบาทครับ....

20. The Following 2 Users Say Thank You to RO_Tung_RY For This Useful Post:

fdsauioprweqjkl (03-05-2013), sippapas (16-11-2012)

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ตัวชดเชยรอบแอร์มีหน้าที่ตรงตามชื่อของมันอยู่แล้วคร ับพี่ ด้วยความเคารพ......
    คือเป็นตัวชดเชยรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นให้เพียงพอก ับการใช้งานให้เหมาะสม เวลาคอมแอร์ตัดต่อการทำงานครับ
    ถ้าเป็นรถที่มีแอร์มาจากโรงงานก็น่าจะมีมาให้ครับ ลองหาร้านทำแอร์ที่ไว้ใจตรวจสอบให้ดีกว่าครับ
    ถ้าติดเพิ่มก็คงไม่กี่ร้อยบาทครับ....
    ผมก็คิดว่ามันตรงตามชื่อและหลักการ
    แต่ผมไม่รู้จักหน้าตาไงครับ ไม่ทราบว่ามีรูปมั้ยครับ
    จะได้ไม่โดนฟันหัวแบะไงครับ ^^

พี่ kittisayam หรือพี่ ๆ ท่านอื่น ๆ ที่ติด gas แล้ว ผมจะติด gas เอง ไม่แน่ใจว่าต้องต่อท่อน้ำจากเครื่องไปเข้าหม้อต้ม่บร ิเวณไหนบ้างครับ หากมีรูปด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณ
    0

พี่ kittisayam หรือพี่ ๆ ท่านอื่น ๆ ที่ติด gas แล้ว ผมจะติด gas เอง ไม่แน่ใจว่าต้องต่อท่อน้ำจากเครื่องไปเข้าหม้อต้ม่บร ิเวณไหนบ้างครับ หากมีรูปด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ
    ขออภัยเป็นอย่างสูงตอบช้าไปนิ๊ด ผมเอาออกมาจากท่อเล็ก ๆ ที่ต่อระหว่างตูดปั้มน้ำกับท่อเหล็กที่วิ่งไปอีกฝั่ง หนึ่งของเครื่อง ให้สังเกตง่าย ๆ ดู่ฝั่งท่อไอเสียด้านหน้าจะมีท่อดำ ๆ เล็ก สั้น ๆ ต่องอ ๆ ที่ออกจากปั้มน้ำอันนั้นแหละครับ ผมต่อมาอนุกรมกับหม้อต้ม ส่วนรูปยังไม่มีครับ ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน

24. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

fdsauioprweqjkl (13-05-2013)

มีท่านใดเคยถอดพวงมาลัยของ familia ตัว 1300 หรือ 1400 รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนการถอดด้วยครับ เนื่องจากตอนนี้แตรไม่ดัง โดยทดสอบแตรต่อตรงกับ battery ก็ดังปรกติ เอา voltmeter วัดที่สายไฟที่เสียบเข้าแตรพบว่าไม่มีไฟมาครับ (อยากจะรื้อบริเวณแป้นที่กดแตรครับName:  temp60.jpg
Views: 685
Size:  16.2 KB) ขอบคุณครับ