ช่วยด้วยครับ อีแหบ มันสงบนิ่งแล้ว

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยครับ อีแหบ มันสงบนิ่งแล้ว

Member tumthongchiai's Avatar
    สถานที่
    สันติภาพนครอุดรธานี
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    5

มาตรฐาน ทำเครื่องมาสด้า 1000 ครับ แนะนำหน่อย

อาการคือ ขี่ไปไม่ได้เช็คน้ำมันเครื่องครับ เกิดข้อผิดพลาดจากตัวเองเสียใจมากครับ เครื่องตอนนี้สตาร์ทไม่ติดแล้ว ก่อนหน้านั้น อาการของมันก็คือ ขับไปเรื่อย ๆ ประมาณ 70 ครับ แล้วเครื่องก็วูบ แล้วก็มีเสียงดัง เอียด ๆๆๆ จากเครื่อง ผมก็พยามขับต่อไป ประมาณ 4 กิโล ถึงบ้าน แล้วก็จอดจากนี้นสตาร์ทไม่ติดเลย

ผมให้ช่างเค้ามาดูเค้าบอกว่าต้องทำเครื่องใหม่ ค่าช่าง 4500 (แพงหรือไม่ครับ) อะไหล่ทุกอย่างผมต้องหาไปให้เค้าเอง
    และอย่างที่สองคือบางคนที่เล่นรถเก่าที่รู้จักกันเค้ าบอกให้ผมเปลี่ยนเครื่อง

ผมอยากรู้ว่าระหว่างทำเครื่องใหม่กะเปลี่ยนเครื่องให ม่อันไหนดีกว่ากัน และก็ทำเครื่องราคาที่ผมว่า
    แพงไหม อะไหล่หาอยากไหม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tumthongchiai : 13-09-2011 เมื่อ 09:48 เหตุผล: ทำเครื่องมาสด้า 1000 ครับ แนะนำหน่อย

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

ค่าแรงก็ประมาณนี้แหละ แต่ว่าเครื่องคุณมันคือรุ่นไหนครับ
    เพื่อนๆ จะได้แนะนำถูกทาง
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

m 1000 ปี 26 ครับ

ถ้าวางเครื่องใหม่เครื่องไรดีครับ

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ค่าแรงที่แจ้งมานี่ไม่รวมอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนรึเปล่ าครับ
    ถ้าใช่ รวมเงินที่ต้องจ่ายก็น่าจะประมาณ10000+ นิดหน่อยครับ (ถ้าเปลี่ยนอะไหล่แบบบ้าพลังหน่อย ไหนๆก็ทำแล้ว)
    ลองไปเปรียบเทียบดู เผื่อไปเจอเครื่องตัวที่ถูกกว่าครับ

ป.ล.ว่าแต่ช่างเค้าบอกว่าเครื่องเป็นอะไรครับ เห็นว่าน้ำมันเครื่องแห้ง ชาร์ปละลายรึเปล่า

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ค่าแรงที่แจ้งมานี่ไม่รวมอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนรึเปล่ าครับ
    ถ้าใช่ รวมเงินที่ต้องจ่ายก็น่าจะประมาณ10000+ นิดหน่อยครับ (ถ้าเปลี่ยนอะไหล่แบบบ้าพลังหน่อย ไหนๆก็ทำแล้ว)
    ลองไปเปรียบเทียบดู เผื่อไปเจอเครื่องตัวที่ถูกกว่าครับ

ป.ล.ว่าแต่ช่างเค้าบอกว่าเครื่องเป็นอะไรครับ เห็นว่าน้ำมันเครื่องแห้ง ชาร์ปละลายรึเปล่า
    ...........ข้อเสียของเจ้าเอ็มพันก็คือ...ข้อเหวี่ยง กับเฟื่องโซ่ราวริ้นเป็นชิ้นเดียวกันอ่ะ...เวลาชาปร์ ละลายมันต้องเปลี่ยนทั้งแกนเลยครับ...เคสแบบนี้เคยเก ิดกับน้องเชฐสระแก้วมาแล้วครับ...สุดท้ายเปลี่ยนเครื ่องใหม่ครับ...ผมเองก็อยากแนะนำว่าเปลี่ยนเครื่องใหม ่ดีกว่าครับ...ถ้าของท่านเป็นเกียร์พื้นก็หามาสด้า13 00-1600มาลงได้เลยแต่ต้องมาพร้อมชุดเกียร์ด้วยนะ....เพร าะเกียร์มันชนกันไม่ได้ครับ...คนล่ะเบอร์อ่ะ......วา งเครื่องใหม่น่าจะคุ้มกว่าครับจากประสบการณ์ผมเองเลย ครับ....

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ...........ข้อเสียของเจ้าเอ็มพันก็คือ...ข้อเหวี่ยง กับเฟื่องโซ่ราวริ้นเป็นชิ้นเดียวกันอ่ะ...เวลาชาปร์ ละลายมันต้องเปลี่ยนทั้งแกนเลยครับ...เคสแบบนี้เคยเก ิดกับน้องเชฐสระแก้วมาแล้วครับ...สุดท้ายเปลี่ยนเครื ่องใหม่ครับ...ผมเองก็อยากแนะนำว่าเปลี่ยนเครื่องใหม ่ดีกว่าครับ...ถ้าของท่านเป็นเกียร์พื้นก็หามาสด้า13 00-1600มาลงได้เลยแต่ต้องมาพร้อมชุดเกียร์ด้วยนะ....เพร าะเกียร์มันชนกันไม่ได้ครับ...คนล่ะเบอร์อ่ะ......วา งเครื่องใหม่น่าจะคุ้มกว่าครับจากประสบการณ์ผมเองเลย ครับ....
    เห็นด้วยกับพี่ปุ๊ นะครับ เปลี่ยนเครื่องใหม่น่าจะสะบายกว่า ความคิดส่วนตัวของผมคือราคาอะใหล่+ค่าช่างน่าจะพอๆกั บยกเครื่องใหม่กระมั๊งครับ ก้อลองดูแล้วกันนะครับเอาตามเจ้าของรถสะดวกเลยนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่...ก็กลัวจะได้เครื่องไม่ดีใช่ ไหมครับ
    เอาช่างไปเลือกที่เชียงกงด้วยเลยครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    5

เปลี่ยนเป็นเครื่องไรดีครับ

..ความคิดผมนะ..ถ้าเปลี่ยนเครื่อง
    มินิปาเจโรครับ..ถ้าไม่ห่วงเรื่องข้ามสายพันธ์..

Senior Member vespeno90's Avatar
    ขอบคุณ
    315

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    ..ความคิดผมนะ..ถ้าเปลี่ยนเครื่อง
    มินิปาเจโรครับ..ถ้าไม่ห่วงเรื่องข้ามสายพันธ์..
    ขอเหตุผลปลากรอบในการเลือกเครื่องตัวนี้หน่อยครับพี่ ...อิอิ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

มันคือ มิตซู4สูบตัวเล็กๆ มีโบพ่วงมาด้วยหรือเปล่าครับพี่ตั้ม ถ้าใช่เห็นมีเกียร์ออโต้ด้วยนะ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ

Senior Member ting2220's Avatar
    ขอบคุณ
    34

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    มันคือ มิตซู4สูบตัวเล็กๆ มีโบพ่วงมาด้วยหรือเปล่าครับพี่ตั้ม ถ้าใช่เห็นมีเกียร์ออโต้ด้วยนะ
    ใช่แล้วครับพี่หมอ อยากได้เหมือนกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ting2220 : 25-08-2011 เมื่อ 19:22
    [email protected] 083 9002121 True

คบกันเป็นเพื่อนกัน อย่าไปเอาเปรียบเค้า คิดถึงใจเค้าใจเรา จะได้คบกันนานๆ

เพื่อนๆพิษณุโลก http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=466942

ผลงานในมาสด้า ณ เชียงใหม่ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...17#post6944617

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespeno90 อ่านข้อความ
    ขอเหตุผลปลากรอบในการเลือกเครื่องตัวนี้หน่อยครับพี่ ...อิอิ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ

ใช่ครับ..มีเกียร์ออโต้+หอยเล็กๆ..
    เหตุผล..เครื่องเล็ก+หัวฉีด..มี 660 cc.+1100 cc..เครื่องปีค่อนข้างใหม่.ราคาเครื่องไม่แพงมาก..

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

มันคือ mitsubishi 4A30-31 ครับพี่ หมื่นกว่าบาท ค่อนไปทางกลางๆครับ เป็นตัวเลือกให้เจ้าของกระทู้ครับ
    ใช่ครับ..มีเกียร์ออโต้+หอยเล็กๆ..
    เหตุผล..เครื่องเล็ก+หัวฉีด..มี 660 cc.+1100 cc..เครื่องปีค่อนข้างใหม่.ราคาเครื่องไม่แพงมาก..

Senior Member phrapon's Avatar
    ขอบคุณ
    7

อยากใด้บางครับพี่หมอ555 จะเอามาใส่มดดำ

Bookmarks