แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 11

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    เปลี่ยนหม้อใหม่โลด. อิอิ...
    ตอบสั้นจัง555 รุ่นนี้มันจะยังมีขายอีกหรือ ถ้ามีอาจแพงมาก พอจะเอาหม้อของยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ใส่แทนกันได้บ้าง หรืออาจต้องโมนิดหน่อย ขอบคุณครับ

ตอบด่วนด้วย
    อิอิ

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาแบบนี้ไหม ???

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    เป็นของท่าน ดีดีหน่อยเองหรือขอรับอิอิ พอจะอธิบาย บรรยายรายละเอียดแบบพอสังเขป จะได้หรือไม่ เพื่อกระผมจะได้นำไปเป็นแนวทางในการ

ดัดแปลง แก้ไข ต่อไป เพื่อความปลอดภัย ของผู้ใช้รถท่านอื่นๆและตัวกระผมเอง ขอบคุณมากขอรับ

ปล. ทำไมมันต้องยาวขนาดนั้นเลยอ่ะ
    อิอิ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    ตอบสั้นจัง555 รุ่นนี้มันจะยังมีขายอีกหรือ ถ้ามีอาจแพงมาก พอจะเอาหม้อของยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ใส่แทนกันได้บ้าง หรืออาจต้องโมนิดหน่อย ขอบคุณครับ

ตอบด่วนด้วย
    ของผมใส่ของโตโยต้าชั้นครึ่งน่าจะเป็นของไมตี้ก้็โอเ คอยู่นะครับลองสอบถามราคาดู
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    เป็นของท่าน ดีดีหน่อยเองหรือขอรับอิอิ พอจะอธิบาย บรรยายรายละเอียดแบบพอสังเขป จะได้หรือไม่ เพื่อกระผมจะได้นำไปเป็นแนวทางในการ

ดัดแปลง แก้ไข ต่อไป เพื่อความปลอดภัย ของผู้ใช้รถท่านอื่นๆและตัวกระผมเอง ขอบคุณมากขอรับ

ปล. ทำไมมันต้องยาวขนาดนั้นเลยอ่ะ
    เค้าหลบปั๊มครัชครับพี่
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ป่าวคับ ไม่ไช่ของผม.. ผมหาเจอใน web นี้แหละ. เลยลิ๊งรูปมาให้ดูเฉย ๆ รายละเอียดไม่รู้ครับ อิอิ.
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...5#.UQ-MDB2pCSo

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ makabpra อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาได้หรือยังครับ ของผมเคยเป็นเหมือนกัน แก้โดยการตั้งคัทเอ้าคับ
    เดิมเร่งแค่ไหนมันก้อได้แค่ 12.5 v มันควรจะเป็น 14.5 v ครับ ตาแมวที่แบตไม่เคยบ่งบอกว่าไฟเต็มเลย

ช่างแนะนำให้เปลี่ยนคัทเอ้า 7-8ร้อยบาทไทย พอดีเคยเห็นในเว็บเครื่องเสียง datsan 620 เค้าตั้งคัทเอาท์ ให้ไฟชาร์ทเยอะๆ เลยลองทำดู

เปิดฝาครอบคัทเอ้าออก อุ่นเครื่องสัก 10 นาที เปิดระบบไฟฟ้าทั้งหมด แอร์ ไฟหน้า สปอทไลต์ เครื่องเสียง ฯลฯ
    เอาดิจิตอล มิเตอร์ วัดที่แบต เร่งเครื่องสัก 1500 rpm ดูที่คัทเอ้า จะมีสนามแม่เหล็กเหนี่ยวนำแผ่นไดอะแฟม เป็นการรักษาแรงดันการชาร์ท เอาคีมง้างออกที่ละนิด
    ดูมิเตอร์ประกอบด้วยให้อยู่ประมาณ 14.5 +- นิดหน่อย ได้แล้วดับเครื่อง ปิดสวิท ประกอบกลับ
    ปัญหานี้ยังแก้ไม่จบครับพี่ แต่ผมได้เปลี่ยนเป็นแบบคัทเอาท์ในแล้วยังไม่ดีขึ้นเล ย ตอนนี้ขับในเมืองตอนกลางคืนไม่ได้เลยครับ ไฟหมดตลอด หรือผมจะเอาไดร์เดิมมาต่อกลับดีเนี้ย ตอนนี้ชักเบื่อระบบชาร์ทไฟมันเหมือนกัน ซ่อมไม่จบสักที
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ makabpra อ่านข้อความ
    สอบถามหน่อยครับ วิ่ง 80 แตกต่างจากเดิมชัดเจนไหมครับ ผมเหนื่อยใจหาเกียร์ละครับ รอซื้อรวมเครื่องเลยดีกว่า
    เสียงเครื่องเบาลงพอสมควรเลยครับ จากเดิมผมวิ่ง 80 เสียงเครื่องจะดังมาก แต่ตอนนี้จะดีขึ้นพอสมควรเลย ถ้าวิ่งไม่เกิน 80 เสียงเครื่องยนต์กำลังสบายเลยครับ

ขอบคุณ
    0

มีเรื่องมารบกวนถามน้องโอเล่หน่อยครับ มีรูปให้ดู ถ้าใส่กระบอกเก็บลมดูดเพิ่มตามรูปมันจะทำให้เหยียบเบ รคได้เบาเท้า ( เบาตีน ) ขึ้นหรือไม่ อย่างไร + ความเป็นไปได้ ข้อดี ข้อเสีย ขอบคุณมากครับ หรือจะหาหม้อทั้งชุดรุ่อื่นมาใส่ดี มาสด้าน้อยนี่ละครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีข้อแนะนำก้อขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โทษทีครับพี่ เทียนฟง ตอบพี่ช้าไปหน่อย รู้สึกเบื่อกับมาสด้าละ วิ่งไปเพลาหลุด เอากลับมาหอนอีก ไฟชาร์ทก็ยังไม่พอใช้อยู่ ถ้าจะแก้ให้ดีคงอีกหลายเงิน พูดแล้วเหนื่อยใจ

เรื่องหม้อลมผมก็ไม่เคยแปลงจริง ๆ ครับ แต่การที่พี่เอาหม้ออย่างอื่นมาพ่วงผมว่าไม่ทำให้เบา ขึ้นหรอก เพราะว่าหม้อลมเรามันเล็ก ไดอะแฟรมมันเล็ก เลยทำให้แรงช่วยดูดที่จะไปกระทำที่ไดอะแฟรมมันน้อยด้ วย สังเกตุง่าย ๆ ว่าหม้อลมที่เบรคเบาเท้าจะมีความกว้างมากกว่าหม้อลมท ี่เบรคแล้วหนักเท้าครับ แต่ผมว่าของมาสด้าเราก็ไม่ได้น้อยหน้าคนอื่นนะครับไม ่เบาเท้าแต่ถ้าปรับระยะเบรคดี ๆ นี้ผมว่าเอาอยู่ ตอนแรก ๆ รถผมก็เบรคไม่ค่อยอยู่ ซื้อมาผมเอามาเช้คระบบเบรคทุกล้อ เปลี่ยนปั้มล่างใหม่ ปรับระยะห่างให้ได้ ตอนนี้บอกได้คำเดียวว่าหนึบ

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เค้าหลบปั๊มครัชครับพี่
    นั่นสิ แล้วปั้มคลัทของผมมันอยู่ไหนวะ 555 หรือว่ามันเป็นคลัทแบบสายเหมือนมอไซค์ เดาเอา ขอบคุณมากครับน้องบอย

อิอิ

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ของผมใส่ของโตโยต้าชั้นครึ่งน่าจะเป็นของไมตี้ก้็โอเ คอยู่นะครับลองสอบถามราคาดู
    รบกวนขอดูรูปสักหน่อยสิครับ ขอบคุณมากครับ

และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาให้คำแนะนำด้วยนะคร ับ ขออภัยที่ไม่ได้เอ่ยนามนะครับ ครอบครัวเราอบอุ่นนะครับช่วยกันช่วยกัน
    อิอิ

ขอบคุณ
    0

นั่นสิ แล้วปั้มคลัทของผมมันอยู่ไหนวะ 555 หรือว่ามันเป็นคลัทแบบสายเหมือนมอไซค์ เดาเอา ขอบคุณมากครับน้องบอย

คลัสสายครับพี่เทียนฟง แต่ไม่เหมือนกับมอไชค์นะ มอไชค์จะเป็นคลัสแบบดึง แต่ของเราใช้เป็นเหล็กไปดันแทนครับ แบบนี้ทนทายาทเลย

ขอบคุณ
    0

หลังจากผมหายหน้าหายตาไปนาน เนื่องจากได้คันใหม่มาอุปการะ และก็ต้องแก้ไขปัญหาที่ตามมากับรถมือสองจนจบแล้ว จึงได้หันมาให้ความสำคัญกับมาสด้าน้อยผมอีกครั้งหนึ่ งครับ หลังจากจอดไว้นานปัญหาเดิม ๆ ที่ยังแก้ไม่ได้คือไดร์ชาร์ตมันชาร์ตไฟต่ำเลยให้ไฟไม ่พอใช้ตอนกลางคืน และอาการต่อมาหลังจากจอดนานคือแอร์ไม่เย็นแล้วครับ เฮ้ย รถเก่าเนี้ยเยี่ยมจริง ๆ ไม่ให้พักให้ผ่อนกันมั่งเลย เดี๋ยวแก้ไขเสร็จจะมารายงานให้ทราบถึงความเสียหายที่ เกิดขึ้นครับ

วันนี้ผ่านไปกำแพงเพชรเจอมาสด้าน้อย เพลากลางหลุดลงมาลากกับพื้นเลยครับ มีโอกาศไปส่อง ๆ ดู โห หลุดที่ปลายเพลาตรงเฟืองท้ายเลย โอกาศแบบนี้ใครเคยเจอมั่ง เป็นเพราะอะไรครับ ผมจะได้แก้ไว้ก่อน ตั้งแต่รถผมเพลาข้างหลุดครั้งที่แล้วไม่ใหวเลยครับ ไม่กล้าขับไกล

Junior Member cartoon2557's Avatar
    สถานที่
    ชาลีล้านนา โบราณคลับ
    ขอบคุณ
    0

ขออ่านด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    หลังจากผมหายหน้าหายตาไปนาน เนื่องจากได้คันใหม่มาอุปการะ และก็ต้องแก้ไขปัญหาที่ตามมากับรถมือสองจนจบแล้ว จึงได้หันมาให้ความสำคัญกับมาสด้าน้อยผมอีกครั้งหนึ่ งครับ หลังจากจอดไว้นานปัญหาเดิม ๆ ที่ยังแก้ไม่ได้คือไดร์ชาร์ตมันชาร์ตไฟต่ำเลยให้ไฟไม ่พอใช้ตอนกลางคืน และอาการต่อมาหลังจากจอดนานคือแอร์ไม่เย็นแล้วครับ เฮ้ย รถเก่าเนี้ยเยี่ยมจริง ๆ ไม่ให้พักให้ผ่อนกันมั่งเลย เดี๋ยวแก้ไขเสร็จจะมารายงานให้ทราบถึงความเสียหายที่ เกิดขึ้นครับ

วันนี้ผ่านไปกำแพงเพชรเจอมาสด้าน้อย เพลากลางหลุดลงมาลากกับพื้นเลยครับ มีโอกาศไปส่อง ๆ ดู โห หลุดที่ปลายเพลาตรงเฟืองท้ายเลย โอกาศแบบนี้ใครเคยเจอมั่ง เป็นเพราะอะไรครับ ผมจะได้แก้ไว้ก่อน ตั้งแต่รถผมเพลาข้างหลุดครั้งที่แล้วไม่ใหวเลยครับ ไม่กล้าขับไกล

เรื่องระบบไฟ Charge ผม ว่าให้ท่าน เช็คไดชาดร์ เปลื่ยนเป็น 70 Amp เลยครับ อาจจะหนักเครื่อง นิดหนอ่ย หรือ อีกที ก็ กลึงโมเล่ได ให่มให้เล็กลงรอบจะได้จัดขึ้น สว่น ถ่างคัทเอ้านี้ผมไม่เห็น ดว้ย ครับเพราะไฟแรงจริง แต่ ตอ้งแลก มาดว้ย อาการ Over Charge แบ็ต จะเดือด เอา นะครับ สว่นเรื่องแอร์ ผม ว่าการระบายความรอ้นไม่ดีครับ ถ้าให้ดีถ้าระบบไฟจ่ายได้เหลือๆๆ ให้ติดพัดลมไฟฟ้าตัวใหญ่ๆๆ หนอ่ย 2 speed ได้ยิ่งดี แล้ว ถอดพัดลมเดิมเครื่องออก ดูระยะ การระบาย ความรอ้น ของแผงแอร์ ว่าดีมั้ย ถ้าไม่พอ ย้ายแผงแอร์มาอยู่ใต้กระบะ หรือ บนกระบะหลังใส่พัดลมระบาย รับรอง เย็นแน่ๆๆ ครับ

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks