แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 20

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Junior Member winai-'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ยินดีครับ เปลี่ยนแล้วรายงานผลหน่อยนะครับ ของผมเปลี่ยนโช้คใหม่ ซ่อมลูกหมากใหม่ เยี่ยมมากเลยครับ ยังกะรถคนละคันเลย
    ขับที่ความเร็ว130-150 มั่นใจขึ้นเยอะครับ(ช่วงทางตรงยาวๆเท่านั้นครับ)เขาโ คงที่ความเร็วได้มั่นใจกว่าเดิม รถผมทำช่วงล่างเองเปลี่ยนใหม่เกือบทุกชิ้นแล้วครับ เหลือเก็นเสียงในห้องโดยสารก็โอเคเลย..

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winai- อ่านข้อความ
    ขับที่ความเร็ว130-150 มั่นใจขึ้นเยอะครับ(ช่วงทางตรงยาวๆเท่านั้นครับ)เขาโ คงที่ความเร็วได้มั่นใจกว่าเดิม รถผมทำช่วงล่างเองเปลี่ยนใหม่เกือบทุกชิ้นแล้วครับ เหลือเก็นเสียงในห้องโดยสารก็โอเคเลย..
    แอบสงสารรถครับ กล้าวิ่งถึง 130 เลยเหรอครับ ของผม 5 เกียร์ วิ่งร้อยก็เสียงกระหึ่มทั้งรถแล้ว รอบมันจัดมาก ได้ทำไรใหม่เกี่ยวกับเฟืองท้ายหรือเปล่า ผมไม่กล้าวิ่งเร็วกลัวลูกสูบทะลุออกมาข้างนอก ผมเคยวิ่งจากพิษณุโลกถึงอุบลระยะทาง 700 กว่าโล ใช้ความเร็วประมาณ 80-90 ใช้เวลาประมาณ 11 ชั่วโมงครับ ใช้รถเก๋งกดแบบไม่ลืมหูลืมตาใช้เวลา 9 ชั่วโมง ผมว่ามาสด้าเราก็ไม่เลวเหมือนกันนะ

ของผมก็ปั้มเบรคบนรั่วครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็เลยถอดซ่อมแบบด่วน ๆ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ค่าลูกยางชุดละ 250 บาท พอซ่อมเสร็จคล้าย ๆ ว่าจะเบรคหนึบกว่าเดิมเยอะเลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ขอบคุณ
    0

ผมใข้ความเร็วโดยเฉลีย120/ชมบางวันวิ่งไม่ออกได้แค่100แต่แก๊สตั้งไว้ที่120เต็ มที่อยากแรงกดน้ำมันวิ่งได้มิดไมล์ครับ. ส่วนตัวเฟืองท้ายเจ้าของเดิมทดเฟืองมาแล้วแต่ไม่ได้ใ ส่ใจนับรอบเพราะน่าจะหายากช่วงต้นอืดๆแต่ใหลเกียรสี่ 120สบายครับ..

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าอิจฉาครับ ถ้ามีข้อมูลว่าเป็นเฟืองรุ่นใหนแอบกระซิบผมหน่อยนะคร ับ เพราะของผมแรงต้น แต่ปลายหายครับ

ครับ เราจะสู้เราจะลุยไปด้วยกันถึงจะเก่าเราก็ไปถึง หนึ่งพิจิตร หรือชื่อใหม่ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร

ผมขอกล่าวความในใจสักนิดครับ ผมนั่งอ่านข้อความของพี่ๆ ผมรู้สึกดีครับ กันเอง ปัญหาที่เคยเจอคล้ายๆกัน แรกเปลี่ยนกัน อบอุ่นดีครับ ผมเองก็ซื้อรถเก่ามา 30000 บาท ซ่อมมาก็เยอะผมได้ความรู้เยอะครับในเว็ปนี้ ผมหนึ่งพิจิตร อยู่โรงไฟฟ้าพิจิตร อ.บางมูลนาก ขอฝากเนื้อ ฝากตัวครับ นับถือ

ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ ผมบอกได้เลยว่าคลับนี้น่ารักกันทุกคนครับ เป็นกันเอง ช่วยเหลือกันดี แต่ช่วงหลังสมาชิกหายหน้าหายตาไปบ้าง หรือไม่ค่อยมีอะไรใหม่ ๆ อัพเดทครับ แต่สมาชิกที่น่ารักก็แวะเวียนกันมาทักทายเรื่อย ๆ เล่นรถเก่าดีนะครับผมว่า ไม่เจ็บตัวมาก ไม่เหงามือ ทำให้เรามีประสบการณ์เกี่ยวกับการซ่อมบำรุงแก้ไขปัญห า เผื่อสักวันข้างหน้าเราต้องไปใช้รถคันใหม่ที่แพงกว่า เดิมครับ ส่วนตัวผมยังรักมาสด้าน้อยเหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยนแป ลง

ขอบคุณ
    0

อัพเดทครับ ล้อกระทะขายไปแล้วนะครับ ส่วนโช้คเหลือชุดเดียวครับ

เมื่อช่วงสงกรานต์เอารถไปวิ่งเที่ยวสัก 300 โลได้ครับ พึ่งสังเกตุว่าตั้งแต่เปลี่ยนล้อมาใหม่ วิ่งสักประมาณ ร้อย รถจะสั่นครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ล้อถ่วงแล้ว อะแดปเตอร์มีบ่า เกี่ยวกับเพลากลางหรือเปล่าครับ พอดีรถคันนี้ไม่ค่อยได้วิ่งเกินร้อยสักที

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    อัพเดทครับ ล้อกระทะขายไปแล้วนะครับ ส่วนโช้คเหลือชุดเดียวครับ

เมื่อช่วงสงกรานต์เอารถไปวิ่งเที่ยวสัก 300 โลได้ครับ พึ่งสังเกตุว่าตั้งแต่เปลี่ยนล้อมาใหม่ วิ่งสักประมาณ ร้อย รถจะสั่นครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ล้อถ่วงแล้ว อะแดปเตอร์มีบ่า เกี่ยวกับเพลากลางหรือเปล่าครับ พอดีรถคันนี้ไม่ค่อยได้วิ่งเกินร้อยสักที
    อิจฉาจังของผม แปดสิบ สั่นทั้งคนทั้งรถแล้วครับ 555

ขอบคุณ
    0

ขออภัยทุกท่านครับ..อ่านแล้วขัดๆยังไงไม่รู้กับความเ ร็วของมาสด้าน้อยของท่านสมาชิก.
    ผมใช้งานทุกวันนี้ทุกเช้าและเย็นจะมีช่วงทางตรงยาวๆใ ห้อัดความเร็วได้ ก็ไม่ขี้เหล่นะครับ
    บางวันทำได้ถึง150ก็มี อยู่ที่อากาศ ส่วนเรื่อง สั่นและเสียง ไม่มีครับ ขับมือเดียวสบายเลย
    ที่ความเร็วสูงสุด บางวันแอบขับไล่ตามพวก All NEW สะใจครับเล็กๆเก่าๆแต่ก็เข้ารอไฟแดงพร้อมกัน

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winai- อ่านข้อความ
    ขออภัยทุกท่านครับ..อ่านแล้วขัดๆยังไงไม่รู้กับความเ ร็วของมาสด้าน้อยของท่านสมาชิก.
    ผมใช้งานทุกวันนี้ทุกเช้าและเย็นจะมีช่วงทางตรงยาวๆใ ห้อัดความเร็วได้ ก็ไม่ขี้เหล่นะครับ
    บางวันทำได้ถึง150ก็มี อยู่ที่อากาศ ส่วนเรื่อง สั่นและเสียง ไม่มีครับ ขับมือเดียวสบายเลย
    ที่ความเร็วสูงสุด บางวันแอบขับไล่ตามพวก All NEW สะใจครับเล็กๆเก่าๆแต่ก็เข้ารอไฟแดงพร้อมกัน
    ถือว่าเป็นความโชคดีอย่าหาที่สุดไม่ได้ครับ รถของท่านอาจจะถูกเปลี่ยนเฟืองท้ายมา ซึ่งเฟืองท้าย std ของรุ่นนี้อยู่ที่ 4.9 ต่อ 1 นั้นก็หลายความว่า เฟืองท้ายหมุน 4.9 รอบ แต่ล้อหมุนแค่ 1 รอบ ผมลองคำนวนดูคร่าว ๆ ก็ทำให้รู้ได้เลยว่า เมื่อขับด้วยความเร็ว 100 กม/h ถ้าเฟืองท้ายเดิมรอบเครื่องจะไปถึงเกือบ 4000 รอบ เสียงมันจะดังกังวาลมากเพราะรอบมันจัด ผมเคยหาวิธีจะเปลี่ยนเฟืองท้าย และดูในหลาย ๆ กระทู้ ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าเทียบรุ่นใหนมาใส่ได้ เคยโทรไปถามร้านที่เค้าขายรับแปลงเฟืองท้ายโดยเฉพาะท ี่กรุงเทพเค้าก็บอกไม่ได้ แต่เค้าบอกว่าให้ถอดมาเทียบถ้าไม่มีก็จะหาวิธีเปลี่ย นเฟืองให้ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกที่จะถอดเฟืองท้ายไปเที ยบที่กรุงเทพ ก็เลยหยุดโปรเจคไป

ในเว็ปก็จะมีหลาย ๆ คนสอบถามถึงเรื่องเครื่องรอบจัดเกินไปอยู่บ่อย ๆ จนถึงปัจจุบันผมก็ยังพยายามหาข้อมูลอยู่เหมือนกันว่า สามารถเอารุ่นใหนมาใส่ได้โดยไม่ต้องแปลง หรือแปลงน้อยที่สุด ถ้าใครมีใครรู้บอกผมหน่อยแล้วกันครับจะรีบไปหามาใส่เ ลย

ขอบคุณ
    0

ถือว่าเป็นความโชคดีอย่าหาที่สุดไม่ได้ครับ รถของท่านอาจจะถูกเปลี่ยนเฟืองท้ายมา ซึ่งเฟืองท้าย std ของรุ่นนี้อยู่ที่ 4.9 ต่อ 1 นั้นก็หลายความว่า เฟืองท้ายหมุน 4.9 รอบ แต่ล้อหมุนแค่ 1 รอบ ผมลองคำนวนดูคร่าว ๆ ก็ทำให้รู้ได้เลยว่า เมื่อขับด้วยความเร็ว 100 กม/h ถ้าเฟืองท้ายเดิมรอบเครื่องจะไปถึงเกือบ 4000 รอบ เสียงมันจะดังกังวาลมากเพราะรอบมันจัด ผมเคยหาวิธีจะเปลี่ยนเฟืองท้าย และดูในหลาย ๆ กระทู้ ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าเทียบรุ่นใหนมาใส่ได้ เคยโทรไปถามร้านที่เค้าขายรับแปลงเฟืองท้ายโดยเฉพาะท ี่กรุงเทพเค้าก็บอกไม่ได้ แต่เค้าบอกว่าให้ถอดมาเทียบถ้าไม่มีก็จะหาวิธีเปลี่ย นเฟืองให้ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดไม่สะดวกที่จะถอดเฟืองท้ายไปเที ยบที่กรุงเทพ ก็เลยหยุดโปรเจคไป

ในเว็ปก็จะมีหลาย ๆ คนสอบถามถึงเรื่องเครื่องรอบจัดเกินไปอยู่บ่อย ๆ จนถึงปัจจุบันผมก็ยังพยายามหาข้อมูลอยู่เหมือนกันว่า สามารถเอารุ่นใหนมาใส่ได้โดยไม่ต้องแปลง หรือแปลงน้อยที่สุด ถ้าใครมีใครรู้บอกผมหน่อยแล้วกันครับจะรีบไปหามาใส่เ ลย

ผม ยินดีให้ข้อมูลเฟืองท้ายครับ ผมนับรอบอย่างที่ท่านบอกมาคือยกล้อลอยสองล้อแล้วลองห มุนเพลาดูได้สามรอบกว่าๆ แบ่งเศษแล้วน่าจะสามต้นๆครับส่วน
    ตัวเฟืองเดียวพรุ่งนี้ถ่ายรูปไห้ดูวันนี้มืดแล้วมันไ ม่ชัดครับ

ขอบคุณ
    0

ผม ยินดีให้ข้อมูลเฟืองท้ายครับ ผมนับรอบอย่างที่ท่านบอกมาคือยกล้อลอยสองล้อแล้วลองห มุนเพลาดูได้สามรอบกว่าๆ แบ่งเศษแล้วน่าจะสามต้นๆครับส่วน
    ตัวเฟืองเดียวพรุ่งนี้ถ่ายรูปไห้ดูวันนี้มืดแล้วมันไ ม่ชัดครับ
    ไม่รบกวนเรื่องรูปก็ได้ครับ เพราะดูภายนอกดูไม่ออกแน่ ๆ ต้องถามคนที่เค้าเปลี่ยนเลยครับถึงจะรู้ว่ารุ่นใหน เฟืองท้ายน่าจะเป็น 3.9 นะครับ 3 กว่า ๆ เนี้ยมันเฟืองท้ายรถเก๋งครับ มันเลยไหลปลาย แอืต่โตนนี้ผมเจอล้อ 15 ยางใหญ่ อืดน่าดูชมเลย เทียบกับล้อเดิม 13 ไม่ได้เลย

ขอบคุณ
    0

พอดีอยากจะติดไฟ day light ครับ ผมว่าน่าจะทำให้ปลอดภัยในการเดินทางระดับหนึ่ง ผมไปเจอไฟ led ซิริโคนมาราคาถูก และก็ได้ลองใช้ดูในรถอีกคันแล้วปรากฏว่าทนครับ ไม่ขาดง่าย ๆ ดูสวยด้วย เลยอยากจะติดตั้งในมาสด้าน้อยบ้าง แต่ดูแล้วยังหาตำแหน่งติดที่ดูแล้วมันดูดีไม่ได้เลยอ ่ะ ใครมีไอเดียช่วยแชร์หน่อยครับ ตอนแรกว่าจะติดรอบกรอบไป ลองดูแล้วไม่โอครับ มันเป็นสี่เหลี่ยมแลดูไม่ศิลปะพอ

อันนี้วิธี diy ผมในรถอีกคันครับ http://www.e36thailand.com/forums.php?m=posts&q=36212

Junior Member kittytech's Avatar
    ขอบคุณ
    11

แวะมาแอบดูครับ ความรู้เพียบ
    หาความรู้เรื่องทดเฟืองท้ายอยู่เหมือนกันครับ เพราะส่วนตัวชอบเน้นขับทางไกล อิอิ
    ตอนนี้ขับแค่ 80-90 เสียงเครื่องดังมากครับ ขับแค่ 90 รอบขึ้นไป 3 พันนิดๆName:  gauge.jpg
Views: 123
Size:  26.1 KB

หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks