แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 5

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ลูกใหม่ ใหญ่กว่าเดิมครับพี่โอเล่ หายแน่นอนครับ
    ปล.มู่เลย์ต้นกำลังพี่กี่นิ้วครับ แล้วไดชาร์จกี่นิ้วครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    แก้ไขมาแล้วครับ ไปที่ร้านไดร์วที่ซื้อไดร์มา เค้าแก้ปัญหาโดยการตั้งเดินเบาขึ้นแบบเร่งเลยครับ บอกว่ามันชาร์ตไม่พอเพราะว่ารอบรถต่ำ ผมก็ไม่อยากจะเถียงก็เลยจำเป็นต้องกลับมาแบบผิดหวังก ับร้านเล็กน้อย จริง ๆ แล้วผมว่าไดร์ชาร์ตมันคงจะเสื่อมมากกว่า เพราะผมลองวัดดูจากรถที่ปกติสองสามคัน จะเร่งหรือเบาแค่ใหนมันก็ชาร์ตไฟไม่แตกต่างกันมาก วิธีแก้ง่าย ๆ ของผมตอนนี้ผมเลยหาพู่เล่ไดร์ชาร์ตใหม่มาใส่ที่เล็กก ว่า เลยทำให้รอบไดร์วสูงขึ้่น ตอนนี้ตอนเดินเบามีไฟชาร์ตแล้วครับไม่ติดลบ แต่ตอนเปิดไฟเปิดแอร์ก็ยังติดลบอยู่ดี
    MAZDA CLUB THAILAND

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมที่ผม แก้ไป ผมใส่ ไดชาดร์ 70 Amp นะครับ มีคัทเอ้าในตัวตอนกลางคืนวิ่งได้ดีครับไม่มีปัญหา เปิดไฟหน้า (ผมเปลื่ยนหลอดเป็น 90 / 100 W ) นะครับ เปิดแอร์ วิ่งได้สบายไม่มีปัญหา อ๋อ เกือบลืม ผมไปกลึงโม่เล่ ให่มนะครับให้เล็กลง ถ้าใส่ของเดิม เอาไม่อยู่ครับ กว่าจะหาเจอ อีกอย่าง คัทเอ้านอกนี่เคยดัดเพื่อให้กระแส ชาดร์มากกว่าปรกติ สรุปเจออาการ Over Charge แบ็ตเดือด เลยครับ ตอ้งทิ้งแบ็ต เลยครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ant4677 อ่านข้อความ
    ของผมที่ผม แก้ไป ผมใส่ ไดชาดร์ 70 Amp นะครับ มีคัทเอ้าในตัวตอนกลางคืนวิ่งได้ดีครับไม่มีปัญหา เปิดไฟหน้า (ผมเปลื่ยนหลอดเป็น 90 / 100 W ) นะครับ เปิดแอร์ วิ่งได้สบายไม่มีปัญหา อ๋อ เกือบลืม ผมไปกลึงโม่เล่ ให่มนะครับให้เล็กลง ถ้าใส่ของเดิม เอาไม่อยู่ครับ กว่าจะหาเจอ อีกอย่าง คัทเอ้านอกนี่เคยดัดเพื่อให้กระแส ชาดร์มากกว่าปรกติ สรุปเจออาการ Over Charge แบ็ตเดือด เลยครับ ตอ้งทิ้งแบ็ต เลยครับ
    พอจะรู้มั่ยครับแปลงไดร์วชาร์ตรุ่นใหนใส่ ผมก็อยากใส่แอมเยอะ ๆ แต่ร้านหยิบให้บอกว่ารุ่นนี้แหละใส่ได้ รุ่นอื่นใส่ไม่ได้ เค้าบอกว่ารุ่นที่ผมใส่เนี้ย 55 แอมครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ลูกใหม่ ใหญ่กว่าเดิมครับพี่โอเล่ หายแน่นอนครับ
    ปล.มู่เลย์ต้นกำลังพี่กี่นิ้วครับ แล้วไดชาร์จกี่นิ้วครับ
    มู่เล่เครื่องผมก็ไม่รู้ว่ากี่นิ้วครับ แต่ดูเหมือนว่ามันเล็ก ๆ อยู่ ส่วนมู่เล่ไดร์วชาร์ตก็ไม่รู้เหมือนกัน รู้แต่ว่าเอาที่มันเล็กกว่ามาลงละ ตอนหลังจากซ่อมเสร็จไม่ได้ลองเลยครับจอดทิ้งไว้บ้าน มาอบรมที่กรุงเทพสามวันละ เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะลองดูอีกทีว่ามันจะหายหรือเป ล่า

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    พอจะรู้มั่ยครับแปลงไดร์วชาร์ตรุ่นใหนใส่ ผมก็อยากใส่แอมเยอะ ๆ แต่ร้านหยิบให้บอกว่ารุ่นนี้แหละใส่ได้ รุ่นอื่นใส่ไม่ได้ เค้าบอกว่ารุ่นที่ผมใส่เนี้ย 55 แอมครับ

ประเด็นคือ ผมจำไม่ได้ละครับว่ารุ่นใหนไปเชียงกง หาดู แล้วหยิบมาใส่ที่ร้านเพื่อนผม เลยครับ จำได้ว่าตอนใส่นี่ผมเห็นเพื่อนผมแปลงขานิดหนอ่ย ครับ

ขอบคุณ
    0

พอจำหน้าตาได้หรือเปล่าครับว่าแบบนี้หรือเปล่า ของผมซื้อมาก็ไกล้เคียง แต่ไม่รู้ว่ากี่แอมเพราะมันไม่ีมีระบุไว้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittisayam : 27-10-2012 เมื่อ 11:30

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ขาแบบนี้ไดเครื่องrb ใส่ได้ครับพี่ 80amp upไปเลยครับพี่.
    MAZDA CLUB THAILAND

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ขาแบบนี้ไดเครื่องrb ใส่ได้ครับพี่ 80amp upไปเลยครับพี่.
    อ๋อ ๆ ตระกูล rb เหรอครับ จะได้ไปหามาใช้ ขอบคุณมากนะครับ แต่วันนี้ลองใช้เปิดแอร์ดูตอนกลางวันยังไม่มีอาการงอ แงให้เห้นแต่ประการใด

ขอบคุณ
    0

ยังไงพี่ลองวัดดูดว้ยนะครับว่าเวลาดับเครื่องนี่มีอา การไฟรั่วลง Gruond ป่าวนะครับ ของผมกว่าจะหาเจอเล่นเอาเหนื่อย จอดทิ้งไว้สามวัน Start ไม่ติดวัดไฟ Charge มาปรกติ สรุปไฟรั่วลง Gruond .

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ant4677 อ่านข้อความ
    ยังไงพี่ลองวัดดูดว้ยนะครับว่าเวลาดับเครื่องนี่มีอา การไฟรั่วลง Gruond ป่าวนะครับ ของผมกว่าจะหาเจอเล่นเอาเหนื่อย จอดทิ้งไว้สามวัน Start ไม่ติดวัดไฟ Charge มาปรกติ สรุปไฟรั่วลง Gruond .
    ปัญหานี้ของผมรู้สึกว่าตัดไปได้เลยครับ จอดรถทิ้งไว้เป็นอาทิตย์มาสตาร์ทได้ปกติเลย แต่พอขับรถไปตอนกลางคืนเปิดแอร์เปิดไฟวิ่งในเมืองสัก ชั่วโมง จะรู้ทันทีเลยว่าแบตอ่อน

ขอบคุณ
    0

มาสด้าน้อยมีเสียงดังกุ๊ก ๆ จากล้อด้านหลังฝั่งคนขับครับ จะดังเวลาวิ่งผ่านหลุมเร็ว ๆ หรือลงหลุมเร้ว ๆ ประมาณนั้นครับ ถ้าเป็นรถขับหน้าก็คล้าย ๆ เสียงเป้าโช้ค แต่นี้ไปดังข้างหลัง ผมพยายามแล้วยังหาต้นเห็นของเสียงไม่เจอ ข้างหลังลูกหมากก็ไม่มี ไปเขย่มกระบะท้ายก็กลับไม่ดัง ใครพอมีประสบการมั่งครับ เสียงน่าจะมาจากจุดใหน ตอนนี้ยังหาไม่เจอเลยครับ

ขอบคุณ
    0

มาสด้าน้อยเครื่อง 1200 super cab คันนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 5 speed ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสามารถเอาเกียร์ 5 speed รุ่นใหนมาใส่ได้บ้าง ของเครื่อง 1300 จะใส่กันได้หรือเปล่าครับ แล้วเครื่อง 1200 จริง ๆ จะมี 5 speed ให้เล่นหรือเปล่า เกรงว่าซื้อมาแล้วจะจับยัดกันไม่ได้ ใครมีประสบการรบกวนชี้แนะด้วยครับ
    พี่โอเล่ยังหาห้าเกียร์เจอยังครับ พอดีผมไปเจอมาเกียร์ห้าเกียร์ ของมาสด้า1400ครับ ถามเค้าเค้าบอกใส่ได้เลย หรืออาจต้องตัดต่อเพลาไม่แน่ใจครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมเอาเบอร์ให้คุยตรงๆเลยครับ (เป็นร้านขายอะไหล่มือสองครับอยู่ภูเก็ต)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eeeggg อ่านข้อความ
    พี่โอเล่ยังหาห้าเกียร์เจอยังครับ พอดีผมไปเจอมาเกียร์ห้าเกียร์ ของมาสด้า1400ครับ ถามเค้าเค้าบอกใส่ได้เลย หรืออาจต้องตัดต่อเพลาไม่แน่ใจครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมเอาเบอร์ให้คุยตรงๆเลยครับ (เป็นร้านขายอะไหล่มือสองครับอยู่ภูเก็ต)
    ขอบคุณมากนะครับ แต่ถ้าร้านอยู่ภูเก็ตท่าจะแย่ ตอนนี้กำลังรอจากท่านสมาชิกท่านหนึ่งในนี้แหละครับกำ ลังจะยกลง แค่รู้ว่าคันนี้จะได้ 5 เกียร์ก็อุ่นใจแล้วละครับ ขอบคุณมากมายนะครับ

ขอบคุณ
    0

ใครพอจะรู้ราคาเกียร์ 5 speed มั่งครับ ผมได้โทรถามจากหลายแหล่งมากมีตั้งแต่ราคา 3500- 9500 บาทครับ อยู่ไกล้ ๆ ผมก็แพงมาก อยู่กาฬสินที่พี่สันไปซื้อมาก็ถูกดีแต่ไม่ยอมส่งอีก ปกติเกียร์เค้าขายกันลูกละประมาณเท่าใหร่ครับ วิธีเลือกให้ดูแบบใหนครับถึงจะได้ของดี ผมอยู่พิษณุโลก ตอนนี้มีแหล่งอยู่ที่กาฬสิน 3500 เชียงใหม่ 4500 แต่ต้องเสียค่าน้ำมันรถไปเอาอีก ช่วยผมคิดหน่อยอันใหนน่าจะคุ้มกว่ากัน หรือใครมีแหล่งใหนแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ หรือมีเพื่อนสมาชิกท่านใหนมีกองไว้ที่บ้านก็ช่วยอนุเ คราะห์ผมหน่อยก็ดีนะครับ

ตอนแรกจะรอสมาชิกท่านหนึ่งจะยกลง สงสัยจะรอไม่ใหวละ ผมจะจับออกทิปปีใหม่นี้สักหน่อย ก็เลยต้องรีบหามาลง 4 เกียร์วิ่งยาว ๆ ไม่ใหวครับ เคยขับไปกลับประมาณสามร้อยกิโลรู้สึกว่าเหนื่อยแทนรถ เลย

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

http://www.***/smf/index.php?topic=139801.0ลองดูก่อนครับผมซื้อจากคุณบุรินทร์ รวมส่ง4200บาทครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prai n : 13-11-2012 เมื่อ 17:47
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks