แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 6

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    http://www.***/smf/index.php?topic=139801.0ลองดูก่อนครับผมซื้อจากคุณบุรินทร์ รวมส่ง4200บาทครับ
    สนใจครับ แต่ Link เข้าไม่ได้ครับ รบขอความกรุณาขอรายละเอียดใหม่อีกครั้งครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

http://www.pantipmarket.com/items/12904410ลองดูใหม่ครับหรืออีกคนนึงคุณบุรินทร์โทร0814090100ล องสอบถามดูครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prai n : 14-11-2012 เมื่อ 12:07
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับน้องโอเล่ ได้เกียร์5 มาหรือยังครับ ส่วนเทียนฟงของผมสะบายดี กินแก๊สอยู่ที่ 1.30 บาท+-นิดหน่อย ตอนใช้น้ำมันนี่ตก3บาทกว่าๆ

ประหยัดได้ตั้ง 2บาทอ่ะ อิอิอิ แต่ก้อสลับวิ่งน้ำมันบ้างก่อนจะจอดก้อวิ่งน้ำมันดับเ ครื่องแล้วน้ำมันจะได้ค้างที่คาร์บูบ้าง เขาบอกว่าคาร์บูจะไม่เสีย

ช่วยไขข้อสงสัยหน่อยจิ ขอบคุณครับ
    อิอิ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับพี่เทียนฟง เกียร์ยังไม่ได้เลยครับ มีแหล่งแนะนำผมเปล่า หรือพี่จะถอดบริจาคผมก็ได้นะ เดี๋ยวผมไปถอดในรถพี่เองเลย 55

ถ้ารถสตาร์ทแก๊สติดง่าย สำหรับผมไม่มีความจำเป็นต้องใช้น้ำมันต่อไปครับ ยิ่งเครื่องคาร์บูเราจะสลับน้ำมันไปเป็นแก๊สจะต้องรอ ให้น้ำมันในถ้วยหมดก่อนถึงจะเปิดแก๊สได้ หรือจากแก๊สไปเป็นน้ำมัน กว่าน้ำมันจะมาเต็มถ้วยก็รอพักหนึ่ง ผมว่ามันลำบากไปมั่ย สรุปรถผมเลิกใช้น้ำมันไปเลยครับ ใช้แก๊สอย่างเดียว

มีบางคนบอกว่า ต้องใช้น้ำมันบ้างเดียวคาร์บูร์เสีย จากประสบการที่ผมเคยเจอมา คาร์บูร์ไม่เสียครับ แต่เมื่อไม่ใช้น้ำมันนาน ๆ รูต่าง ๆ ในคาร์บูร์มันจะเกิดคราบตะกอนไปตันรู พอจะกลับมาใช้น้ำมันอีกทีปรากฏว่าสตาร์ทน้ำมันยาก เดินเบาไม่อยู่ บางคนเลยคิดว่าคาร์บูร์เสียไปแล้ว ซึ่งที่จริงถอดออกมาล้าง แคะ เป่า ก็ใช้ได้แล้ว ปกติแล้วผมคิดว่าใช้แก๊สมันไม่น่าจะทำให้คาร์บูร์เสี ยได้อยู่แล้ว

บางคนบอกว่าใช้แก๊สควรใช้น้ำมันบ้าง เพื่อหล่อเลี้ยงบ่าวาล์ว จากประสบการณ์อีกนั้นแหละรถเก๋งของผมเครื่องหัวฉีด ใช้แก๊สนาน ๆ พอจะกลับไปใช้น้ำมันปรากฏว่าเดินไม่ดีครับ เร่งไม่ออก ปั้มเสีย หัวฉีดตัน ผมเลยยกเลิกการใช้น้ำมันไปเลย ใช้แก๊สอย่างเดียว เปลี่ยนหม้อต้มมาสองลูกแล้ว วิ่งแก๊สอย่างเดียว แสนห้าหมื่นโลแล้ว ไม่มีอาการวาล์วเสียแต่อย่างใดครับ และไม่ได้ติดกระปุกหล่อลื่นวาล์วด้วย แก๊สล้วน ๆ

ชอบแบบใหน แบบใหนสบายต่อการดำรงชีวิตก็ทำไปเลยครับ ผมว่าถึงแม้จะสึกหลอต่างกันบ้างก็ไม่น่ามาก รถผมที่บ้านทุกคันใช้ 100 % ทุกคันครับ เบื่อน้ำมันแพง

ปล. ถ้าใครไม่ค่อยมีความรู้เรื่องช่าง ควรจะทำให้รถใช้ระบบน้ำมันไว้ด้วยนะครับ เผื่อระบบแก๊สมีปัญหา จะได้ใช้น้ำมันวิ่งต่อได้

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

boy115 (10-12-2012)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    http://www.pantipmarket.com/items/12904410ลองดูใหม่ครับหรืออีกคนนึงคุณบุรินทร์โทร0814090100ล องสอบถามดูครับ
    ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองโทรสอบถามดูครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ขอทักทายพี่ชายนะค่ะ ไม่ค่อยได้คุยกันมีแต่ลุงหน้าเดิมแซวกันซะหนุ่มไปเลย ว่างๆมาคุยกันในกระทู้ของหนูบ้างนะพี่ชาย....Name:  images-96.jpeg
Views: 453
Size:  10.0 KB.ไม่ดุค่าเพียงแค่ภาพลวงตา

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    1

ขอบคุณมากครับน้องโอเล่ ถ้าดูจากรูปเครื่องอ่ะนะผมว่ามันก้อน่าจะเป็นเครื่อง ตัวเดียวกับของผมอ่ะแหละมันครือ 1300 นะ ลองย้อนกลับไปดูก้อได้ตอนที่ผมติดแก๊สอ่ะหน้า2หรือ3 หัวข้อนี้แหละ

ผมว่ามันตัวเดียวกันนา มันมีขายอยู่เวปนึงทรักทูแฮนด์15000 ทั้งคันเลยแต่ไกลจัดอยู่ใต้นู่น อิอิอิ ทีนี้ผมสงสัยต่ออีกนิดว่ากะทะล้อรถเทียนฟงของผม มัน4รูอะไรครับ 100 หรือ110 หรืออื่นๆ

แค่อยากจะใส่ล้อแม็กบ้าง และถ้าใส่ได้เป็นขอบ 15 นิ้วมันจะวิ่งไหวหรือป่าวขอบคุณครับ
    อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับน้องโอเล่ ถ้าดูจากรูปเครื่องอ่ะนะผมว่ามันก้อน่าจะเป็นเครื่อง ตัวเดียวกับของผมอ่ะแหละมันครือ 1300 นะ ลองย้อนกลับไปดูก้อได้ตอนที่ผมติดแก๊สอ่ะหน้า2หรือ3 หัวข้อนี้แหละ

ผมว่ามันตัวเดียวกันนา มันมีขายอยู่เวปนึงทรักทูแฮนด์15000 ทั้งคันเลยแต่ไกลจัดอยู่ใต้นู่น อิอิอิ ทีนี้ผมสงสัยต่ออีกนิดว่ากะทะล้อรถเทียนฟงของผม มัน4รูอะไรครับ 100 หรือ110 หรืออื่นๆ

แค่อยากจะใส่ล้อแม็กบ้าง และถ้าใส่ได้เป็นขอบ 15 นิ้วมันจะวิ่งไหวหรือป่าวขอบคุณครับ
    มาสด้า 1300 เราเป็นดุมล้อ 4 รู 110 ครับพี่ หาล้อยากมาก ส่วนมากเค้าจะเป็น 4 รู 100 กัน ถ้าพี่จะใส่แม็กใหม่แบบว่าเลือกลายได้มากมายก็ต้องใส ่อะแดปเตอร์ครับ จะทำให้ล้อยื่นออกมาอีกหน่อย แต่ถ้าไม่อยากให้ล้อยื่น พี่ก็ต้องเจาะดุมล้อใหม่ให้เป็น 100 แล้วใส่น็อตตัวผู้เหมือนรถยี่ปุ่นทั่ว ๆ ไปเลย ส่วนพี่จะใส่ล้อแค่ใหนใส่ได้เลยครับ ถ้าไม่ติดซุ้มล้อ รถรุ่นนี้อัตราทดเกียร์สูงมาก 5.1 ต่อ 1 จึงทำให้มีแรงบิดสูง ดีไม่ดีพี่ใส่ล้อที่ใหญ่กว่าเดิม อาจจะทำให้ประหยัดกว่าเดิมด้วย เพราะรอบเครื่องต่ำลง

ขอบคุณ
    0

เมื่อวานมีโอกาศนั่งรถผ่านลำปาง เห็นรถมาสด้าแฟมิเลีย ทำเป็นรถสองแถวเยอะมาก ผมว่าลำปางน่าจะมีแหล่้งอะหลั่ยอยู่เป็นแน่แท้ ใครพอจะทราบมั่่งครับแหล่งอยู่แถวใหน ถ้ามีเบอร์จะดีมาก

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ใครพอจะรู้ราคาเกียร์ 5 speed มั่งครับ ผมได้โทรถามจากหลายแหล่งมากมีตั้งแต่ราคา 3500- 9500 บาทครับ อยู่ไกล้ ๆ ผมก็แพงมาก อยู่กาฬสินที่พี่สันไปซื้อมาก็ถูกดีแต่ไม่ยอมส่งอีก ปกติเกียร์เค้าขายกันลูกละประมาณเท่าใหร่ครับ วิธีเลือกให้ดูแบบใหนครับถึงจะได้ของดี ผมอยู่พิษณุโลก ตอนนี้มีแหล่งอยู่ที่กาฬสิน 3500 เชียงใหม่ 4500 แต่ต้องเสียค่าน้ำมันรถไปเอาอีก ช่วยผมคิดหน่อยอันใหนน่าจะคุ้มกว่ากัน หรือใครมีแหล่งใหนแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ หรือมีเพื่อนสมาชิกท่านใหนมีกองไว้ที่บ้านก็ช่วยอนุเ คราะห์ผมหน่อยก็ดีนะครับ

ตอนแรกจะรอสมาชิกท่านหนึ่งจะยกลง สงสัยจะรอไม่ใหวละ ผมจะจับออกทิปปีใหม่นี้สักหน่อย ก็เลยต้องรีบหามาลง 4 เกียร์วิ่งยาว ๆ ไม่ใหวครับ เคยขับไปกลับประมาณสามร้อยกิโลรู้สึกว่าเหนื่อยแทนรถ เลย
    ถ้าซื้อเกียร์4500
    ผมว่าพี่โอเล่ใส่ล้อ15นิ้วเลยครับ....รถวิ่งดี+ความส วยเพิ่ม- -*
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ถ้าซื้อเกียร์4500
    ผมว่าพี่โอเล่ใส่ล้อ15นิ้วเลยครับ....รถวิ่งดี+ความส วยเพิ่ม- -*
    ไม่ทันแล้วครับ เมื่อวานไปเอามาแล้วที่บ้านหนองคู กาฬสิน ไปตั้งแต่ตี 4 ขากลับรถเก๋งที่ไปเอา ดันมีปัญหาเรื่องความร้อน ขึ้นเขาดันน้ำออกมาหมดเลย จอดพักเติมน้ำ ต่อพัดลมตรง ถอดวาล์วน้ำ ก็ไม่หาย ประคองกว่าจะถึงพิดโลกได้แทบแย่

ขอบคุณ
    0

up date ครับ เสาร์อาทิตย์นี้กำลังยกเกียร์มาสด้าน้อยลง และเอาเกียร์ 5 speed ขึ้น พระเจ้า มันลำบากกว่าที่คิดอีก เกียร์ 5 speed มันทั้งอ้วน และยาวกว่าเดิม เอาขึ้นไปได้แล้วติดท่อไอเสียครับ รูที่เค้าตีไว้ให้เกียร์อยู่ กลับมีท่อไอเสียอยู่ข้าง ๆ ตอนนี้เอาเบียดกับท่อไปเสียไปก่อน เดี๋ยวขับได้แล้วค่อยเอาไปให้ร้านต่อดำเนินการต่อ แท่นเกียร์ต้องเจาะใหม่รูไม่ตรงกันยาวกว่าเดิม ตอนนี้กำลังเอาเพลากลางไปตัดออก 4 เซ็น เอาใส่ไม่ได้เลย มันยันครับ ตอนนี้อยากขับ 5 เกียร์แย่แล้ว ถ้าไม่รอเพลาตัดเพลา วันนี้ได้วิ่งแล้ว

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    up date ครับ เสาร์อาทิตย์นี้กำลังยกเกียร์มาสด้าน้อยลง และเอาเกียร์ 5 speed ขึ้น พระเจ้า มันลำบากกว่าที่คิดอีก เกียร์ 5 speed มันทั้งอ้วน และยาวกว่าเดิม เอาขึ้นไปได้แล้วติดท่อไอเสียครับ รูที่เค้าตีไว้ให้เกียร์อยู่ กลับมีท่อไอเสียอยู่ข้าง ๆ ตอนนี้เอาเบียดกับท่อไปเสียไปก่อน เดี๋ยวขับได้แล้วค่อยเอาไปให้ร้านต่อดำเนินการต่อ แท่นเกียร์ต้องเจาะใหม่รูไม่ตรงกันยาวกว่าเดิม ตอนนี้กำลังเอาเพลากลางไปตัดออก 4 เซ็น เอาใส่ไม่ได้เลย มันยันครับ ตอนนี้อยากขับ 5 เกียร์แย่แล้ว ถ้าไม่รอเพลาตัดเพลา วันนี้ได้วิ่งแล้ว
    มาเอาถึงหนองคูเลยหรอครับ มาไม่แวะขอนแก่นเลยนะครับ งอนนะเนี่ย
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

ขอบคุณ
    0

ใช่ครับพี่สรรค์ แวะใครไม่ได้ครับ ไปเช้ากลับเย็น ไปกลับเกือบพันโล เร่งทำเวลาอย่างเดียว ไว้โอกาศหน้าจะพามาสด้าน้อยผมไปหาลุงเงินครับ

ขอบคุณ
    0

รายงานผลครับ ใส่เกียร์มาสด้าเป็น 5 speed เรียบร้อยแล้ว รอบไม่ค่อยลงสักเท่าใหร่เลย ดีขึ้่นนิดหน่อย โปรเจคหน้าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายหลังทั้งคาน เพราะปรึกษาทางร้านแล้วบอกว่าเอาเฟืองมาสด้า 323,626 มาใส่ไม่ได้ มันยันหลังกระโหลกเพลา

แต่ตอนนี้ปัญหามาอีกแล้วครับ ใส่เกียร์ใหม่ตัดเพลาท่อนหน้าออก 4 ซม. ประกอบกลับ ตอนนี้รถมีอาการสั่นที่ความเร็ว 50-70 แต่เร็วกว่านั้นก็หายไป อาการแบบนี้แก้ยังไงครับ เอาเพลาไปถ่วงใหม่หายหรือเปล่า ค่าถ่วงประมาณเท่าใหร่ครับ

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks