แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 12

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไดชาร์ตผมเปลี่ยนเป็นแบบคัทเอาท์ในแล้วครับ แต่รู้สึกว่าจะเป็น 50 แอม ร้านเปลี่ยนให้ครับ ร้านบอกว่าคัทเอาท์นอกชาร์ทไฟไม่ค่อยดี พอเปลี่ยนก็เหมือนเดิมไม่ได้ดีขึ้นเลย ไม่ทราบว่า 70 แอมส์เอารุ่นใหนใส่ได้ครับแปลงเยอะมั่ย ส่วนแอร์ผมเดิืม ๆ เย็นดีอยู่แล้วครับ ที่ไม่เย็นรอบนี้เพราะว่าน้ำยาแอร์รั่ว ไม่เหลืออยู่เลย
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

สวัสดีครับ ผมโต้ง รถผมก็อาการเหมือนท่านเลย วิ่งตอนกลางวันได้ จะสตาร์ทได้ 2-3 ครั้งแบตก็หมด วิ่งกลางคืนเปิดไฟไปได้ 20 ก.ม. รถดับ ต้องเอาแบตสำรองติดไปด้วย ผมก็เดาว่าไดชาร์จเสีย ก็เช็คว่าไดชาร์จเสียของผมคือสตาร์ทรถเมื่อรถติดก็อย ู่ก็ถอดขั้่วแบตออกผลออกมาว่ารถก็ดับ แสดงว่าไม่มีไฟมาจากได ก็ทำการถอดไดชาร์จออก ไดของผมขนาด 50 แอม์ แบบคัทเอาท์ใน นำไปให้ร้านไดเช็คผลคือไดเสียเพราะขวดลวดก็ไหม้ผมก็ซ ื้อไดมือสองจากใน thaiscooter เป็นไดขนาด 35 แอม์ คัทเอาท์นอก พอได้ไดมาผมก็ไปให้ร้านเช็คอีกทีผลคือได 35 แอม์ ใช้ได้เลยจับประกอบไดใส่รถ ก็ลองสตาร์ทรถแล้วถอดขั้วแบตผลออกมาว่ารถยังติดอยู่แ สดงว่ามาไฟมาจากไดชาร์จรถวิ่งได้เหมือนเดิมครับ ลืมบอกไปไดผมเสียเนื่องจากวิ่งลุยน้ำ ไดร้อนๆ โดนน้ำสารที่เคลือบขวดลวดอยู่ก็หลุดออกทำให้ขวดลวดไห ม้ และตรงใต้ท้องรถผมมีรูอยู่ตรงได้พอดี ผมแนะนำท่านลองนำได้ที่ได้ซื้อไปเช็คที่ร้านไดดูครับ ว่าเสียมั้ย จะได้รู้ไปเลยว่าไดที่ร้านเปลี่ยนให้ดีหรือเสียครับ ร้านไดส่วนมากเช็คให้ฟรีครับ

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับน้องโอเล่ หายไปนานเลยนะครับ ได้ของเล่นอะไรมาใหม่อีกครับเอามาดูมั่งดิ อิอิ ส่วนเทียนฟงของผมยังโอเคอยู่ บรรทุกเหล้าเบียร์น้ำดื่ม สามสี่สิบลังสบาย

แก๊สกิโลละประมาณบาทสี่สิบอ่ะครับ

อิอิ

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : yoyoyop123 สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (22-08-2013)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับน้องโอเล่ หายไปนานเลยนะครับ ได้ของเล่นอะไรมาใหม่อีกครับเอามาดูมั่งดิ อิอิ ส่วนเทียนฟงของผมยังโอเคอยู่ บรรทุกเหล้าเบียร์น้ำดื่ม สามสี่สิบลังสบาย

แก๊สกิโลละประมาณบาทสี่สิบอ่ะครับ

หวัดดีครับพี่เทียนฟง ตอนนี้มาสด้าน้อยผมอาการดีไม่มีงอแงเลยครับ

ขอบคุณ
    0

มารายงานผลครับ เปลี่ยนไดร์ชาร์ตใหม่มาสองอาทิตย์แล้วครับ อาการหาดขาย ดีมั๊ก ๆ ตอนเดินเบาเปิดโหลดโวล์จะอยู่ประมาณ 13.8 แต่ถ้าเร่งนิด ๆ โวล์ก็จะขึ้นไป 14.6 นู้นเลยครับ ผมซื้อไดร์ใหม่มาครับราคาสองพันบาทถ้วน พอดีสืบทราบมาว่ามีโรงงานผลิตไดร์ชาร์ตใหม่ ๆ อยู่ในจังหวัดเลยไปซื้อจากหน้าโรงงานเลย http://www.rec-autopart.com/

ไดร์ลูกใหม่เทียบกับลูกเก่าครับ อันเก่าคัทเอาร์นอก แต่อันใหม่คัทเอาร์ใน เค้าบอกว่าดีกว่า แม่นกว่า

บาร์โค้ดระบุมาแค่เนี้ยครับ

ตอนนี้เปิดแอร์เย็นช่ำจนหนาว ใช้งานสบาย ประหยัดไม่ต้องกังวล มีโช้คเริ่มรั่วโปรเจคต่อไปเปลี่ยนโช้คหน้าหลังครับ

ขอบคุณ
    0

อาการมาใหม่ครับพี่น้อง คันนี้มีปัญหากับระบบไฟจังเลย ตอนนี้มีอาการดังนี้ครับ
    - เข็มวัดความร้อนไม่ขยับ ขึ้นอยู่ตำแหน่งสูงสุดตลอดเวลา ลองเอามิเตอร์วัดไฟที่สายที่ต่อไปเครื่องไม่มีไฟมาสั กโวล์เลยครับ
    - ไฟเลี้ยวไม่ติดครับ แต่ไฟผ่่าหมากติด
    - ไฟเตือนเบรคมืิอก็ไม่ติดครับ

ใครเคยเจออาการนี้บ้างครับ ปัญหาทั้งหมดนี้เป็นพร้อมกันหมดเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะฟิวส์ขาด หรือรีเลย์ตัวใหนสักตัว หรือสวิทย์กุญแจ รบกวนช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ

ขอบคุณ
    0

รายงานผลครับ จากการตรวจสอบปรากฏว่าฟิวตัวสุดท้ายหลวม เป็นสนิมครับ ทำให้เหมือนกับฟิวขาด แต่พอวัดดูฟิวไม่ขาดก็เลยทำให้หลงทางไปสักพัก แต่แต่นี้ได้ทำการแก้ไขแล้ว ปกติดีแล้วครับ

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    รายงานผลครับ จากการตรวจสอบปรากฏว่าฟิวตัวสุดท้ายหลวม เป็นสนิมครับ ทำให้เหมือนกับฟิวขาด แต่พอวัดดูฟิวไม่ขาดก็เลยทำให้หลงทางไปสักพัก แต่แต่นี้ได้ทำการแก้ไขแล้ว ปกติดีแล้วครับ
    ใช่ครับได้รถเก่ามาแนะนำมือใหม่ตัดเปลี่ยนให้หมดเลยค รับสบายใจ ของผมเสียเงินหลายรอบแล้วครับกับฟิวส์เก่า ทำทีเดียวเปลี่ยนทีเดียวประหยัดค่าซ่อมกว่าครับ

เด่วกลับไปดูรถผมบ้างอาการเดียวกันเลยครับ

ขอบคุณ
    0

หลังจากอยู่ด้วยกันจนคุ้นมือแล้ว หลงรักเลยครับ ลุยดี ประหยัด แอร์เย็น ปลอดภัย(เพราะวิ่งเร็วไม่ได้) ตอนนี้เตรียมตัวออกทริปครับ กะว่าปลายฝนนี้จะพามาสด้าน้อยผมไปยื้อเส้นยืดสายสักห น่อย ตอนนี้อยากได้หลังคาครับ แบบว่าหลังคาสูงหน่อยเหมือนกับพวกรถโดยสารประมาณนั้น ใครมีทรงสวย ๆ ขอหน่อยครับ ใส่แล้วต้องไปแจ้งขนส่งหรือเปล่าครับ ตำรวจจะกวนหรือเปล่า อยากได้หลังคากันแดดกันฝนสักหน่อย บางทีออกทริปแล้วมีของวางไว้กระบะท้าย เป็นกังวลครับหัวหาย ถ้ามีหลังคาแล้วประตูหลังปิดก็จบง่ายหน่อย ทำกันอยู่งบประมาณเท่าใหร่ครับ

pongpun19's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ

รบกวนสอบถามครับ พี่แถวบ้านแนะนำให้ผมเปลี่ยนหัวจ่ายแก๊สแบบนี้ แกว่าจูนง่าย และนิ่งกว่า อีกแบบ ที่สำคัญประหยัดขึ้นด้วย จริงป่าวครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถ้าใส่หลังคาแล้วต้องแจ้งขนส่งครับ มันเตะตา ท่านตำราจไทย แกจะขอคุยตลอดเลยครับ ของผมหลายๆคนบอกให้ถอดออกมันหนัก รถเราคันเล็ก แต่ผมก็ชอบตรงที่ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายเลยครับพี่
    ปลายฝนไปเที่ยวไหนครับ เผื่อเจอกันครับ555
    Name:  P1000388.JPG
Views: 648
Size:  146.0 KB

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pongpun19 อ่านข้อความ
    ถ้าใส่หลังคาแล้วต้องแจ้งขนส่งครับ มันเตะตา ท่านตำราจไทย แกจะขอคุยตลอดเลยครับ ของผมหลายๆคนบอกให้ถอดออกมันหนัก รถเราคันเล็ก แต่ผมก็ชอบตรงที่ใช้ประโยชน์ได้หลากหลายเลยครับพี่
    ปลายฝนไปเที่ยวไหนครับ เผื่อเจอกันครับ555
    Name:  P1000388.JPG
Views: 648
Size:  146.0 KB
    ใส่หลังคาแล้วเปลืองน้ำมันขึ้นบ้างหรือป่าวครับ แล้วหลังคาประมาณเนี้ยราคาเท่าใหร่

ขอบคุณ
    0

หลังคาแบบนี้เลยครับที่อยากได้ เห็นแล้วมันช่ายเลย ขออนุุญาตด้วยนะครับท่านปุ๊ทะริ เป็นรถในฝันผมเลยนะเนี้ย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังคาแบบ พี่ท่านปุ๊ นี่ผมก็ชอบครับ เด็กๆอยู่บ้านนอกนี่ ชอบขึ้นหลังคามากครับ สุดๆ

ส่วนใส่แล้วเปลืองน้ำมันขึ้นหรือเปล่านี่ ผมว่านิดหน่อยครับ เพราะว่าน้ำหนักรถเพิ่มขึ้น ต้านลมมากขึ้น แต่ก็อยู่ที่หลังคาด้วย ว่าสูงมากป่าวน่ะครับ แต่ที่แน่ๆ การขับขี่เปลี่ยนไปครับ แรงเหวี่ยงของรถ การทรงตัว เวลาเจอลมข้างถนนแรงๆ หรือว่า รถสิบล้อ รถบัสแซงเราน่ะครับ รถจะมีอาการชัดเจนเลย ถ้าช่วงล่างเริ่มหลวมแบบรถผมมีเสียวครับ ผมขับไปแถว วัดไผ่โรงวัว เจอทางยาวๆวิ่งเพลิน เจอลมทุ่งนาแรงๆ อย่างกับ พายเรือเลยครับ

หน้าที่ 12 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks