แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน - หน้า 10

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: แวะเข้ามาทักทาย หลังจากหายไปซะนาน

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    พี่โอเล่ครับจะหาเกีร์ย ออโต้ใส่ 1300 มีคนทำรึยังครับ .... ใช้เกีร์ยอะไรชนได้บ้างเอ่ย
    ตอบตรง ๆ ง่าย ๆ ไม่ทราบเลยครับ 55 ถ้าจะให้จบง่าย ๆ ผมว่าเปลี่ยนเครื่องพร้อมเกียร์ใหม่น่าจะจบง่ายกว่าน ะครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

2. The Following 2 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

sippapas (08-01-2013), ปุ๊ทะริ (07-01-2013)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาอัพเดทต่อครับ ไปรับเพลามาจากโรงกลึงแล้ว ประกอบเรียบร้อยแล้วครับ ดูจากลักษณะแล้วคงจะไม่มีโอกาศหลุดอีกแล้ว แต่สิ่งที่น่าเสียดายคือเฟืองท้ายผมดังครับ ไม่ใช่ดังแบบหอนด้วยสิ ดังแบบว่าอธิบายไม่ถูก ผมคิดว่าลูกปืนเฟืองท้ายน่าจะเป็นตามดเนื่องจากว่าร้ านไม่ยอมใส่น้ำมันเฟืองท้ายให้ แล้วผมเอาวิ่งกลับประมาณสองร้อยกว่าโล พอมาแกะดูถึงได้รู้ว่าร้านไม่ใช่น้ำมันให้ เสียงนี้ผมได้ยินตั้งแต่ผมรับรถมาแล้วละครับผมลองถาม ช่างดูช่างบอกว่าเฟืองท้ายดัง เฟืองท้ายคงจะไม่ค่อยดีแล้ว ปัดโธ่ก่อนจะให้ร้านซ่อมมันยังเงียบอยู่เลย พอออกจากร้านละดังขึ้นมาเชียว
    และที่ผมแกะออกมาปรับเฟืองท้ายใหม่ก็ไม่ได้เงียบลงเล ย แต่เสียงกระแทกคล้าย ๆ กากบาทหลวมมันหายไปครับ คงไว้แต่เสียงดังน่ารำคาญ

อันนี้เพลาที่ไปแปลงมาครับ ผมซื้อลูกปืนไปให้ร้าน ลูกปืนอันละ 200 บาท ปลอกซีลอันละ 120 บาท กิ๊บล็อกอันละ 10 บาท ค่้าโรงกลึงถอดใส่ลูกปืนพร้อมเซาะร่องใส่กิ๊บคู่ละ 500 ครับ
    ดูกันไกล้ ๆ แบบนี้รับรองหลุดไม่ได้แน่ ๆ

ดูไกล ๆ ครับ ลักษณะจะเป็นอย่างงี้ ยังไงถ้าใครมีโอกาศถอดเพลาออกมาแล้ว ผมว่าจับเซาะร่องใส่กิ๊บเลยดีกว่าครับ ถึงแม้จะอัดแน่นยังไง ผมว่ามันก็มีโอกาศหลุดได้ละน่า ขนาดใส่กิ๊บแบบนี้ผมยังไม่ไว้ใจเลย อยากจะเชื่อมเลยซะด้วยซ้ำ

4. The Following 3 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

prai n (09-01-2013), sippapas (08-01-2013), อ้ายทุย (16-02-2013)

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    แบตปกติลูกเล็กครับ น่าจะ 45 ah ได้ แต่ผมแปลงเป็นลูกใหญ่ใช่ได้พอดีครับ ตอนนี้ผมใช่ 65 ah อยู่ แปลงง่าย ๆ แค่เชื่อมหูยึดที่เป็นเหล็กใหม่แค่นั้นเอง ผมไม่ได้แปลงเพราะว่าใช้ไฟเยอะ แต่แปลงเพราะว่าแบตลูกใหญ่สตาร์ทติดง่ายดีค่า CCA มันสูง กว่าค่ามันจะต่ำลงมาใช้เวลานาน เพราะฉะนั้นการใช้แบตลูกใหญ่กว่าสเป็กที่โรงงานกำหนด น่าจะทำให้แบตทนขึ้น(ความคิดส่วนตัว) แต่ถ้าจะแปลงเพราะว่าใช้เพาเวอร์แอมส์ใช้ไฟเยอะก็สมค วรจะต้องเปลี่ยนไดร์ชาร์ทให้แอมส์สูงด้วยครับ เพราะว่าถ้าใช้ไฟเยอะ แบตลูกใหญ่ แต่ไดร์ทชาร์ทต่ำ มันก็ปั่นไฟมาใส่แบตไม่ทันอยู่ดี ในที่สุดแบตก็หมดเหมือนเดิม และจะทำให้แบตไม่ทนด้วย
    สุดยอดมากครับ เปิดร้านรับซ่อมรถได้เลยนะครับ นับถือนับถือ อ้อรบกวนขอความเห็นกับอุปกรณ์ชิ้นนี้หน่อย มันครืออออ

กรองไฟ KWT Super DC Filter ราคา3500บาทอ่ะ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yoyoyop123 : 08-01-2013 เมื่อ 20:51
    อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yoyoyop123 อ่านข้อความ
    สุดยอดมากครับ เปิดร้านรับซ่อมรถได้เลยนะครับ นับถือนับถือ อ้อรบกวนขอความเห็นกับอุปกรณ์ชิ้นนี้หน่อย มันครืออออ

กรองไฟ KWT Super DC Filter ราคา3500บาทอ่ะ ขอบคุณครับ
    จริง ๆ ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไรนะครับ ลองหาข้อมูลใน google แล้ว ผมคิดว่าเป็นอุปกรณ์หลอกขายมากกว่าครับ ทำไมผมคิดงั้นเหรอ ผมคิดว่าอุปกรณ์จำพวกนี้ถ้ามันสามารถเพิ่มแรงม้าได้จ ริง หรือสามารถประหยัดได้โดยที่เรี่ยวแรงรถไม่หายไปถ้ามั นสามารถทำได้ ผู้ผลิตรถคงจะผลิตใช่รถตัวเองไปแล้วละครับ อุปกรณ์ไม่เห็นมีอะไรมากเลยผมคิดว่าเค้าน่าจะคิดออกก ่อนที่เราจะทำขายกัน หรือถ้าคิดไม่ออกมีคนคิดออกจริงบริษัทก็คงซื้อลิขสิท ธิ์ไปใส่รถตัวเองแล้วละ ปัจจุบันนี้ผู้ผลิตรถยิ่งพยายามทำให้รถตัวเองประหยัด อยู่ พากันคิดต่าง ๆ นา ๆ บางยี่ห้อทำวาล์วแปลผัน Vtec, Vvti บางยี้ห้อทำเครื่องยนต์ 4 สูบ แต่เมื่อวิ่งช้า ๆ จะทำงานแค่ 3 สูบ บางคนอาการหนักถึงขึ้นต้องใช้วิธีตอนจอดรถติดไฟแดงแล ้วเครื่องจะดับเอง คิดดูสิครับการคิดของบริษัทรถมันทำอะไรที่ยิ่งใหญ่มา กเมื่อเปรียบเทียบกับการที่มันสามารถประหยัดลงมาได้น ิดเดียวเอง เพราะฉะนั้นผมคิดว่าเจ้าอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่พากันทำมาขายเนี้ยไม่น่าจะมีผลจริงครับ เห็นเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนรูปแบบกันบ่อย ๆ แต่บางคนบอกว่าใส่แล้วรถวิ่งดีขึ้นใหลขึ้น ผมคิดว่าเป็นอุปทานหมู่กันครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละค นด้วยครับ

7. The Following 2 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

prai n (09-01-2013), sippapas (09-01-2013)

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

ผมลื้อเพลาข้างเฟืองท้ายวันนี้อีเขียวผมมันมีกิ๊บล๊อ คเพลามาเเล้วครับ..รูปไม่ชัด+กล้องมือถือ....

เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ผมลื้อเพลาข้างเฟืองท้ายวันนี้อีเขียวผมมันมีกิ๊บล๊อ คเพลามาเเล้วครับ..รูปไม่ชัด+กล้องมือถือ....
    ถ้ามีกิ๊ฟใส่มาแล้วดีมาก ๆ เลยครับน้องบอย จะได้หายห่วง ตอนนี้ของผมมีปัญหาเฟืองท้ายหอนอย่างมากตั้งแต่เพลาห ลุดช่างไม่ได้ใส่น้ำมันเฟืองท้ายให้ แต่ทนขับไปก่อนวิ่งได้วิ่งไป ว่าแต่น้องบอยถอดเฟืองท้ายออกมาทำไมนั้น สงสัยจะว่างแล้วคันมือ

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

เฟืองท้ายลูกเก่าที่แตก..ช่างมันชุ่ยไม่ยอมเก็บเศษเฟ ืองท้ายออกน่ะครับ..เข้าไปขัดอีก....เลยถอดเชคหมดเลย พี่....หลงเปลี่ยนลูกปืีนเพลา+ลุกปืนล้อไปหมด...สาเห ตุอยุ่ตรงนี้เอง

ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

[QUOTE=boy115;10056127]เฟืองท้ายลูกเก่าที่แตก..ช่างมันชุ่ยไม่ยอมเก็บเศษเฟ ืองท้ายออกน่ะครับ..เข้าไปขัดอีก....เลยถอดเชคหมดเลย พี่....หลงเปลี่ยนลูกปืีนเพลา+ลุกปืนล้อไปหมด...สาเห ตุอยุ่ตรงนี้เอง
    โห นับถือครับ ถอดเฟืองออกมาขนาดนี้แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ผมไม่กล้าเลยกลัวประกอบกลับเข้าไปเดี๋ยวมันจะหอน

ปรึกษาหน่อยสิครับ ตอนนี้เฟืองท้ายหอนมากตอนช่วงความเร็ว50-70 พอ 80 แล้วเสียงจะเบาลง อาการมันดังตั้งแต่ช่างไม่ได้ใส่น้ำมันเฟืองท้ายมาให ้แล้วแบบนี้ต้องเปลี่ยนเฟืองสถานเดียวเลยหรือเปล่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    189

[QUOTE=kittisayam;10056541]
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    เฟืองท้ายลูกเก่าที่แตก..ช่างมันชุ่ยไม่ยอมเก็บเศษเฟ ืองท้ายออกน่ะครับ..เข้าไปขัดอีก....เลยถอดเชคหมดเลย พี่....หลงเปลี่ยนลูกปืีนเพลา+ลุกปืนล้อไปหมด...สาเห ตุอยุ่ตรงนี้เอง
    โห นับถือครับ ถอดเฟืองออกมาขนาดนี้แล้วประกอบเข้าไปใหม่ ผมไม่กล้าเลยกลัวประกอบกลับเข้าไปเดี๋ยวมันจะหอน

ปรึกษาหน่อยสิครับ ตอนนี้เฟืองท้ายหอนมากตอนช่วงความเร็ว50-70 พอ 80 แล้วเสียงจะเบาลง อาการมันดังตั้งแต่ช่างไม่ได้ใส่น้ำมันเฟืองท้ายมาให ้แล้วแบบนี้ต้องเปลี่ยนเฟืองสถานเดียวเลยหรือเปล่า
    ถอดเชคลูกปืนก้น่าจะดีนะพี่...ถ้าหลวมก็ตอกเฟืองขันเ ร่งไห้มันชิดๆน่ะ...แล้วลองใส่น้ำมันเฟืองท้าย10ล้อเ อา...มันหนืดๆหน่อยน่าจะซับเสียงได้....

โอนเงิน
    ส่งของ

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

prai n (24-01-2013)

ขอบคุณ
    0
    1

มีเรื่องมารบกวนถามน้องโอเล่หน่อยครับ มีรูปให้ดู ถ้าใส่กระบอกเก็บลมดูดเพิ่มตามรูปมันจะทำให้เหยียบเบ รคได้เบาเท้า ( เบาตีน ) ขึ้นหรือไม่ อย่างไร + ความเป็นไปได้ ข้อดี ข้อเสีย ขอบคุณมากครับ หรือจะหาหม้อทั้งชุดรุ่อื่นมาใส่ดี มาสด้าน้อยนี่ละครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดมีข้อแนะนำก้อขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yoyoyop123 : 24-01-2013 เมื่อ 13:00
    อิอิ

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แรงดูดของหม้อลมเดิมยังช่วยเบาทีนเท่าเดิม.(ไม่ได้เป ลี่ยน)
    แต่ระยะเวลาในการใช้เพิ่มขึ้น (เดิมเหยียบสองครั้งหม้อลมเริ่มแข็ง) ถ้าเพิ่มเหยียบได้หลายครั้ง... มั๊ง เดาเอา

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    แก้ไขมาแล้วครับ ไปที่ร้านไดร์วที่ซื้อไดร์มา เค้าแก้ปัญหาโดยการตั้งเดินเบาขึ้นแบบเร่งเลยครับ บอกว่ามันชาร์ตไม่พอเพราะว่ารอบรถต่ำ ผมก็ไม่อยากจะเถียงก็เลยจำเป็นต้องกลับมาแบบผิดหวังก ับร้านเล็กน้อย จริง ๆ แล้วผมว่าไดร์ชาร์ตมันคงจะเสื่อมมากกว่า เพราะผมลองวัดดูจากรถที่ปกติสองสามคัน จะเร่งหรือเบาแค่ใหนมันก็ชาร์ตไฟไม่แตกต่างกันมาก วิธีแก้ง่าย ๆ ของผมตอนนี้ผมเลยหาพู่เล่ไดร์ชาร์ตใหม่มาใส่ที่เล็กก ว่า เลยทำให้รอบไดร์วสูงขึ้่น ตอนนี้ตอนเดินเบามีไฟชาร์ตแล้วครับไม่ติดลบ แต่ตอนเปิดไฟเปิดแอร์ก็ยังติดลบอยู่ดี
    ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาได้หรือยังครับ ของผมเคยเป็นเหมือนกัน แก้โดยการตั้งคัทเอ้าคับ
    เดิมเร่งแค่ไหนมันก้อได้แค่ 12.5 v มันควรจะเป็น 14.5 v ครับ ตาแมวที่แบตไม่เคยบ่งบอกว่าไฟเต็มเลย

ช่างแนะนำให้เปลี่ยนคัทเอ้า 7-8ร้อยบาทไทย พอดีเคยเห็นในเว็บเครื่องเสียง datsan 620 เค้าตั้งคัทเอาท์ ให้ไฟชาร์ทเยอะๆ เลยลองทำดู

เปิดฝาครอบคัทเอ้าออก อุ่นเครื่องสัก 10 นาที เปิดระบบไฟฟ้าทั้งหมด แอร์ ไฟหน้า สปอทไลต์ เครื่องเสียง ฯลฯ
    เอาดิจิตอล มิเตอร์ วัดที่แบต เร่งเครื่องสัก 1500 rpm ดูที่คัทเอ้า จะมีสนามแม่เหล็กเหนี่ยวนำแผ่นไดอะแฟม เป็นการรักษาแรงดันการชาร์ท เอาคีมง้างออกที่ละนิด
    ดูมิเตอร์ประกอบด้วยให้อยู่ประมาณ 14.5 +- นิดหน่อย ได้แล้วดับเครื่อง ปิดสวิท ประกอบกลับ

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : makabpra สำหรับกระทู้นี้ :

boy115 (26-01-2013)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ยินดีครับ มีข้อสงสัยสอบถามมาได้ครับ ผมใช้เวลาเกือบสองปีกว่าจะเปลี่ยนจาก 4 เกียร์เป็น 5 เกียร์ได้
    สอบถามหน่อยครับ วิ่ง 80 แตกต่างจากเดิมชัดเจนไหมครับ ผมเหนื่อยใจหาเกียร์ละครับ รอซื้อรวมเครื่องเลยดีกว่า

ขอบคุณ
    0
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    แรงดูดของหม้อลมเดิมยังช่วยเบาทีนเท่าเดิม.(ไม่ได้เป ลี่ยน)
    แต่ระยะเวลาในการใช้เพิ่มขึ้น (เดิมเหยียบสองครั้งหม้อลมเริ่มแข็ง) ถ้าเพิ่มเหยียบได้หลายครั้ง... มั๊ง เดาเอา
    อ่าวว งั้นขอถามต่อ แล้วจะทำงัยดี (อยากเบาทีน 555) แล้วอีกอย่างนึงถ้าเช็คได้ว่า หม้อลมเบรคมันรั่ว หรือแผ่นไดอะแฟรมรั่ว จะแก้ไขอย่างไร ตอบด่วนเดี๋ยวไปจิ้มตูดชาวบ้าน

จะเดือดร้อน อิอิอิ ไม่มีตัง
    อิอิ

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนหม้อใหม่โลด. อิอิ...

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks