ถามเรื่องทะเบียน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามเรื่องทะเบียน

Junior Member [O]po[R]'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องทะเบียน

ผมอยากทราบว่าถ้าซื้อรถ No-Bookมา ละจะหาเล่มเอามาสวมได้มั้ย ทำยังไงได้บ้าง ละ มีที่ไหนแนะนำบ้าง เมลล์มาบอกก้อได้นะ ถ้าไม่สะดวกตอบในนี้ อยากทราบค่าใช้จ่าย วิธีทำน่ะครับ ว่า ดำเนินการอย่างไรบ้าง มีรถNo-Book อยากทำให้ถูกกดหมายคับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [O]po[R] อ่านข้อความ
    ผมอยากทราบว่าถ้าซื้อรถ No-Bookมา ละจะหาเล่มเอามาสวมได้มั้ย ทำยังไงได้บ้าง ละ มีที่ไหนแนะนำบ้าง เมลล์มาบอกก้อได้นะ ถ้าไม่สะดวกตอบในนี้ อยากทราบค่าใช้จ่าย วิธีทำน่ะครับ ว่า ดำเนินการอย่างไรบ้าง มีรถNo-Book อยากทำให้ถูกกดหมายคับ
    ขอตอบแบบกลางๆตามความเข้าใจของผมนะครับ

ยกตัวอย่าง เปน 64 ละกันนะครับ
    ซื้อ 64 โครตแท้ no book - มา 45000 (64 มี ท.บ.เดี๋ยวนี้ 65-70 เปนอย่างต่ำ)
    ท่านต้องไปหาทะเบียนอีก 8-10000 (ทะเบียนที่ได้ อาจจะเปนสปิ๊นท์ PX คอซ่า)
    แล้วท่านต้องไปหาที่ตอก มีค่าใช้จ่าย 2จุดๆละ1-2000 โดยประมาณ

ข้อดี-ข้อเสีย-ข้อแนะนำ
    - ท่านคิดว่าซื้อ64 แท้ no book ท่านต้องมาตอก ก่อนตอก ต้องลบเลขทั้งหมด ทั้งรหัสแท้ๆของมัน VBB ซึ่งเวลาขายต่อ ราคาตก ถึงจะเปนรถแท้ แต่ก็ผ่านการลบ-ตอกใหม่แล้ว ต้องเช็คที่เกือกม้า แล้วปลีกย่อยอื่น
    (เลข 64 มี 6 หลัก แต่เล่มสปิ๊นท์มี 7 หลัก)
    - ตอกแล้ว เลขไม่ตรง บิดเบี้ยว ไม่ตรงกะเอกสาร เดิม ก็มีสิทธิ์ถูกยึดได้เช่นกัน(บางกระแสอาจจ้างโอนโดยไม ่เอารถไปโอน)
    - ถ้าท่านมีเงินขนาดที่ว่าซื้อรถNo-Bookกะซื้อทะเ บียนมาตอกเลขใหม่ ถ้าเปรียบเทียบกัน ราคาส่วนต่างมันก็ไม่ต่างกันซักเท่าไร ไม่ใช่ฤๅ
    (บางกระแสอาจจะมีรถหรือทะเบียนอยู่แล้ว แล้วซ้อรถหรือทะเบียนมาใส่อีกที แล้วแต่กรณี)
    - แต่ถ้าเปนการตอก เพื่อคงสภาพให้รถมาอยู่สถานะที่ถูกกฎหมายตามเล่มทะเบ ียน ไม่ต้องกลัวโดนยึด ก็ทำไป ตามความพอใจอ่ะ
    (อาจจะไม่ต้องโอน แค่ขี่แบบมีเลขตรงกะเล่มทะเบียน ซื้อ พ.ร.บได้ อาจต่อภาษีไม่ได้)

คิดไม่ออกแล้ว คิดออกเดี๋ยวตอบเพิ่มครับ

หมายเหตุ มันเปนเรื่องเล่าที่เราสมมุติขึ้นนะครับ พี่ๆตราโล่ห์โปรดเข้าใจด้วย /\7
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member [O]po[R]'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุนมากครับผม บ้านผมก้ออยู่แถวลาดพร้าวนะเนี่ยย 87 อ่า เหนคนขี่เยอะเหมือนกันคับ พี่อยู่แถวไหนหรอคับ em84 em94

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

อย่างที่พี่เค้าว่าแหละ .... ซื้อรถมีทะเบียนเลขตรง... ยังไงมันก็แพงกว่ากันไม่เท่าไหร่หรอก..แล้วใช้ต่อไปใ นการต่อทะเบียน ตรวจสภาพก็สบายใจด้วยแหล่ะ แต่ว่าแล้วแต่ใครจะชอบแบบไหน ... คนเรามีสิทธิ์ที่จะเลือกสิ่งที่ตัวเองต้องการ จริงเปล่า..

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขายครับแล้วไปหาซื้อรถมีทะเบียนดีกว่าครับ
    จริงใจหน่อยคร้าบ..คนเรา

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [O]po[R] อ่านข้อความ
    ขอบคุนมากครับผม บ้านผมก้ออยู่แถวลาดพร้าวนะเนี่ยย 87 อ่า เหนคนขี่เยอะเหมือนกันคับ พี่อยู่แถวไหนหรอคับ em84 em94
    ผมอยู่ลาดพร้าว 96

แก็งค์ผมอยู่ ลาดพร้าว 101
    ใน 87 มีแก็งค์ผมอยู่หลายคน....

ว่างก็แวะไปเสวนาได้ ที่รัง T.L.K 101
    โรงหนังยังมีทางออกฉุกเฉินครับ..........นับประสาอะไ รกะไม่มี ท.บ.
    เรื่องนอกระบบ คุยไม่ได้ ใน ณ ที่นี้ครับ
    /\3
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Bookmarks