ขอเชิญพี่น้องมาสด้าที่มี ว.สื่อสาร รายงานตัวเพื่อการออกทริปครับ - หน้า 4

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอเชิญพี่น้องมาสด้าที่มี ว.สื่อสาร รายงานตัวเพื่อการออกทริปครับ

Senior Member phrapon's Avatar
    ขอบคุณ
    7

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ว.61ครับ ต่อไปนี้จะไม่ร้องเพลงน้องเปาแล้วครับ เปลืองแบต 5555+++
    ว. 610 ครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phrapon อ่านข้อความ
    ว. 610 ครับ
    พี่เกริก ถ้าชาร์ตจนแบตมันเขียวแล้วเอาออกจากแท่นหรือคาไว้อย่ างนั้นครับ? น้องทำอะไรไม่ถูก ใช้เป็นแต่ไอโฟนจีน 555

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

รับทราบครับแม่ทัพ น้องจะหยอดเงินเพื่อสิ่งนี้ครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

เอาออกครับพี่ แล้วไปหาที่ทำ ว.69ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    พี่เกริก ถ้าชาร์ตจนแบตมันเขียวแล้วเอาออกจากแท่นหรือคาไว้อย่ างนั้นครับ? น้องทำอะไรไม่ถูก ใช้เป็นแต่ไอโฟนจีน 555
    MAZDA CLUB THAILAND

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นู๋ฮออท อ่านข้อความ
    ^o^ ....นู๋เอาตังมาทำรถหมดเลย...มะมีตังซื้อกะเค้า ขออาศัย"ที่รัก @วัดทับกระดานล่ะกัน....
    จะดีเหรอคับพี่ฮอท แฟนคลับน้องโอเยอะนะพี่5555^^
    Name:  ภาพถ่าย1091.jpg
Views: 476
Size:  18.8 KB
    น้องโอยืม พี่เค มาครับพี่เคบอกว่าถ้าพังมึนซื้อคืนตูด้วย5555..^^
    แต่มัน"ไอคอม"นะครับพี่ฮอท พี่ไหวมั้ย??????ห้ามโกรธนะเขาแซวเล่นที่รัก^^

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    1,228

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เอาออกครับพี่ แล้วไปหาที่ทำ ว.69ครับ
    ว. 69 แจ่มเลย 555555

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Senior Member winKKK's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    92

ขายเครื่องแดง VERTEX VX-151 สภาพใหม่มาก 90อัพ+
    http://www.***/smf/index.php?topic=126171.0
    เขาว่าดีที่สุในเครื่องแดงครับ ..แรงๆ ตัดสินใจดีๆ (ไม่มีแท่นชาร์ตน่ะต้องตามหาเอง) ลองพิจารณาดูครับผม

วิทยุ ใครๆก็ใช้ได้ MIDLAND TH7 CB245 MHz 7W มาตรฐานอิตาลี จดทะเบียนได้ 1999 B
    http://www.***/smf/index.php?topic=45405.0

วิทยุ FUJITEL FB-4 เครื่องแดง 245 จดทะเบียนได้ครบชุดเลย2500บ.อันนี้น่าสนครับ ..มีที่ชารต์ในรถ+ไมค์นอก+เสาติดรถให้ด้วย^^
    http://www.***/smf/index.php?topic=63119.0

ใส่ลิงค์ไม่ได้--" ตามนี้เลย ..ลองดูครับผม>>>> ***=hamsiam <<<<<

ร้านนี้กอดีครับ ..มีให้เลือกเยอะหลากหลายราคา จัดส่งให้ด้วย
    http://www.siamradio-it.com/s0101/in...=0057&pageno=1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย winKKK : 25-07-2012 เมื่อ 13:02

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

ผมมีปท.แล้วโอนยังไง(ว่ะ)ครับ?
    http://www.***/smf/index.php?topic=118307.0
    เรื่องทำในอนุญาติใช้ว.แดง รองติดต่อจ้าวนี้ดูครับ ..เขารับทำเสียค่าบริการ180ครับผม สะดวกดีไม่ต้องไปเองครับผม^^
    ใส่ลิงค์ไม่ได้--" ตามนี้เลย ..ลองดูครับผม>>>> ***=hamsiam <<<<<
    หรือลองเซริตหา " รับยื่นขอใบอนุญาตใช้ บัตรพนักงานวิทยุคมนาคม ใบตั้งสถานี "ดูครับผม

เอกสารที่ใช้ในการขออนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสาร กสทช.
    1) กฎหมายกำหนดว่า เมื่อซื้อวิทยุแล้วจะต้องขอใบอนุญาตใช้วิทยุสื่อสาร

การขออนุญาตจากกรมไปรษณีย์โทรเลข เรียกว่า “ใบอนุญาต” ซึ่งค่าใบอนุญาต
    เครื่องละ 535 บาท (รวมภาษี 7%) ใช้ได้ตลอดอายุของเครื่อง เอกสารที่ใช้ในการ
    ขออนุญาต มีดังนี้

เอกสารประกอบการขอใบอนุญาตมีใช้วิทยุสื่อสาร

กรณีเป็นบุคคลธรรมดา เอกสารที่ต้องใช้ดังนี้

1) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน พร้อมลงชื่อ 1 ใบ
    2) สำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมลงชื่อ 1 ใบ (ด้านที่มีบ้านเลขที่ และชื่อผู้ซื้อเครื่อง)
    3) กรอกแบบฟอร์มคำร้อง ฉก. 2 (กทช.) จำนวน 1 ฉบับ
    4) ลงชื่อช่องผู้มอบอำนาจ (หนังสือมอบอำนาจ)
    ในกรณีให้บุคคลหรือร้านค้าดำเนินการให้ พร้อมติดอากรแสตมป์ 10 บาท
    5) แจ้งหมายเลข ป.ท. วิทยุสื่อสาร (หมายเลขที่มีสัญลักษณ์รูปครุฑ)
    6) ค่าใบอนุญาต 535 บาท/ต่อเครื่อง

2) หากต้องการตั้งเสาสูง ติดสายอากาศเพื่อให้ส่งได้ไกลหรือติดสายอากาศรถยนต์
    จะต้องขอใบอนุญาตจากกรมไปรษณีย์โทรเลข เรียกว่า “ ใบอนุญาตตั้งสถานี ”
    ค่าใบอนุญาต 1,000 บาท ต่อ 1 บ้านหรือ รถ 1 คันใช้ได้จนกว่าจะเปลี่ยนรถ หรือย้ายบ้าน
    ซึ่งต้องขออนุญาตใหม่ ส่วนหลักฐานในการขอใบอนุญาต คือ สำเนาบัตรประชาชน สำเนา
    ทะเบียนรถ หรือสำเนาทะเบียนบ้านและแผนที่บ้านคร่าวๆ ถ้าชื่อในทะเบียนบ้านหรือทะเบียน
    รถไม่ใช่ของผู้ขอจะต้องมีใบยินยอมจากผู้ที่มีชื่อเป็ นเจ้าของ

3) ห้ามใช้เครื่องขยายกำลังส่ง หรือ เพิ่มกำลังส่ง หรือ “ บูสเตอร์ ”
    เพราะนอกจากจะผิดกฎหมายแล้ว ยังก่อให้เกิดการรบกวนอย่างแรง เพราะมีการซอยออก
    เป็น 80 ช่อง โดยขนาดของช่องเล็กมาก หากใช้กำลังส่งสูงเกินไปจะทะลุข้ามช่อง

4) ห้ามใช้การรับส่งต่างความถี่ (Duplex)
    และห้ามใช้สถานีทวนสัญญาณ ( Repeater)

5) ทางราชการอนุญาตให้ใช้ความถี่วิทยุซีบี 78 และ 245 MHz. เพื่อความสะดวกของ
    ประชาชนทั่วไป โดยจัดระดับความสำคัญไว้เป็นอันดับสอง ดังนั้น

5.1 รัฐไม่คุ้มครองการรบกวน
    หมายความว่า หากมีปัญหาในการใช้งานหรือเกิดการรบกวนในความถี่ประช าชนจะต้อง
    ดำเนินการหาวิธีแก้ไขเอง แต่ถ้าการใช้วิทยุซีบี ก่อให้เกิดการรบกวนต่อข่ายงานอื่นรัฐมีสิทธิ์
    สั่งให้แก้ไขการรบกวนนั้น ถ้าแก้ไขไม่ได้ รัฐมีสิทธิ์สั่งยกเลิกการอนุญาต ให้ใช้วิทยุซีบีสิ่งที่สำ
    คัญที่สุดคือผู้ใช้วิทยุสื่อสารซีบีทุกคน ต้องมีความรับผิดชอบต่อส่วนรวมโดยทำตามกฎกติกา
    อย่างเคร่งครัด ต้องช่วยกันระมัดระวังในการใช้ความถี่ เพื่อให้ความถี่นี้อยู่ให้เราได้ใช้นานๆ
    ้ และให้เกิดประโยชน์ต่อทุกคนอย่างเสมอภาคกัน

5.2 ทุกคนมีสิทธิ์เท่าๆ กันในการใช้งานทุกช่องความถี่
    ไม่มีใครมีสิทธิ์ยึดช่องใดช่องหนึ่งเป็นของตัวเอง ไม่ว่าเราเป็นใคร ใหญ่โตขนาดไหน
    ก็ไม่มีสิทธิ์ไล่ผู้ที่เข้ามาใช้ความถี่ร่วมในช่องนั ้น ดังนั้น ทุกคนจะต้องใช้หลักถ้อยทีถ้อยอาศัย
    แบ่งกันใช้ หากความถี่ไม่ว่าง ให้รอหรือเปลี่ยนใช้ช่องอื่นที่ว่างหรือ หากในช่องนั้นกำลังมีการ
    ประสานงานอยู่ก็ไม่ควรเข้าไปขัดจังหวะ

5.3 ความถี่นี้ทางราชการไม่ได้ยกให้เป็นกรรมสิทธิ์ของประ ชาชน
    เพียงแต่อนุญาตให้ใช้ในขณะนี้ หากมีความจำเป็นทางราชการอาจะเรียกคืน เพื่อจัดสรร
    ให้กับหน่วยงานที่มีความจำเป็น ผู้ใช้ไม่สามารถเรียกร้องสิทธิ์ หรือเรียกร้องขอค่าชดเชยความ
    เสียหาย

6) การทำผิดกฎหมายวิทยุสื่อสารมีโทษปรับสูงสุดไม่เกิน 100,000 บาท
    หรือจำคุก 5 ปี หรือทั้งปรับทั้งจำ

7) การใช้ช่องย่อย ( DTMF CTCSS DTS ฯลฯ)
    เพื่อติดต่อเฉพาะกลุ่ม ไม่ใช่เป็นการเก็บความลับ กลุ่มผู้ใช้ที่เข้ารหัสช่องย่อยนั้นจะไม่ได้
    ยินคนอื่นเหมือนกับการปิดหูตัวเองไว้ เปิดช่องให้ฟังเฉพาะพวกเดียวกัน แต่ผู้ที่ไม่ได้เข้ารหัส
    ช่องย่อยไว้ก็จะไม่สามารถได้ยินทุกคนที่ใช้ความถี่นั ้น รวมทั้งได้ยินผู้ที่ใช้ช่องย่อยด้วยหากมี
    การใช้ช่องย่อยในความถี่ใด ก็จะรบกวนผู้อื่นที่ไม่ได้ใช้ช่องย่อยโดยไม่รู้ตัว แต่ถ้าทุกคนใน
    ความถี่ช่องนั้นใช้ช่องย่อยทั้งหมดจะไม่เกิดการรบกวน กันเลย ดังนั้นจึงควรมีการกำหนดช่วง
    ความถี่เพื่อใช้ช่องย่อยเฉพาะ

วิทยุเครื่องแดงขาดใบอนุญาตปรับ 1 แสนบาท
    จากข้อมูลของสำนักงานกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ นับจากเดือนกันยายน 2548
    ย้อนกลับไป5 ปี มียอดนำเข้าของเครื่องวิทยุสื่อสาร กว่า 6 แสนเครื่อง แต่มียอดการขาย
    ขอใบอนุญาตใช้เครื่องวิทยุสื่อสารเพียงประมาณ 1 แสนเครื่องเท่านั้น

นายประทีป สังข์เที้ยม พนักงานปฏิบัติงานขั้นสูง สำนักงาน กทช.จึงฝากเตือนนักวิทยุ
    ุภาคประชาชนที่ใช้เครื่องแดง CB245 ว่าให้มาขอใบอนุญาตมีใช้ จาก กทช. หรือให้ร้านค้า
    เป็นตัวแทนดำเนินการได้ ซึ่ง เครื่องวิทยุใดๆ นั้น เนื่องจากการใช้วิทยุสื่อสารโดยไม่มีใบ
    อนุญาตนั้น มีความผิดพลาดตามมาตรา 23 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 1 แสนบาทหรือจำคุก
    ไม่เกินห้าปีหรือทั้งจำทั้งปรับตามพ.ร.บ.วิทยุคมนาคม พ.ศ.2498จึงอยากจะขอเตือนผู้ใช้วิทยุ
    ุสื่อสารประชาชน CB245 ในขณะนี้หากท่านไม่มีใบอนุญาตมีใช้ให้มาขออนุญาตที่ กทช. ทำ
    ทำให้ถูกต้องถูกกฎหมายดีกว่าถูกจับปรับมันไม่คุ้ม”หร ือให้ร้านค้าที่ท่านซื้อสินค้าเป็นผู้ดำเนิน
    การให้ก็ได้

ว60ใดยังไม่มียังไม่จดจัดด่วนๆครับผม ..ข้อมูลเก็บไว้เป็นความรู้ครับว60ว610ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย winKKK : 25-07-2012 เมื่อ 12:53

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

อัพเดตรายชื่อท่านที่มีวิทยุสื่อสารแล้วครับ
    1.jodeci - icom 80fx
    2.octzilla - MOTOLOLA COMMANDER 245
    3.พี่เกริก - icom 80fx / SPENDER tc245h
    4.พี่นัน - ยังไม่ทรายรุ่น
    5.พี่เสือ - SPENDER SHQ-280FM
    6.ปุ๊ทะริ - icom 290s
    7.วิน เบนซิน - icom 80fx
    8.ปลัดโอ - icom 30fx
    9.เจนจัด - โมบาย
    10.
    ทราบรายชื่อเท่านี้ครับแค่นี้ครับ จะอัพเดตเรื่อยๆครับ
    ปล.ท่านใดมีแล้วถ่ายรูปคู่กับ ว.ของท่านบอกยี่ห่อ+รุ่นแจ้งด้วยครับเพื่อเป็นข้อมูล การตัดสินใจให้พี่น้อง(กดดัน)555+ ..ขอความร่วมมือจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับผม^^
    ว61ว610ครับผม

สถานที่
    ขอบคุณ
    92

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=95623.0
    3fgx ..1350บาทอันนี้ถูกสวยดี รุ่นเดียวกะปลัดโอแต่ของจีนน่ะ^^

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=95601.0
    3fgx อันนี้ของญี่ปุ่น2800

http://www.thaivr.com/dl.php?tpid=4415
    แนะนำตัวนี้ครับเล็กๆกำลังดี คุณภาพเยี่ยม spander hero x5 ต่อเหลือ1500กอน่าจะได้น่ะเห็นลงขายนานแล้ว555+

http://www.thaivr.com/dl.php?tpid=4491
    ICOM IC-80FX ปท ว่าง แถม spenderให้อีกเครื่องด้วย^^ แบบเดียวกับพี่วี เขาขาย3500ลองต่อราคาดู

พิจรณาดูก่อนตัดสินใจน่ะครับ^^ ถ้าถามความคิดผม ..ใช้เล่นๆออกทริปปีละ4-5ครั้ง แบบพันต้นๆกอพอได้แล้วครับขอแค่เป็นเครื่องแดง 5วัตต์พอ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย winKKK : 25-07-2012 เมื่อ 18:33

Senior Member เจนจัด's Avatar
    สถานที่
    MAZDA PHETCHABUN
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RO_Tung_RY อ่านข้อความ
    ชุดใหญ่เลย อันนี้เป็นแม่เล้า เอ้ย!!!แม่ข่ายแล้วมั้งพี่เจน55555
    พี่เจนคาบผ่านคาบ ตั้งตนเป็นใหญ่ได้เลยคาบ

เดี่ยวน้องจะตามหาลูกวิทยุก่อนคาบเก็บไว้ดีจัด ไม่รู้อยู่ไหนคาบตอนนี้ เจอแต่ตัวแม่

Senior Member phrapon's Avatar
    ขอบคุณ
    7

ว.2 ว.16

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    12

เจ๋งมากครับ ผมก็อยากได้เหมือนกันแต่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน เอาไว้ว่าง ๆ จะไปเดินดูตามห้างครับ อยากคร่อมกะเค้าบ้าง 55555

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winKKK อ่านข้อความ
    รายชื่อท่านที่มีวิทยุสื่อสารแล้วครับ
    1.jodeci - icom 80fx
    2.octzilla - MOTOLOLA COMMANDER 245
    3.พี่เกริก - icom 80fx / SPENDER tc245h
    4.พี่นัน - ยังไม่ทรายรุ่น
    5.พี่เสือ - SPENDER SHQ-280FM

6.ปุ๊ทะริ - icom 290s
    7.วิน เบนซิน - icom 80fx
    8.
    9.
    10.
    ทราบรายชื่อเท่านี้ครับแค่นี้ครับ จะอัพเดตเรื่อยๆครับ
    ปล.ท่านใดมีแล้วถ่ายรูปคู่กับ ว.ของท่านบอกยี่ห่อ+รุ่นแจ้งด้วยครับ ..ขอความร่วมมือจากพี่น้องทุกท่านด้วยครับผม^^

อันนี้ของผมครับ icom 80fx มือ2ครับ
    แนบเอกสาร 3595683

ขอผ่านก่อนนะครับพี่น้องมือ2ก้ต้องมีอย่างน้อยๆ3พันอ ัพ...ค่าหอน้องบอย3เดือนเลยครับผม....ช่วงนี้ถูกตัดห างปล่อยวัดเต็มตัวเเล้วครับ....
    ขอนั่งชมพี่ๆละกัน
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ขอผ่านก่อนนะครับพี่น้องมือ2ก้ต้องมีอย่างน้อยๆ3พันอ ัพ...ค่าหอน้องบอย3เดือนเลยครับผม....ช่วงนี้ถูกตัดห างปล่อยวัดเต็มตัวเเล้วครับ....
    ขอนั่งชมพี่ๆละกัน
    ออกทริปก็ค่อยๆแบ่งกันใช้ก็ได้ครับพี่บอย ไม่มีปัญหาครับ มันเป็นสิ่งที่เห็นถึงประโยชน์ตอนมีและปัญหาตอนไม่มี ทั้งคราวเขาค้อล้ลลลา และสุพรรณฯฝันหวาน เร็วๆนี้จะเริ่มสำรวจสถานที่ครั้งใหม่แล้วครับ ทุกอย่างจะทวีความสนุกสนานเป็น100เท่า อาจะค่อนๆไปปากทางสู่อีสาน หลังจากที่พี่น้องมาสด้าสายอีสานมาร่วมงานไม่เคยขาดเ ลย สร้างความประทับใจให้พี่น้องแคว้นอื่นๆเป็นอย่างยิ่ง คราวนี้พี่บอยต้องมานะครับ ผมชอบเวลาพี่บอยเล่าเรื่องประสบการณ์ชีวิตหลังเตาบาบ ิคิวบนเขาค้อคราวนั้นครับ สนุกดี ^^

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

boy115 (26-07-2012)

Bookmarks