หาซื้อมาสด้าหัวโหนก ผมอยู่ตราดครับ ใกล้ไกลแจ้งเป้าหมายกันได้ถ้าราคาดี

ชื่อกระทู้: หาซื้อมาสด้าหัวโหนก ผมอยู่ตราดครับ ใกล้ไกลแจ้งเป้าหมายกันได้ถ้าราคาดี

Cool หาซื้อมาสด้าหัวโหนก ผมอยู่ตราดครับ ใกล้ไกลแจ้งเป้าหมายกันได้ถ้าราคาดี

หาได้แล้วครับ แล้วจะเปิดตัวอีกทีครับ

ผมสมาชิคมาสด้าน้อยๆคนหนึ่ง เนื่องจากวันที่ 3 มีนา 2556
    ผมพงศ์มาสด้าล้อแดงเมืองตราด
    ผมได้ขับมาสด้าคันน้อย ไปจันทบุรี เพื่อไปสอบ ด้วยความที่เป็นวันสอบและสายแล้ว
    ผมก็รีบขับไปอย่างเร็วจี๊ จากตราดขับไป 140 พอแถวๆจัน ผมได้ลดความเร็วเหลือ 120
    และเมื่อถึง หน้าประตูวัดเขาสระบาป แถวนั้นฝนเพิ่งได้หยุดตก ถนนยังเปียกอยู่
    ด้วยที่ยางผมปี 2005 ดอกเยอะ แต่ยางตายแข็งแล้ว ทำให้ไม่เกาะถนนเลย
    ผมเห็นถนนเปียกอยู่ข้างหน้า ก็ได้ตกใจแตะเบรค และเมื่อแตะเบรคแล้วผมก็ได้เข้าไปอยู่ในโซนถนนเปียก
    ทำให้รถไถล ทรงตัวไม่ได้ ผมก็ได้ผ่อนคันเร่ง และยกเท้าออกจากเบรคและหมุนพวงมาลัยแล้วเหยียบคันเร่ งอีกนิด
    เพื่อเลี้ยงให้กลับเข้าถนน แต่ด้วยที่ยางมันตาย มันไถลไปควบคุมอะไรไม่ได้อีกแล้ว
    ก็เลยลงข้างทางไปชนกับเหลี่ยมเสาไฟพอดี แล้วรถก็ม้วนกลับมาบนถนนอีกรอบ โดยหันหน้าสวนทาง
    โชคดีไม่มีรถตามมาชน พอรถมันกระเด็นมาบนถนนแล้วผมก็ออกจากรถ กระแทกประตู
    ในขณะนั้น กระจกแตก ประตูบี้นิดหน่อย ต้องกระแทกออก
    พอออกมาได้ผมก็รีบเดินไปหักกิ่งไม้ เพื่อที่จะเอาไปวางไว้หัวโค้ง กลัวรถจะมาชนซ้ำ
    และตำรวจและกู้ภัยก้ตามมา ช่วยปฐมพยาบาลที่แขน แผลนีดดดดเดียวเอง แต่พันซะแน่นแขนเลย O.o
    อ่อ ส่วนเสาไฟไม่เป็นไร ผมเลยไม่ซวยโดนของหลวง
    โดนค่าลากรถกลับมา 2500 ราคากันเองด้วยอันนี้
    หลังจากนั้นก็เอารถมาจอดทิ้งไว้ที่อู่ที่รู้จักกัน จนมีคนมาติดต่อขอซื้อไป 20,000 หมื่น
    เพราะที่ขายไปเนื่องจากไปถามราคาให้ช่างมาตีราคาแล้ว มีแต่บอกว่า 45,000-50,000+
    ถ้าราคาขนาดนี้ ผมขายไปซื้อใหม่ดีกว่า
    แต่ก็เสียดายรถนะ แอร์เย็นจนหนาว รถยังวิ่งได้แรง เครื่องยังดีน้ำมันไม่มีเยิ้ม
    ชุดแก๊สใหม่มากๆ เจ้าของเก่าบอกติดมา 16,000 แค่นี้คนซื้อต่อผมไปก็คุ้มแล้ว

เอ้าเข้าเรื่องกันเลยดีกว่า หลังจากที่ได้ปรึกษากับภรรยาแล้ว
    ตกลงเช่นเดิม จะเอามาสด้าคันน้อยเหมือนเดิม แต่รอบนี้ขอเป็นหัวโหนกหรือที่เรียกกันว่าหลังคาสูงอ ะนะ
    พอดีบ้านผมเค้าเรียกหัวโหนกกัน เพื่อที่จะได้พาแม่ยายไปกินข้างนอกบ้านได้สะดวก
    หรือพาเพื่อนๆ หรือหลานๆ ไปเที่ยวได้
    แต่ที่สำคัญ เอาไว้ให้ลูกที่กำลังโต จะได้นั่งสบายๆ และสำคัญรองลงมา ผมจะได้ยัดตู้ลำโพงใหญ่ๆ ลงให้มันตึบๆซะที
    คันเก่าแค๊ปเล็ก จะยัดอะไรลงไปก็ไม่ได้

-ขอเน้นว่าอยากได้ติดแก๊สแล้วครับ ใช้งานได้ทั้ง 2 ระบบปกติ
    -ถ้าไม่มีแก๊สขอสภาพดีและราคาโดน
    -จะใกล้แถว ตราด จันทบุรี ระยอง ชลบุรี แนะนำกันได้
    -ถ้าไกลกว่านั้นวานพี่น้องมาสด้าช่วยดู ช่วยเช็คให้หน่อย ถ้าดีผมก็ขึ้นไปซื้อถึงที่นั่นและขับกลับมาเลย
    -ส่วนราคาผมตั้งไว้ก่อน 80,000 ถ้ามากกว่านั้นคงต้องพึ่งไฟแนนต์ครับ เกินกว่านั้นได้ แต่รถต้องดีมาก เช่นเพิ่งทำสี ปะ ผุ พ้น เคาะ มาทั้งคัน ไม่มีผุอะไรประมาณนี้
    -เรื่องสีตัวรถอะไรนั้นไม่เน้นครับ ขอให้รถสภาพดี เครื่องดี ห้องเก๋งดี กระบะดี ช่วงล่างดี

ตอนนี้แถวบ้านผมก็พอมีขายอยู่บ้าง แต่ที่ขายอยู่ราคามันสูงไป 85,00 แก๊สไม่มี สภาพก็พอได้ ถ้า 85,00 แล้วสภาพกิ๊กนี่จัดกันไปแล้ว
    ถ้าเอามาติดแก๊สก็ตั้งงบเกือบ 20,000 อีก ผมเลยว่ามันจะแพงไปนิดนึง รถหัวโหนก 100,000 แล้วสภาพแค่พอได้แค่นั้น

ก็เลยต้องมาวานพี่น้องมาสด้า ช่วยผมตามหาด้วยครับ
    ด้วยใจรักในมาสด้า ทั้งผัวทั้งเมีย ทำให้ตัดใจไปเล่นรถใหญ่กันไม่ได้ซะที T^T

แล้วผมจะเอารูป เก่าๆ มาสด้าล้อแดงคันเก่าผมมาลงครับ
    นี่คันเก่ายังไม่ได้เอามาเปิดตัวในเว็บเลย พังขายไปก่อนซะละ
    ถ้าได้มาใหม่รอบนี้ จะจัดลงเว็บก่อนเลย 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pong039 : 24-06-2013 เมื่อ 01:01

ไม่มีพี่น้องมาสด้าช่วยแนะนำเลย t^t

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prai n : 11-04-2013 เมื่อ 16:34
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ
    555+ จะบอกว่าไอ้คันแรกที่อยู่ตราด มันคือซอยบ้านผมเองครับ
    เมื่อเดือน-2เดือนก่อนผมไม่ถามเค้าขาย 85000 ที่แจ้งไว้นี่แหละ
    ซอยบ้านเดียวกันเลย อยู่ก่อนถึงบ้านผม 500 เมตรเอง ลูกบ้านโผมมมมม ^^
    บ้านนี้มีบิ๊กเอ็มขายและมิล่าอีก 1 คัน เวลาผมกลับไปบ้านก็จะมองตลอดอะ เพิ่งรู้ว่าลดราคาแล้ว 555+

ส่วนคันที่อยู่ พนมสารคามน่าสน อยู่ฉะเชิงเทรา บ้านพ่อตาเลย ^^

Junior Member ake333's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้เจอกับเจ้าหัวโหนกเร็วๆนะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ake333 อ่านข้อความ
    สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้เจอกับเจ้าหัวโหนกเร็วๆนะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้หาได้แล้วครับ เพิ่งได้มาวันที่ 30/05/2013 นี่เอง
    เดี๊ยวรอวันฝนหยุดก่อน จะฉายภายมาเปิดตัวซะที ^^

Junior Member ake333's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รอชมความงามนะครับ

Junior Member boat1982's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รอชมรถนะคับพี่

Cool

ตอนนี้ยังไม่ได้อาบน้ำแต่งตัวใหม่เจ้าหัวกระสุนใหม่เ ลยครับ เลยไมได้ถ่ายรูปซะที
    เดี๊ยวขอเอารูปที่เจ้าของเก่าถ่ายมาลงขายก่อนละกัน แล้วผมแก้ไขภาพนิดหน่อย มาลงแทนละกันครับ
    เอามายั่วก่อน แล้วจะรอวันถ่ายรูปและเปิดตัวในคลับอีกทีครับ ^^

สังเกตุท่อหม้อน้ำตัวบนให้ดีครับ มันบวมแล้ว
    ผมซื้อท่อมาแล้ว แต่ยังไม่ได้ไปให้ร้านเปลี่ยนให้เลย
    ถ้าเปลี่ยนเอง ต้องทำยังไงบ้าง ต้องซื้อน้ำยามาเติมมั้ย ยากมั้ย จะได้ไม่ต้องไปร้าน

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ท่อบนไม่ต้องถ่ายน้ำครับเปลี่ยนได้เลยน้ำออกนิดเดียว น้ำส่วนใหญ่จะอยู่ด้านล่างครับ รถสวยดีครับบ่องตง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย prai n : 10-06-2013 เมื่อ 11:10
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prai n อ่านข้อความ
    ท่อบนไม่ต้องถ่ายน้ำครับเปลี่ยนได้เลยน้ำออกนิดเดียว น้ำส่วนใหญ่จะอยู่ด้านล่างครับ รถสวยดีครับบ่องตง
    เรียบร้อยแล้วครับ เปลี่ยนเองไปแล้ว ต้องขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ท่อล่างถามช่าง ช่างบอกไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ยังไม่บวมมาก (มันบวมนิดๆ)
    ช่างบอกว่า ข้างล่างมันน้ำเย็น ไม่ค่อยเป็นปัญหา เพราะปัญหามันอยู่ท่อน้ำร้อน ท่อบนที่แหละ
    ตอนนี้ผมก็เก็บซ่อมไปเรื่้อยๆอยู่
    ตอนนี้แก้เรื่องไป oil ได้แล้ว เป็นเพราะสวิตย์แรงดันมันเสีย เลยขึ้นไฟ oil

ตอนนี้ก็ได้ซื้อยางรถไว้รอแล้ว ของที่ใส่มา 175/65/14
    จัด ยางเจ้าของวิ่งแค่ 5000โลแล้วถอดเก็บมา แต่เป็นปี 10
    ดอกลองแตะดูแล้วยังไม่แข็งและที่สำคัญดอกเหลือเยอะมา ก 3 มิล+ เห็นจะได้
    เป็นยาง bridgestone ar10 185/60/14 ของดีเลย ยางรุ่นนิ่มเงียบ
    ไว้รอเปลี่ยนอยู่ มีอู่ของคนรู้จักอีกที ติดต่อไว้ให้แล้วว่า
    ถ้าจะเปลี่ยนยาง+ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อ เค้าคิด 500 พอ (เค้าเพิ่งซื้อเครื่องตั้งศูนย์มาด้วย หลายแสนเชียว)
    ตอนนี้ก็คิดว่าจะสลับยางหน้าที่บวมอยู่ไปใส่หลังก่อน วิ่งไปซักพัก แล้วค่อยเปลี่ยนยางอีกที

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมมีมสาด้าหัวโหนกปี97
    ตอนนี้เข้าอู่ซ่อมอยู่
    เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ มือ1. 3800-
    เปลี่ยมหม้อลมเบรคใหม่มือ1. 1900-
    สภาพรถดีไม่ผุ เยอะมาก มีแถวกะบะนิดๆ
    ภายในทำใหม่
    ภายนอกมีโลบาร์หลัง
    ที่สำคัญรถคันนี้ทำพวงเพาร์เวอร์มาแล้ว โคตรเบามาก
    รถดีมาก
    ไม่ติดแก็ส รถวิ่งแค่สองหมื่นกว่าโล
    ชุดแก็สผมช่วยหาซื้อได้ในราคา5000-มือ
    ผมอยู่ตัวเมืองชลบุรี
    สองสภาพโอเค
    ถ้าสนใจผมขายให้ครับ75000
    การันตีว่ามาดูแล้วต้องได้รถกลับแน่ๆโทรมาคุยเลย0823 239193
    รูปเดี๋ยวส่งให้ทางมือถือละกันครับ สะดวกกว่า
    ต่อรองได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mmmm13 : 22-06-2013 เมื่อ 22:54

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mmmm13 อ่านข้อความ
    ผมมีมสาด้าหัวโหนกปี97
    ตอนนี้เข้าอู่ซ่อมอยู่
    เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ มือ1. 3800-
    เปลี่ยมหม้อลมเบรคใหม่มือ1. 1900-
    สภาพรถดีไม่ผุ เยอะมาก มีแถวกะบะนิดๆ
    ภายในทำใหม่
    ภายนอกมีโลบาร์หลัง
    ที่สำคัญรถคันนี้ทำพวงเพาร์เวอร์มาแล้ว โคตรเบามาก
    รถดีมาก
    ไม่ติดแก็ส รถวิ่งแค่สองหมื่นกว่าโล
    ชุดแก็สผมช่วยหาซื้อได้ในราคา5000-มือ
    ผมอยู่ตัวเมืองชลบุรี
    สองสภาพโอเค
    ถ้าสนใจผมขายให้ครับ75000
    การันตีว่ามาดูแล้วต้องได้รถกลับแน่ๆโทรมาคุยเลย0823 239193
    รูปเดี๋ยวส่งให้ทางมือถือละกันครับ สะดวกกว่า
    ต่อรองได้ครับ
    เสียดาจริงๆ เราเจอกันช้าไป
    ผมได้รถมาใช้ตั้งแต่วันที่ 30 เดือนพฤษภาแล้วครับ

สอบถามหน่อยครับ พวงมาลัยพาวเวอร์ ต้องเอาของอะไรมาใส่ เป็นแบบไหน
    แล้วราคารวมติดตั้งแล้วอยู่เท่าไหร่ครับ
    ผมอยากติดมั้ง ของเดิมมันก็ไม่ได้หนักอะไร
    แต่ผมอยากเข้าซองแบบสบายๆมั้งอะ อยากหมุนมือเดียว t^t
    ช่วยแนะนำทีครับ

Bookmarks