M 1300 LPG ประจวบคีรีขันธ์ Modern Classic Project

ชื่อกระทู้: M 1300 LPG ประจวบคีรีขันธ์ Modern Classic Project

Junior Member aom familia's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน M 1300 LPG ประจวบคีรีขันธ์ Modern Classic Project

เนื่องด้วยความเข้าใจผิดอันใหญ่หลวง ผมเลยยุบกระทู้จำนวน5 กระทู้ที่เคยตั้งไว้แล้วมาอยู่ที่จุดนี้จุดเดียว เพราะตอนแรกสิ่งที่ได้อ่านคือกฎเกณฑ์ข้อบังคับต่างๆซ ึ่งเป็นระเบียบสูงสุดในการอยู่ร่วมกันโดยลืมไปศึกษาใ นส่วนของจารีตประเพณีที่มีกันมาหลายปี ซึ่งส่วนตัวแล้วไม่ทราบจริงๆเรื่อง1คน1กระทู้ และยังติดนิสัยจากบอร์ดที่อื่นๆอย่างรุนแรง ยังไงต้องกราบขออภัยมาบรรดาสมาชิกทุกๆท่าน ณ ที่นี้ด้วย และผมจะใช้เพียงกระทู้นี้ตลอดไป ขออภัยอย่างสูง

สืบเนื่องจากมีผู้สนใจสอบถามสินค้าที่ผมนำมาแต่ง ผมจึงขอใช้เพจแรกนี้เป็นเพจสำหรับลงราคาสินค้าตามที่ ผมได้นำมาใช้กับM1300ของผม ก่อนที่จะไปพูดเรื่องราคาผมเชื่อว่าหลายๆท่านมีคำถาม มากมายที่จะถามผม โดยตอนนี้ผมขอตอบคำถามของท่านที่กำลังถามผมว่าทำไมที ่ผมชอบแนว D.I.Y. คำตอบก็คือ เพราะตอนอยู่ต่างประเทศผมได้สังเกตเกือบทุกบ้านจะมีโ รงรถเวลารถวิ่งเข้าไปเก็บก็จะมีประตูไฟฟ้าค่อยๆลงมาป ิด จากนั้นก็เดินออกทางประตูเพื่อเข้าตัวบ้าน ภาพที่ผมเห็นในวันแรกทำให้ผมทึ่งมาก เพราะในโรงรถเต็มไปด้วยเครื่องไม้เครื่องครบครัน ขนาดโรงรถก็จุรถไฟประมาณ 2 คันครึ่ง เวลาซ่อมรถก็จะมีคันเดียววิ่งไปจอดเปิดกระโปรงกลางโร งรถเลย แล้ว2ด้านของโรงรถจะมีชั้นวางอุปกรณ์เครื่องไม้เครื่ องมือจัดเป็นหมวดหมู่อีกมุมหนึ่งของโรงรถจะเป็นมุมรี แล็กจากการซ่อม หรือ D.I.Y. ก็ไม่มีอะไรมากครับแค่มุมโซฟามีทีวีเล็กๆตัวหนึ่ง ผมไปอยู่วันแรกรถเค้าประเดิมพังเลยเค้าขับมาจอดข้างๆ บ้าน ซึ่งปกติแล้วฝรั่งจะชอบจอดนอกโรงรถ เว้นแต่รถเสียก็จะเอาไปจอดในโรงรถ ผมก็แปลกใจที่เค้าไม่เอาไปก็ซ่อมในโรงรถ "ทำไมไม่เอารถไปจอดซ่อมในโรงรถหละ "ผมถาม "อาการนี้มันเกินความสามารถของฉันแล้ว " ฝรั่งเค้าก็ตอบผมกลับมา แล้วเค้าก็เดินไปเปิดโรงรถผมก็ตามไป "โอ้วว พระเจ้า !!! ผมอุทานลั่นก้องไปทั้งโรงรถ "รถสปอร์ตครับ อายุประมาณ 50-60 ปี สีดำ ขับซ้าย ทรงพอเช่ เปิดประทุนภายในเบาะหนังสีดำ เค้าพูดว่า "เค้าซื้อซากมาแล้วมาทำเอง คุณเองก็ต้องทำเป็น มันไม่ยากอะไรหรอก ทำตามคู่มือรถตามสเปก ของเก่ารื้อของใหม่ใส่ และถ้ามันเกินกว่าที่จะทำได้คุณก็เอามันเข้าศูนย์ แต่คุณควรจะทำมันเป็นเพราะเมืองแต่ละเมือง รัฐแต่ละรัฐมันไกลกัน คุณไม่สนุกแน่ถ้ารถคุณเสียอยู่กลางทะเลทราย แล้วคุณเองก็แก้ไขไม่ได้ทั้งๆที่คุณก็มีเครื่องมือพร ้อม เพราะฉะนั้นนี่คือเบสิค คุณจำเป็นต้องเรียนรู้ สิ่งที่เป็นพื้นฐาน แต่บางอย่างที่มันเป็นขั้นสูงเราก็อย่าดันทุรังทำมัน " และนี่คือจุดกำเนิดจุดเปลี่ยนของผมจากคนที่ชอบขับรถไ ปที่ศูนย์แล้วโยนกุญแจให้พนักงาน
    รายการสินค้าขณะนี้นะครับ [ผมขายเป็นชุด D.I.Y. นะครับ ฝึกทำ รถเราเราทำเอง ]
    1. ชุดไฟหน้าพร้อมติดตั้ง [โคมยี่ห้อFitt , อะแดปเตอร์ ] 1100 บาท (เอาหลอดเพิ่มไป200 )

2. ใบปัดทรงแอร์โร่ พลาสติกเกรดศูนย์โตโยต้า [ขนาด 14 15 16 แล้วแต่เลือกให้อิสระครับ] คู่ละ 260 บาท

3.ไฟหน้าเดิมๆ แฮโลเจน คู่ละ 600บาท

รายการอื่นๆขอสืบราคาก่อนครับ......[ไฟหน้าเดิม ไฟท้าย ไฟLED SMD แผงประตู โลโก้ สติ๊กเกอร์ มีหมดครับ ]

เบอร์ผม o86 764 o8 oสี่ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 07-05-2012 เมื่อ 17:55

Junior Member aom familia's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปมาสด้า M1300 เก่าๆเดิมๆในวันแรกที่ผมมาเป็นสมาชิก วันนี้เค้าเปลี่ยนไปแล้ว......

ผมชอบแนว Modern Classic
    สืบเนื่องมาจากที่บ้านส่งผมไปซัมเซอร์ยาวที่แคนาดา ผมได้ใช้ชีวิตแบบชาวพื้นเมืองของที่นั่น ผมมีโอกาสได้ไปในหลายๆรัฐ เรื่องที่ต้องยกนิ้วให้เลยคือเรื่องรถ บ้านที่ผมไปอาศัยด้วยมีรถเก่ามากๆเยอะลองนึกถึงภาพชน บทแล้วมีรถกระบะขับบรรทุกกองฟางตอนสายๆหรือเย็นก่อนด วงอาทิตย์ตกสิครับ แต่ช่วงที่ผมไปมันเป็นช่วงหิมะตกหนักทั้งเมือง ผมเองจึงไม่เห็นภาพอย่างที่ว่านั้น แต่รถของประเทศเค้าต่อให้เก่า30ปี ก็นิ่มเหมือนเบนซ์ แล้วอุปกรณ์ต่างๆมันจะเป็นสเตนดาดเหมือนๆกันทุกคัน ถึงรถพวกนั้นจะเก่าแต่ภายในต้องยกนิ้วให้เลยครับเพรา ะอุปกรณ์และระบบต่างๆ เป็นเรื่องที่ไม่น่าจะเชื่อว่าระบบต่างๆที่ดังๆในเมื องไทยต่างประเทศเค้าคิดกันได้หลายสิบปีแล้ว นี่จึงเป็นที่มาของสไตน์การแต่งรถของผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 20-04-2012 เมื่อ 23:57

ขอบคุณ
    0

ไฟหน้าที่ไม่สว่างแบบนี้

และหลอดไฟ osram รุ่น Night Breaker Plus

เริ่มจัดการเลย

ของเดิมขนาดแปลงเป็นH4 แล้วนะเนี่ย

แกะแล้วตาโบ๋ๆ

เอาของใหม่มาใส้กรอบสำหรับมาสด้าเล็กซะ

เอาหลอดใส่แล้วปิดก้นมันจะเป็นสูญญากาศดูด

ของผมใช้รีเลย์ใหม่หมดเลย ว่าง่ายๆเดินใหม่หมดเลย

และแล้วววววว

รวมตัวกันกลายเป็น แบบนี้.....

กลางคืน(ยังไม่ได้ปรับ) เจิดจ้าเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 25-04-2012 เมื่อ 17:47

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ครับพี่ออม จารีตคือสิ่งที่สร้างบรรทัดฐานให้ชาวมาสด้าปฎิบัติเห มือนกันมา จนเกิดเป็นชุมชนขนาดใหญ่ ผมก็ไม่ได้คิดว่าพี่ออมผิดแผกแตกต่างจากใครๆ แต่เพียงบ้านมาสด้าชอบลักษณะว่าสร้างเรื่องราวจากกระ ทู้เดียวแล้วสร้างตัวตนจากกระทู้ของท่าน จนเป็นที่ยอมรับจากพี่น้องทุกคน เหมือนกับอนาเขตของตัวเองใครจะเข้ามาพูดคุยก็เปรียบเ สมือนมาเยือนถึงบ้าน แต่ถ้าพี่ออมสร้างหลายๆกระทู้เท่าที่กระแสที่ผมได้ยิ นมา เขาเกรงว่าพี่ออมจะไม่ได้รับความสนใจในที่สุด กระทู้ก็ตกหล่นไปเรื่อยๆครับ ผมอยู่ตรงนี้มานานเห็นการเดินทางของแต่ละท่านมามาก บางคนมีโอกาสที่จะสร้างตัวตนแต่ก็พลาดไป บางคนก็มาแป๊ปเดียวก็โด่งกังเป็นระดับตำนาน

แต่ท้ายสุดเราก็คือพี่น้องเหมือนกัน มีอะไรก็บอกกล่าวและถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน รถเล็กๆแบบนี้เพื่อนเยอะมาก...และพี่น้องของเราอยู่ใ ต้สัญลักษณ์นี้ครับ

ขอบคุณ
    0

ต่อด้วยเรื่องใบปัดที่เป็นปัญหามาก ตามรูปเลย

เป็นกันป่าวครับ

ทดสอบให้ดู

เป็นไง

วิธีแก้ไข
    1.ไปซื้อมาเลย เรียงเบอร์ยิ่งดี เหลือค่อยขาย

2.วัดๆๆๆๆ ใช้แบบไหนเลือกเลย (ผมแนะนำ 14/16)

3.แปลงขามัน โดยสูตร ใหม่ไปเก่ามา(ตามรูป)

ดึงออกมาครับ

ได้ตามรูป

4.เอาของเก่ามาใส่แทน(ตัวกลาง)

5.ได้ตามรูปครับ

ทดสอบเลยครับ
    ฉีดๆพรมๆน้ำ (ผมเอาเป็นฝแยๆให้เห็นชัดๆไปเลย)

บิดก้านปัดซะ แล้วจะพบ.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 20-04-2012 เมื่อ 22:54

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

แวะมาเยี่ยมครับพี่......ขอน้ำน้องกินซักขันนะครับ.. .
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

ขอบคุณ
    0

ในยุคน้ำมันแพงอย่างเลือกไม่ได้แต่เราเลี่ยงได้ [Energy Reform]

กลัวแหนบจะตีหัว-ท้ายถังเลยเสริมจากคัทซี (กระเด้งยังไงยังไงก็ไม่ชน ปลอดภัยครับ)

อีกมุมครับ

ยังไม่จบนะครับ .........โปรดติดตามตอนต่อไป (เดินท่อไอเสียใหม่ ลงเล่ม ตีกล่องปิดถัง 9ล9)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 21-04-2012 เมื่อ 00:28

ขอบคุณ
    0

คราวนี้ก็เหลือแต่ลงเล่มที่ขนส่งแล้วสิครับ แต่นี่มัน 11.45 แล้ว รีบไปหน่อยเดี๋ยวพักกลางวันแล้วจะต้องรอนาน

เสร็จสิ้นกระบวนการแล้วครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 21-04-2012 เมื่อ 09:33

ขอบคุณ
    0

ร้อนๆแบบนี้ต้องจัดฟิล์มใหม่ซะแล้ววว โดนไป1700 บานหน้าเต็มLamina ข้าง hi-Kool

แคตาล็อกตามนี้ครับ แล้วแต่ใจของพ่อโจรจะเลือก

อูยยยย เจ็บนะ

กระจกใสๆก็เท่อีกแบบครับ

เริ่มลงฟิล์มข้างแล้ว ถ้าจำไม่ผิดจะใช้รหัส HC70

ลงบานหน้าแล้วววว (แนะนำเราซะเข้มเลยนะ แต่laminaตัวรหัสนี้เย็นครับ สบายตามากเลย)

รหัสนี้เลยครับ บานหน้า

บอกได้ประโยคเดียว .......ปิดดดดด แอร์ได้ไหมมมมมม......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aom familia : 26-04-2012 เมื่อ 23:17

ขอบคุณ
    0

ขนส่งอนุมัติปุ๊บไม่รอช้าวิ่งไปตีกล่องกั้นกันหินหรื อสิ่งอื่นใดขูดถัง
    มาที่โรงพับเลย

วัดให้เค้า แล้วสั่งตัดตามนั้นเลยครับ

ตอนแรกคิดว่าเสียตังฟรีแล้วดูมันเล็กจัง พอได้เอามาลองแหละ พอดีเป๊ะเลยยย

และแล้วก็ได้เวลาติดตั้งโดยการทาบลงไปเพื่อมาร์คจุดย ึดน็อต แล้วนำออกมาพ่นสีดำทั้งแผ่น

เพียงเท่านี้ก็เป็นอันเสร็จสิ้นกระบวนการ

คลุมถึงหัวและท้ายถัง

ไม่ก้มดู ไม่สังเกตไม่มีทางรู้ว่า LPG

น้ำออกปลายท่อเลยครับ ไม่ว่าจะน้ำมัน หรือ แก๊ส

Member
    ขอบคุณ
    0

โตงเตงหลัง กี่นิ้วคับพี่

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no sky อ่านข้อความ
    โตงเตงหลัง กี่นิ้วคับพี่
    เอาท่าไหนจะไปวัดให้ให้ครับ

Junior Member child31764's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    1

ที่ปัดน้ำฝน รวมๆแล้วเท่าไหร่ครับ
    I Love Mazda Family
    - รถไม่แรง แต่แพงคุณค่า -

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ child31764 อ่านข้อความ
    ที่ปัดน้ำฝน รวมๆแล้วเท่าไหร่ครับ
    รุ่นที่ผมออเดอร์มันคู่ละ 300เกือบ400ครับ แต่เนื่องจากผมซื้อเยอะมาก เค้าเลยคิดเหลือคู่ละ330(ยังไม่รวมจัดส่งอีก100กว่าบ าท)

แต่รุ่นอื่นถูกกว่านี้ก็มีนะครับ เดี๋ยวนี้มันมีรุ่นออกมาแทนเป็นกล่องสีเขียวเคลือบยู วี
    คงสนใจแล้วสิครับ ลองไปเดินๆหาๆดูครับ แต่อาจจะยากนิดหนึ่งเพราะใบเล็กขนาดนี้เค้าไม่ค่อยจะ เอามาขายของผมผมเองสั่งไว้1อาทิตย์แหนะ
    แต่ถ้าขี้เกียจไปเดินหาก็เอาของผมไปเลยเหลืออยู่ ขนาดเดียวกัน แบบเดียวกัน คิดให้ไป300 แล้วกัน ถ้าอยู่ใกล้ๆจะวิ่งเอาไปให้ถ้าผ่านนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียค่าส่ง

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    แวะมาเยี่ยมครับพี่......ขอน้ำน้องกินซักขันนะครับ.. .
    อยู่ที่ไหนหละครับ จะเอาไปให้ แต่ผม No แอลกอฮอ นะ