แนะนำอู่ซ่อมฯ ที่ท่านใช้บริการหน่อยครับ (เน้นงานฝีมือ ไปแล้วงานจบครับ)

ชื่อกระทู้: แนะนำอู่ซ่อมฯ ที่ท่านใช้บริการหน่อยครับ (เน้นงานฝีมือ ไปแล้วงานจบครับ)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Question แนะนำอู่ซ่อมฯ ที่ท่านใช้บริการหน่อยครับ (เน้นงานฝีมือ ไปแล้วงานจบครับ)

ขอความอนุเคราะห์ช่วยแนะนำอู่ซ่อมฯ ที่ท่านใช้บริการเป็นประจำหน่อยครับ (เน้นงานฝีมือ ไปแล้วงานจบครับ)
    ผมอยู่ จ.ตากครับ

แนะนำได้ทั่วประเทศนะครับ

ขอบคุณครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เมื่อก่อนเคยให้อู่เบนซ์ทุ่งมังกรทำให้ครับ เพราะความไม่รู้เลยทำไป8เดือน รถก็ดีจริงๆครับ พอมาทบทวนอะไรๆต่างๆก็มาทราบว่า เขาก็ทำรถเราเป็นครั้งแรกเหมือนกัน (รถเก่าเครื่องคาร์บู) 555+++ ก็เลยไปเรียนทำเครื่องกับพี่โดเรหมี ยกเครื่องกันเองใช้เวลาประมาณ2เดือนครับ แต่จริงๆก็2-3อาทิตย์ก็เสร็จแล้วครับ ที่เหลือก็ทำอะไรไปบ้าๆบอๆกันสนุกๆครับ

ตอนนี้กำลังจะทำเครื่องมาสด้า1200ccอีกเครื่องหนึ่งค รับ ก็จะทำเองเหมือนกันครับ

3. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

chevit (07-08-2012), tummax (07-08-2012)

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

เล่นรถเก่าพึ่งอู่อย่างเดียวไม่ได้หรอกครับเราเองก็ต ้องหัดทำหัดศึกษาหาควารู้ไว้ช่วยตัวเองยามที่หาช่างไ ม่ได้ไม่ใช่ว่าจะขับเป็นอย่างเดียวหรือสักแต่ว่ามีตั งค์ที่บอกก็ไม่ใช่อะไรหรอกนะครับเพราะเรื่องอู่นี่กา รันตีให้กันได้อยากจริงๆๆครับบางที่อู่ทำให้รถผมดีแต ่รถคุณทำไม่ดีเพราะมาตรฐานคนเราไม่เท่ากันครับ....ลอ งพิจารณาดูนะครับ...ผมทำมาหลายอู่แต่ตอนนี้เปิดอู่ทำ รถตัวเองครับ555

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (09-08-2012)

เห็นด้วยกับพี่ปุ๊ทะริครับ
    ของผมเครื่องเบาดับ เอาไปทิ้งไว้ที่อยู่ เดือนครึ่ง เปลี่ยนไปเยอะแยะ แก้ไม่ได้
    สรุปสุดท้าย ลากกลับบ้าน เปลี่ยนชุดซ่อมคาบิว 1 ชุด 120 บาท หายสนิท !!!

ในหลายๆครั้งขี้เกียจทำ ไปให้เขาทำ คิดว่าเขามีประสบการณ์มากกว่าเรา น่าจะทำได้ดีกว่าเรา
    แต่ไหนได้ ต้องกลับมาแก้งานทุกครั้งร่ำไป ไปทำแอร์กลับมาวิทยุไม่ติด ไปใส่ปั๊มติ๊กน้ำมันกลับมากรองอากาศหลุดน๊อตหายหมด

มันจึงกลายเป็นการบังคับให้ต้องลงมือเอง

7. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Golf-GTI สำหรับกระทู้นี้ :

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

ไม่ทราบว่ารถท่าน รุ่นไหน สาหัสหรือสภาพขนาดไหน ถึงขนาดประกาศซ่อมทั่วไทยเลยครับ
    ปัญหาแบบนี้ยังหาข้อสรุปชัดเจนไม่แน่นอน แค่ช่างทะเลาะกับเมีย ยังทำรถให้เราไม่ดีเลยครับ
    ขนาดเรายังเบื่อทั้งที่เป็นเจ้าของรถ แล้วช่างเค้าจะยังไง ระยะหลังผมสำรวจใกล้บ้านก่อนครับ
    อย่างน้อยก็มีเวลาเข้าไปดูและประหยัดค่าเดินทางครับ "ช่างดี มีทุกจังหวัด" ผมเชื่ออย่างนั้น..

ปล.ถ้ามีคนบอกว่า 8 พันทำใหม่ทั้งคัน ที่ นราธิวาส อันนี้ผมก็ไม่กล้าไปครับ(ความคิดส่วนบุคคล)

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vw_jacky สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    เห็นด้วยกับพี่ปุ๊ทะริครับ
    ของผมเครื่องเบาดับ เอาไปทิ้งไว้ที่อยู่ เดือนครึ่ง เปลี่ยนไปเยอะแยะ แก้ไม่ได้
    สรุปสุดท้าย ลากกลับบ้าน เปลี่ยนชุดซ่อมคาบิว 1 ชุด 120 บาท หายสนิท !!!

ในหลายๆครั้งขี้เกียจทำ ไปให้เขาทำ คิดว่าเขามีประสบการณ์มากกว่าเรา น่าจะทำได้ดีกว่าเรา
    แต่ไหนได้ ต้องกลับมาแก้งานทุกครั้งร่ำไป ไปทำแอร์กลับมาวิทยุไม่ติด ไปใส่ปั๊มติ๊กน้ำมันกลับมากรองอากาศหลุดน๊อตหายหมด

มันจึงกลายเป็นการบังคับให้ต้องลงมือเอง
    เจอมาคล้ายๆกันครับเอาไปเปลี่ยนเกียร์กลับมาไมล์ไม่ข ึ้นทำไส้สายไมล์เราร่วงกลับไปถามบอกมันไม่น่าจะหลุด สายกราวน์เครื่องก็ไม่ใส่ให้จอดรถเติมน้ำมัน
    สตาร์ทไม่ติดซะงั้น เช็คไปเช็คมาปรากฎว่า ไฟกราวน์เครื่องลงไม่เต็มที่ สรุปก็ต้องมาไล่เก็บงานเอง มันก็พูดยากครับเรื่องอู่นี่
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    ไม่ทราบว่ารถท่าน รุ่นไหน สาหัสหรือสภาพขนาดไหน ถึงขนาดประกาศซ่อมทั่วไทยเลยครับ
    ปัญหาแบบนี้ยังหาข้อสรุปชัดเจนไม่แน่นอน แค่ช่างทะเลาะกับเมีย ยังทำรถให้เราไม่ดีเลยครับ
    ขนาดเรายังเบื่อทั้งที่เป็นเจ้าของรถ แล้วช่างเค้าจะยังไง ระยะหลังผมสำรวจใกล้บ้านก่อนครับ
    อย่างน้อยก็มีเวลาเข้าไปดูและประหยัดค่าเดินทางครับ "ช่างดี มีทุกจังหวัด" ผมเชื่ออย่างนั้น..

ปล.ถ้ามีคนบอกว่า 8 พันทำใหม่ทั้งคัน ที่ นราธิวาส อันนี้ผมก็ไม่กล้าไปครับ(ความคิดส่วนบุคคล)

ครับผม..ผมว่าลองไปถามช่างก่อนก้ดีนะครับ..ความสามาร ถของคนไม่เท่ากัน....ช่างดีดีก็มีครับ...
    ส่วนตัวผมเอง..ผมก็ทำเองแทบทั้งคันแหละครับ...ผมไม่ไ ด้เก่งกาจอะไร...ผมจนครับ- -*..ทำเองบ้างห็ดีครับจะได้รู้ว่ารถเราเป้นอะไร..ควรท ำอย่างไร
    แต่...ไช่...ต้องมีแต่ครับ....ผมเองก้ต้องพึ่งช่าง.. .เช่นตั้งศูนย์...วายริ่งสายไฟ...ระบบแอร์ไรงี้...ผม ก้ต้องจ้างเขาครับ.....
    ...ลองๆดุรถท่านก่อนครับวิเคราะห์+หาสาเหตุ+ไปลองๆๆแ อบๆถามช่างเปรียบเทียบราคา..อันไหนที่พอทำได้ก็ทำ..อ ันไหนที่พอถอดเองได้ก็ถอดไปไห้พี่ช่างเขา...
    จะช่วยเเบ่งเบารายจ่ายครับ..บางอย่างค่าถอดแพงกว่าค่ าทำ- -*
    บางคนซ่อมไม่เป็นแต่ใจรักผมก็เข้าใจครับ...หาข้อมูลเ ปรียบเทียบเยอะๆ....สู้ๆนะครับ..ผมบอกตรงๆรถเก่า...ท ำยังไงก็ไม่จบ100%หรอกครับ
    ของผมแค่วิ่งไกลๆไม่มีปัณหา...อยากไปไหนไปได้ตลอด24ช .ม.+ประหยัด....ก็พอแล้ว
    .....ป.ล.ผมไม่ได้เก่งกาจอะไร...ผู้ชายมือเปื้อนฝุ่น ครับ
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : boy115 สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ต้องยอมรับว่าช่างที่ยอมทำรถเก่าคือมีใจรักจริงๆเพรา ะว่ามันต้องใช้ประสบการณ์และเวลา ส่วนมากช่างที่เจอก็ชำนาญกับเครื่องสมัยใหม่ไปแล้ว ดังนั้นเราต้องมีวิชาอยู่บ้างครับเพื่อให้เอาตัวรอใน สถานการณ์คับขันได้ยกเว้นงานเฉพาะทางแบบที่พี่บอยบอก ก็ต้องพึ่งช่างจริงๆ ผมไปฝึกทำรถมา พึ่งรู้ว่าเครื่องมือแค่นี้ก็รื้อรถและซ่อมรถได้ทั้ง คันแล้ว 5555

ทำกันเองในบ้านครับ

นี่คือโค้ชของผมครับ aka พี่โดเรหมี(โดเรม่อน+หมีเท็ดดี้)

กำลังใจ

สาเหตุที่รถไม่เสร็จ -"-

15. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

chevit (09-08-2012)

Member yoyoyop123's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    เล่นรถเก่าพึ่งอู่อย่างเดียวไม่ได้หรอกครับเราเองก็ต ้องหัดทำหัดศึกษาหาควารู้ไว้ช่วยตัวเองยามที่หาช่างไ ม่ได้ไม่ใช่ว่าจะขับเป็นอย่างเดียวหรือสักแต่ว่ามีตั งค์ที่บอกก็ไม่ใช่อะไรหรอกนะครับเพราะเรื่องอู่นี่กา รันตีให้กันได้อยากจริงๆๆครับบางที่อู่ทำให้รถผมดีแต ่รถคุณทำไม่ดีเพราะมาตรฐานคนเราไม่เท่ากันครับ....ลอ งพิจารณาดูนะครับ...ผมทำมาหลายอู่แต่ตอนนี้เปิดอู่ทำ รถตัวเองครับ555
    เห็นด้วยอย่างแรงกับข้อความของท่านปุ๊นะครับ
    อิอิ

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากทำอะไรถามผมได้ครับ (รู้ทุกอย่าง <-- ขี้โม้) (ลื้อทุกชิ้น อันนี้จริง) แล้วก็ประกอบไม่หมด 555. น๊อตเหลือ อิอิ

Member
    ขอบคุณ
    0

มีสมาชิกรับรึป่าวครับสนใจอยากยกเครื่องใหม่เครื่อง1 200 เปลี่่ยนลูก แหวน แบริ่ง ประมาณนี้ ผมอยู่บางพลัดครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ apssa 2010 อ่านข้อความ
    มีสมาชิกรับรึป่าวครับสนใจอยากยกเครื่องใหม่เครื่อง1 200 เปลี่่ยนลูก แหวน แบริ่ง ประมาณนี้ ผมอยู่บางพลัดครับ
    .......พอมีอู่ที่ทำจบอยู่แถวพระประแดงสนใจใหมครับ.. ว่าแต่รถท่านยังขับมาเองได้ไหมล่ะหรือต้องลากมาทำครั บ...

Member
    ขอบคุณ
    0

[QUOTE=ปุ๊ทะริ;9246039].......พอมีอู่ที่ทำจบอยู่แถวพระประแดงสนใจใหมครับ.. ว่าแต่รถท่านยังขับมาเองได้ไหมล่ะหรือต้องลากมาทำครั บ...[/QU
    ขอเบอร์ติดต่อและที่อยู่ด้วยนะครับ รถไปได้ครับและประมาณราคาคือมีเปลี่ยนลูก แบริ่ง แหวน ครับส่วนฝาเพิ่งทำมา ด้วยนะครับ [email protected] ขอบคุณครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

เงียบจัง

saoturbo's Avatar
    สถานที่
    โคโรน่าคาร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

มีที่นึงครับ ผมไปซ่อมมาแล้วจบทุกอาการครัับ เป้นอู่ที่ซ่อมแค่ยี่ห้อเดียวครับ ผมไปโดนมาหลายที่ไม่จบ เจออู่นี้จบครับ เขาซ่อมให้กับ วิน สองแถวมาสด้า ท่านํ้านนท์ครับ ลองโทรไปถามดูนะครับ 0871062083 ชืื่อ ช่างหม่อง ครับ

Bookmarks