สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวและขอคำแนะนำเรื่องการดูแลรักษา มาสด้าแฟมิเลียในเบื้องต้นด้วยครับ

ชื่อกระทู้: สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวและขอคำแนะนำเรื่องการดูแลรักษา มาสด้าแฟมิเลียในเบื้องต้นด้วยครับ

Junior Member fathunter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Red face สมาชิกใหม่ขอแนะนำตัวและขอคำแนะนำเรื่องการดูแลรักษา มาสด้าแฟมิเลียในเบื้องต้นด้วยครับ

สวัสดีทุกท่านครับ ผมสมาชิกใหม่ชื่อ Fat อยู่เชียงใหม่ นะครับ พอดีอีกวันสองนี้ผมกำลังจะได้ครอบครองมาสด้า แฟมิเลีย 1.3 ปี 1991 แต่ตอนนี้ผมบอกตรงๆ เลยครับ ว่าผมยังไม่มีความรู้เรื่องการดูแลรักษาเท่าที่ควรเล ย เลยใคร่รบกวนขอแนะนำเรื่องการดูแลรักษารถเลยครับว่าท ำอย่างไรจะทำให้มันอยู่กับเราในสภาพดีได้นานที่สุดอ่ ะครับ ตั้งแต่เรื่องเติมน้ำมันเลยครับ ว่าควรเติมน้ำมันอะไรดี 91 หรือ แก๊ส 95 หรือ แก๊ส 91 หรือว่าผมควรติดแก๊สดีครับ อย่างไหนจะดีสำหรับเครื่องยนต์ที่สุด ขอรบกวนแนะนำการดูแลรักษารถทุกด้านด้วยครับ อ้อ อีกอย่างครับ คือ รถคันนี้ บางครั้งผมต้องใช้เดินทางไกล คือ ผมทำงานที่กำแพงเพชร แต่บ้านอยู่เชียงใหม่ ซึ่งบางครั้งคงต้องขับรถ ไปกลับ กำแพงเพชร - เชียงใหม่ ดังนั้น จะต้องดูรถอย่างไรบ้างครับสำหรับกรณีผม และขอรบกวนขอคำแนะนำอีกอย่างหนึ่งครับ เรื่องอู่ซ่อมรถมาสด้า แฟมิเลีย ที่เชียงใหม่ หรือ กำแพงเพชร อยู่ที่ไหนบ้างครับ เผื่อหากรถเกิดมีปัญหาจริงคงต้องไปใช้บริการครับ

ปล. แล้วควรมีอุปกรณ์อะไรติดรถไว้บ้างครับเผื่อจะได้ใช้แ ก้ปัญหาเฉพาะหน้า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ

Fat

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สวัสดีครับพี่fat ผมน้องวีขอฝากเนื้อฝากตัวและยินดีต้อนรับครับพี่ ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับและยินดีที่จะแชร์ประสบการณ ์อันน้อยนิดของผมนะครับ อาจจะไม่ถูกทั้งหมดนะครับแต่ก็รวมๆน่าจะใช้ได้ครับ

เป็นการดูแลสภาพทั่วไปของรถยนต์นะครับ เวลาขับขี่สิ่งที่สำคัญต้องใช้หูฟังครับ เพราะว่าเราต้องฟังเสียงเครื่อง สังเกตุเสียงแปลกต่างๆจากเครื่องยนต์ กลิ่นเผาใหม้ เวลาซ่อมช่างอาจจะถามครับว่าเราเริ่มสังเกตุอาการได้ จากเสียงแบบนี้ อย่างรถผมเสียงเหมือนนกกำลังซ่ำกันในรถครับ จิ๊บๆๆๆๆๆ พอตรวจดูตกใจมากครับ ผมอ้วนไปครับ สปริงเบาะดังครับ ตรึกโป๊ะ -"- แต่ตอนนี้ผมผอมแล้วนะครับ อิอิ

มาเข้าเรื่องนะครับ

1. ยางรถยนต์
    การตรวจลมยาง รถเก๋งจะอยู่ที่32ปอนด์ครับโดยเฉลี่ยนะครับ ส่วนรถกระบะผมไม่แน่ใจครับต้องถามพี่ๆ ผมเดาว่าก็ไม่มากจากนี้เท่าไหร่ อย่าปล่อยให้ยางอ่อนนะครับเพราะว่ากินน้ำมันครับ และก็อันตรายด้วยครับ

2. ระดับของเหลวต่างๆของรถยนต์ครับ เช่น น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ น้ำฉีดกระจก น้ำกลั่นแบตเตอรี่ ฯลฯ

2.1 น้ำมันเครื่อง การตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่อง อุ่นเครื่องแป๊ปนึงครับ ทำหน้าหล่อๆแล้วใช้ก้านวัดระดับน้ำมันเครื่อง ให้ระดับน้ำมันเครื่องอยู่ระหว่าง" F " กับ " L " แสดงว่าระดับน้ำมันเครื่องปกติ อย่าเติมน้ำมันเยอะไปนะครับทำให้เครื่องยนต์เสียหายไ ด้ครับ

2.2 น้ำมันเกียร์ ก็ให้อยู่ในระดับครับ

2.3 น้ำมันเบรค ก็เช่นกันครับอย่าให้พร่องเลยนะครับ ควรจะให้อยู่ตรง MAXทุกครั้ง และก็ลองย้ำๆตรวจสอบอยู่บ่อยๆ เพราะว่าถ้าน้ำมันเบรกหมดแล้วพุ่งเข้าหารถข้างหน้าก็ เหมือนตอร์ปิโดดีๆนี่เอง รถมาสด้าแข็งมากครับ 5555++

2.4 น้ำมันคลัชก็เหมือนกันครับ ให้Maxไว้ก่อนครับ

2.5 น้ำฉีดกระจก ก็ใช้น้ำยาล้างจานผสมเข้าไปก็ได้ครับ ที่ปัดน้ำฝนก็ดูใบว่ามันเสื่อมมั้ยก็หามาเปลี่ยนครับ

2.6 น้ำกลั่นแบตเตอรี่ ก็ตรวจดูทุกครั้งให้อยู่ในระดับครับ

3. กรองเบนซิน ควรจะตรวจดูขี้ตะกันและผงฝุ่นที่มากับน้ำมันด้วยนะคร ับเพราะว่าถ้าหลุดจากนี้ไปเข้าคาร์บูก็เครื่องมีปัญห าครับ ผมแนะนำให้พี่เปลี่ยนพร้อมกันตอนล้างคาร์บูครับ

4. ล้างคาร์บูครับ ถอดมาล้างพวกผงฝุ่นบ้างครับ ถ้าเดินทางบ่อยๆก็ล้างเร็วหน่อยซักเดือนละครั้ง แต่ถ้านานๆทีก็นึกได้ค่อยล้างครับ 5555+++

5. ดูสายพานครับ ถ้ามีร่องรอยแตกก็เปลี่ยนเลยครับ แล้วก็ตั้งสายพานให้กดลงได้เล็กน้อยครับ

6. ระบบไฟครับ ตรวจดูว่าหนูมาแทะสายไฟ มีเทปพันตรงไหนหลุดก็พันให้เรียบร้อย ไฟหน้า ไฟเบรค ไฟเลี้ยว เปลี่ยนหลอดไฟเพื่อความปลอดภัยครับ

7. ดูความเรียบร้อยในห้องโดยสารครับ น้ำมันซึม น้ำรั่ว เบาะขาด หนูเข้ามาซ่ำกัน ฯลฯ

8. ล้างรถครับ ก็ดูแลให้สะอาดอยู่เสมอครับ ทุกครั้งที่เราล้างรถ เราจะเจอปัญหาเสมอครับ ไม่เชื่อลองดูครับ 555++

9. หาเครื่องมือมาติดรถ พวกประแจต่างๆ บล็อคขัน ไขควง คิม มีด เชื่อกลาก แม่แรง เราไม่รู้หรอกครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น

10. ถ้าต้องการใช้แก๊สโซฮอลก็เปลี่ยนสายน้ำมันให้รองรับกับแก๊สโซฮอลครับเพราะว่ าสายเดิมอาจจะกร่อนอยู่แล้ว ก็เปลี่ยนให้เรียบร้อยครับ

ท้ายสุดถ้ารักที่จะรักษารถให้นานๆต้องหมั่นสังเกตุแล ะนำออกมาขับบ่อยๆครับ แก้ตามอาการ ป้องกันก่อนถ้าจำเป็น ระมัดระวังในการขับขี่ให้เหมือนยิ่งกว่าป้ายแดง และพึงระลึกเสมอว่าเขามีชีวิต คุยกับเขาบ่อยๆ เชียงใหม่-กำแพงเพชรคงคุยกันได้ยาวเลยครับ

ไม่ต้องเชื่อตามที่ผมบอกมาก็ได้ครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวทั้งหมดครับ อาจจะไม่ครอบคลุมที่พี่ถาม รอพี่ๆท่านอื่นๆมาแนะนำครับ ผมยังขับรถไม่แข็งเหมือนกันครับ ทุกๆวันตื่นเต้นเสมอ ^^v

ปล. ลืมครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะครับ

น้องวีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 09-08-2012 เมื่อ 23:53

3. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

mink07 (17-11-2012), no school today pattaya (10-08-2012)

Junior Member fathunter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอ้...ขอบคุณมากครับน้องวี พี่ได้ความรู้ในการดูแลรถเยอะเลยครับ เดี๋ยวถ้าได้รถมาจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ (เห่อรถใหม่แหะๆ) เผื่อจะได้ขอคำแนะนำในการตกแต่งรถให้ดูสวยงามบ้างครั บ อย่างไรก็ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรคงต้องขอรบกวนอีกสักครั้งและหลายๆ ครั้งนะครับ

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

สวัสดีพี่ชาย ยินดีด้วยนะครับ น่ารักจังขับรถไปทำงานไกลมาก นับถีอพี่ชายจริงๆ ค่อยๆเป็นค่อยไปครับ ผมซิกแซกเป็นแฟนกับคุณฟองเบียร์และเป็นน้องชายคนเล็ก บ้านอบอุ่นหลังนี้ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fathunter อ่านข้อความ
    โอ้...ขอบคุณมากครับน้องวี พี่ได้ความรู้ในการดูแลรถเยอะเลยครับ เดี๋ยวถ้าได้รถมาจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ (เห่อรถใหม่แหะๆ) เผื่อจะได้ขอคำแนะนำในการตกแต่งรถให้ดูสวยงามบ้างครั บ อย่างไรก็ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรคงต้องขอรบกวนอีกสักครั้งและหลายๆ ครั้งนะครับ
    ด้วยความยินดีครับพี่fat ผมก็มีมาสด้า1300เหมือนพี่ครับ ก็ไม่ค่อยเป็นเหมือนกันเห็นพี่ๆในบอร์ดเขาเล่นกันผมก ็เลยหามาเล่นบ้างก็อาศัยดูพี่ๆเขาทำรถและให้ข้อมูลมา อ่ะครับ ส่วนหนึ่งก็เอามาจากบทความต่างๆในอินเตอร์เนทและก็จา กประสบการณ์ครับพี่ เรื่องแต่งรถสวยผมไม่ค่อยถนัดครับ แต่ถ้าพี่ถามอะไรมาแล้วผมตอบไม่ได้ ผมจะไปถามผู้รู้ให้อีกทีครับ 555+++

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

ยินดีตอนรับครับพี่ชาย ผมดาเป็น น้องพี่วี พี่ซิกแซกและเป็นพี่ชายน้องฟองเบียร์ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับครับ รถมาเมื่อใหร่ก็ถ่ายรูปมาอวดโฉมกันมั่งนะครับ ผมโอเล่พิษณุโลก แวะผ่านมาทางนี้ก็ทักทายได้นะครับ ส่วนเรื่องการดูแลรักษาแม่ทัพวีสุดหล่ออธิบายหมดแล้ว ไม่เหลืออะไรให้ผมอธิบายต่อเลย อิอิ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับ รถมาเมื่อใหร่ก็ถ่ายรูปมาอวดโฉมกันมั่งนะครับ ผมโอเล่พิษณุโลก แวะผ่านมาทางนี้ก็ทักทายได้นะครับ ส่วนเรื่องการดูแลรักษาแม่ทัพวีสุดหล่ออธิบายหมดแล้ว ไม่เหลืออะไรให้ผมอธิบายต่อเลย อิอิ
    หงะ พี่โอเล่ พี่ก็กล่าวเกินไปครับ มันน่าจะมีอะไรบ้างที่ผมคาดไม่ถึงนะครับ 555++

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หงะ พี่โอเล่ พี่ก็กล่าวเกินไปครับ มันน่าจะมีอะไรบ้างที่ผมคาดไม่ถึงนะครับ 555++
    อ้าวช่วงนี้แม่ทัพอ้วนขึ้นเหรอ เข็มขัดถึงคาดไม่ถึง อิอิ ตึ๊งโป๊ะ....
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ ผมก็พึ่งได้ใหม่มา ก็ใคร่อยากรู้เหมือนกับท่าน ได้กระทู้ท่านนี่แหละครับ เป็นความรุ้

ขอบคุณ พี่วี ด้วยนะครับ ที่มาแบ่งปันความรู้

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

สวัสดีครับพี่ Fat ผมน้องเปิ้ลครับฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับผม
    ปล.อาจารย์ วีความรู้แน่นนนนมากครับผม
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

Bookmarks