วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: วันอาทิตย์23กันยา55รวมรถถีบโบราณ-พบกัน-ปั่นเที่ยว วันคาร์ฟรีเดย์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mankuzo อ่านข้อความ
    แล้วถ้านำรถยนต์ไปด้วย จอดไหนได้ครับ (นานแค่ไหนด้วย)
    สะพานมัฆวาน จอดได้ทั้งวัน มีชาวโบราณนำไปจอดกันหลายคัน....

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อย่างที่บอยบอกครับ ที่สะพานมัฆวาน(ไม่ใช่ขอบสะพานนะครับ แต่เป็นถนนที่หัวถนนหรือปากทางคือสะพานมัฆวาน ) สามารถนำรถยนต์ไปจอดได้ทั้งวัน กลางคืนก็จอดได้ถ้าไม่กลัวหาย วันนั้นก็คิดว่าคงมีจอดกันหลายคัน
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

Angry เส้นทางการปั่น

กลุ่มดอนเมืองจะมากัน 5 คนขึ้นไปครับและมีน้องที่ทำงานอยู่ด้วยกันมาอีกคน เรื่องเส้นทางการปั่นตามพวกเสือหมอบนี่เราคงตามเขาทั นได้ยาก แล้วเขาปั่นย้อนไปย้อนมา จากลานพระรูป ไปสนามหลวง แล้วกลับมาเริ่มที่ลานพระรูปใหม่อีก ทำให้ระยะทางรวมเป็น 14 กม. ยืดไกลขึ้นกว่าเดิมที่เราวางแผนกันไว้ เวลาพวกเรารวมพลปั่นกันก็จะมีครอบครัวบางครอบครัวพาเ ด็กและผู้หญิงมาด้วยซึ่งเป็นเรื่องดีที่ได้ทำกิจกรรม ร่วมกันในครอบครัว และเวลาเราปั่นจะไม่เน้นความเร็ว เราจะปั่นไปเรื่อย ๆ เกาะกลุ่มกันไปไม่ทิ้งกัน ซึ่งแม้ว่าเราจะปั่นเป็นกลุ่มสุดท้ายตามกลุ่มเสือหมอ บซึ่งเขาเร็วกว่า สักพักเราก็จะถูกแยกกลุ่มออกมาโดยปริยาย เมื่อเป็นอย่างนี้เราจะแยกไปจากกลุ่มเสือหมอบตั้งแต่ สนามหลวงเป็นต้นไปเลยดีไหมครับ แล้วไปตามเส้นทางที่เคยวางแผนไว้ระยะทางรวมไม่น่าเกิ น 10 กม. จอดแวะบ้างตามรายทางที่เป็นจุดสำคัญ ไปจนถึงสวนลุมพินี ส่วนขากลับค่อยปิดท้ายขบวนเสือหมอบมาตามเส้นทางสิ้นส ุดที่สะพานมัฆวาน ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เห็นด้วยครับพี่ชัช เพราะน่าจะใช้เวลามากถ้าขี่ตามเส้นทางที่เขากำหนด เราเน้นพบปะสังสรรค์ ปั่นพอเป็นพิธ๊ แล้วก็แวะมาคุยกันให้หายคิดถึงกันที่มัฆวาน น่าจะดีครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chat อ่านข้อความ
    กลุ่มดอนเมืองจะมากัน 5 คนขึ้นไปครับและมีน้องที่ทำงานอยู่ด้วยกันมาอีกคน เรื่องเส้นทางการปั่นตามพวกเสือหมอบนี่เราคงตามเขาทั นได้ยาก แล้วเขาปั่นย้อนไปย้อนมา จากลานพระรูป ไปสนามหลวง แล้วกลับมาเริ่มที่ลานพระรูปใหม่อีก ทำให้ระยะทางรวมเป็น 14 กม. ยืดไกลขึ้นกว่าเดิมที่เราวางแผนกันไว้ เวลาพวกเรารวมพลปั่นกันก็จะมีครอบครัวบางครอบครัวพาเ ด็กและผู้หญิงมาด้วยซึ่งเป็นเรื่องดีที่ได้ทำกิจกรรม ร่วมกันในครอบครัว และเวลาเราปั่นจะไม่เน้นความเร็ว เราจะปั่นไปเรื่อย ๆ เกาะกลุ่มกันไปไม่ทิ้งกัน ซึ่งแม้ว่าเราจะปั่นเป็นกลุ่มสุดท้ายตามกลุ่มเสือหมอ บซึ่งเขาเร็วกว่า สักพักเราก็จะถูกแยกกลุ่มออกมาโดยปริยาย เมื่อเป็นอย่างนี้เราจะแยกไปจากกลุ่มเสือหมอบตั้งแต่ สนามหลวงเป็นต้นไปเลยดีไหมครับ แล้วไปตามเส้นทางที่เคยวางแผนไว้ระยะทางรวมไม่น่าเกิ น 10 กม. จอดแวะบ้างตามรายทางที่เป็นจุดสำคัญ ไปจนถึงสวนลุมพินี ส่วนขากลับค่อยปิดท้ายขบวนเสือหมอบมาตามเส้นทางสิ้นส ุดที่สะพานมัฆวาน ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรกันบ้างครับ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เส้นทางการปั่นเห็นด้วยกับพี่ชัชและคุณไพบูลย์ครับ คือปั่นรั้งท้ายขบวน ปั่นไปเรื่อยๆตามเส้นทางถนนราชดำเนิน และเสนอแวะจอดที่ถนนผ่ากลางสนามหลวง เพื่อถ่ายรูปหมู่เก็บเอาไว้เป็นที่รฤก หลังจากนั้นแล้วปั่นออกจากสนามหลวงไปทางถนนท่าพระจัน ทร์(ข้างกำแพงธรรมศาตร์)เลี้ยวซ้ายตรงไปเรื่อยๆผ่านท ่าช้าง ท่าเตียน แวะจอดที่หน้าวัดโพธิ์ เข้าไปไหว้พระนอนองค์ใหญ่ ออกมาแล้วก็ตั้งขบวนใหม่ปั่นไปทางกระทรวงกลาโหม แวะถ่ายรูปที่ตึกกระทรวงฯและปืนใหญ่ หลังจากนั้นปั่นไปที่เสาชิงช้าจอดรถกลางลาน ถ่ายรูปหมู่ เข้าไปไหว้พระ แล้วก็ปั่นต่อไปที่ลานพลับพลาเจษฎาบดินทร์หยุดที่นั่ น รอให้คนมากันครบๆแล้วก็ปั่นข้ามถนนราชดำเนินเข้าสู่ส ะพานมัฆวานเป็นจุดสุดท้าย คิดว่าน่าจะมาถึงเวลาประมาณ11.00 น.(สองชั่วโมงกว่าๆ)

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 17-09-2012 เมื่อ 17:51
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เอาภาพบรรยากาศเก่าๆมาให้ชมกันครับ

รูป รูป    

มาตรฐาน เส้นทางปั่น

เห็นด้วยกับคุณไพบูลย์ และวสันต์ครับ เราจะได้มารวมพลพูดคุยกันที่มัฆวานเร็ว ๆ และมีเวลาอยู่ที่นี่นานหน่อย ถ้าเป็นไปได้ใครมีของสวย ๆ อะไหล่งาม ๆ หรือของแปลก ๆ หายากมาโชว์ด้วยก็ดีสิ จะได้ให้พวกเราได้จับลูบคลำกันบ้าง รวมทั้งใครต้องการขายของที่เกี่ยวกับจักรยานโบราณก็น ำติดไม้ติดมือมาจำหน่ายด้วยก็ได้ ไม่ผิดกติกาใช่ไหมครับ จะได้มีกิจกรรมหลากหลายมากขึ้น การรวมพลครั้งนี้ของพวกเราไม่ได้จัดบ่อย ๆ นะครับ ไม่รู้ว่างานนี้ทราบถึงหูนักข่าวบ้างหรือเปล่า เห็นบางช่องชอบถ่ายทำรายการเกี่ยวกับจักรยาน เช่น Thai PBS ถ้าเขารู้อาจอยากมาถ่ายไปออกทีวีบ้างก็เป็นไปได้ ใครพอรู้จักพวกนักข่าวหรือคนทำรายการทีวีบ้างไหมครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตามความเห็นของตัวเอง การซื้อ-ขายอะไหล่มันเป็นเรื่องปรกติอยู่แล้วครับ หากมีของวางพอหอมปากหอมคอ ไม่เตะตาเทศกิจก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ส่วนของแปลกๆที่หากใครจะเอามาโชว์ในวันนั้น หากเป็นของชิ้นใหญ่ๆก็คงจะเป็นจักรยาน ซึ่งช่วงนี้ฟ้าฝนมันไม่ค่อยจะเป็นใจสักเท่าไร คิดว่าทุกๆคนก็คงอยากเอารถคันเก่งมาด้วยกันทั้งนั้น แต่หากฝนยังครึ้มก็คงไม่เสี่ยง สำหรับตัวเองก็คงจะเอาคานไขว้มาครับ เอาคันที่ไม่มีสีแล้ว ไม่ต้องกลัวเปียกฝน และหากพ้นวันคาร์ฟรีเดย์ไปแล้ว หมดฝน เข้าหน้าหนาวแล้ว อยากจะขอคำปรึกษาเรื่องรวมตัวรถถีบโบราณที่สะพานมัฆว านอีกสักครั้งครับ คราวนี้เน้นเอารถออกมาจอดให้ชมอย่างเดียว จะได้ขนมาหลายๆคันหน่อย วันคาร์ฟรีเดย์ก็เอาเท่านี้ก่อน กลัวฝนครับ

Member phanupongha's Avatar
    สถานที่
    โบราณบิน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ YUT MCOT อ่านข้อความ
    มันมาอีกแล้ว บ้านผมจะรอดไหมเนี่ยt_t
    มันต้องรอดซิพี่ เพราะท่านนาย ก. บอกเอาอยู่คร่าาาา

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ฟังพยากรณ์อากาศบอกว่า วันที่23 กันยายนนี้ ฝนท่าจะตก ก็ไม่รู้ว่าจะมากน้อยยังไง แต่ก็จะไปครับ เพราะคิดว่ายังไงก็คงไม่ตกทั้งวันอยู่แล้ว แต่ก็คิดว่าคงจะมันส์ดีครับ วันอาทิตย์นี้

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ไปๆๆๆครับ แต่เรื่องลงทะเบียนโบราณต้องดูฟ้าฝนอีกทีครับ ไม่น่าใว้ใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mommam001 : 20-09-2012 เมื่อ 09:20
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จากสถานการณ์ฟ้า-ฝนในช่วงนี้ เห็นทีพรุ่งนี้คงต้องเอารถออกมาทาน้ำมันเครื่องกันไว ้ก่อน แล้วก็เตรียมหาซื้อโซเน็กเอามาฉีดตอนหลังจากเลิกปั่น แล้ว แต่ไปแน่นอนครับ หากฝนครึ้มๆคนก็อาจจะมาน้อย แตมากน้อยก็ไม่เป็นไรครับ วันคาร์ฟรีเดย์หยุดใช้รถหนึ่งวันก็โอเคแล้ว สำหรับตัวเองขับรถมาในวันคาร์ฟรีเดย์(ขนจักรยานมาปั่ น..ดูแปลกๆ) แต่ก็วันธรรมดางดใช้รถยนต์ครับ ใช้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์ แล้วพบกันวันที่23ครับ

คนรักษ์ของเก่า's Avatar
    สถานที่
    ราชดำเนิน คลาสสิค คลับ
    ขอบคุณ
    0

ผมไปด้วยคนนะครับ พี่ๆ เดินทางปลอดภัยทุกท่านนะครับ
    นายชิงชัย ศรีประไพ
    ธ.กรุงเทพ เลขบัญชี 2120749284 สาขาอินทรารักษ์
    สอบถามหรือสั่งของ 080-5933553 แชมป์
    ***หมายเหตุ ของที่สั่งไว้จะส่งทุกวันพุธ***
    หรือดูของได้ที่

เจอกันยิ้มให้ ทักทายกัน รถคุณพังกูยันให้

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ข่าวดี มาแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทางรายการ "รถนิยม" ติดต่อถ่ายทำรายการมาแล้วครับ พี่น้องชาวจักรยานโบราณคลาสสิกทุกท่าน เตรียมตัวหล่อสวยกันได้เลย นัดเจอกันลานพระรูป 6.00 น.
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานฝนตกหนัก วันนี้ก็ลุ้นอีกวันนึงครับ ยังนึกๆอยู่ว่าจะเอาคันไหนไปสู้กับฝน(หากมา) ปีนึงมีครั้งเดียวครับสำหรับเทศกาลวันคาร์ฟรีเดย์ แต่ที่ผ่านๆมาพอถึงวันงาน ฝนมักจะไม่ตก ปีที่แล้วก็เหมือนกัน หวังว่าปีนี้คงจะโชคดีเหมือนปีที่แล้่วครับ

Bookmarks