My Lovely "Wing" - หน้า 2

ชื่อกระทู้: My Lovely "Wing"

Member keng530's Avatar
    สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ชักภาพคู่พ่อหลวงสักภาพครับ

Name:  IMG_6563.jpg
Views: 474
Size:  72.6 KB

เพื่อนผมยังไม่หายคันบอกอยากไปทะเล อ่ะจัดให้ ไปหาดปึกเตียนละกัน ขำขำ

Name:  IMG_6568.jpg
Views: 649
Size:  40.6 KB

สุดท้ายทริปนี้ ทริปลองรถ มีทั้งสุขมีทั้งทุกข์ เวสป้ามันก็แรงใช่ย่อยนะครับผมตามไม่ทันเหมือนกัน แต่มันก็เสียอยู่บ่อยๆเช่นกัน ฮ่าๆๆ

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ไปงานขึ้นบ้านใหม่ของเพื่อนที่สระบุรี ด้วยความที่คัน ชอบขับรถเป็นทุนเดิม หลังจากจบงาน จึงได้ขับขึ้นเขาใหญ่ ลัดเลาะไปวังน้ำเขียว

ภาพนี้ระหว่างทางเข้า toscana ซึ่งยังสร้างไม่เสร็จ แต่เห็นฉากหลังสวยดี เลยขอสักภาพ

Name:  IMG_6629.jpg
Views: 2449
Size:  55.5 KB

ภาพนี้ถ่ายบริเวณเขื่อนลำพระเพลิง ถนนเส้นนี้สวยงามมากครับ โค้งก็สวย วิวก็งาม ถนนดีด้วยไปลองมาแว้ว

Name:  IMG_6636.jpg
Views: 741
Size:  33.3 KB

และสุดท้ายกับภาพนี้ "ฝรั่งทัวริ่ง วิ่งทั่วไทย" ผมเจอเขาน้ำมันหมดแถวปากทางวังน้ำเขียว จึงช่วยถีบไปจนเจอปั๊มน้ำมันชาวบ้าน ซึ่งหลังจากเติมน้ำมันและรถใช้งานได้ตามปกติแล้ว
    จึงได้คุยกันและสอบถาม ได้ความว่าอยู่ไม่ไกลจากบ้านผมเท่าไหร่ จึงได้มีเพื่อนร่วมทางขับกลับพร้อมกัน

Name:  IMG_6656.jpg
Views: 554
Size:  56.2 KB

จบทริปนี้ คันจัดซัดไปห้าร้อยกว่าโล ตูดด้านเลยกรู

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ทริปสุดท้ายของวิงเมื่อปลายปี 54 เด๋วค่อยลงนะครับ เป็นทริปใหญ่ที่สุดในชีวิตของผมและเพื่อนเลยแหละ เช่นเดิม 2 คัน 2 คน ไม่มีรถเซอร์วิส
    ผมและเพื่อนซ่อมรถไม่เป็นซะด้วย ได้แค่นิดหน่อยผิวเผิน แต่ในใจผมทุกครั้งที่ออกทริป คิดเพียงแค่ว่า เราไหวรถก็ต้องไหว เพราะเราไมได้ซัดอะไร ตามสโลแกน "ช้าแต่แช่"

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ทริปสุดท้ายที่เดินด้วย Wing อย่างที่บอกว่าเป็นทริปที่ไกลที่สุดและโหดที่สุดสำหร ับพวกผมสองคน แพลนเริ่มต้น กรุงเทพ - ตาก เพื่อไปงานแต่งงานของน้องที่ทำงาน
    แต่เนื่องด้วยช่วงนั้นน้ำท่วม การที่จะออกจากกรุงเทพ ต้องวิ่งอ้อม โดยคร่าวๆคือ ลาดพร้าว - ลำลูกกาคลอง11 - องครักษ์ - เขาหินซ้อน - ภาชี - อ่างทอง คือผมพยายามที่วิ่งตัดถนนสายหลักให้ได้ไวที่สุด
    โดยไม่รู้ว่าเส้นทางข้างหน้าเป็นอย่างไร ไม่เคยไป ดูแผนที่คร่าวๆ แล้วจับจุดหมายปลายทางไปเรื่อย ออกเดินทางตอนเที่ยงคืน

รูปนี้เตรียมพร้อมอยู่ที่ปั๊มน้ำมันเลียบทางด่วนแถว Crystal park

Name:  IMG_6958.jpg
Views: 818
Size:  51.6 KB

พักรถแถวองครักษ์ เนื่องจากเวสป้าเพิ่งทำเสร็จจากอู่ตอนเย็นแล้วออกวิ่ งทริปเลย เช็คสภาพกันไปเรื่อย

Name:  IMG_6963.jpg
Views: 837
Size:  55.0 KB

ใกล้จะถึงตากขอถ่ายภาพนิดนึง ตาจะปิด ขับมาทั้งคืนละ หลังจากถ่ายภาพนี้ เวสป้าก็เริ่มมีอาการ

Name:  IMG_6969.jpg
Views: 473
Size:  35.4 KB

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

พวกเรามาถึงตากตอนประมาณบ่ายโมง ก็เข้าไปไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เป็นที่เคารพของชาวเ มืองตากกันก่อนเลย

Name:  IMG_6972.jpg
Views: 516
Size:  36.0 KB

เย็นวันนั้นเจ้าภาพงานแต่งก็พาเราไปเลี้ยงอาหารริมน้ ำ (โทรมาปลุกจนแทบไม่ได้นอน ฮ่าๆๆ)
    และเพื่อนผมก็ได้พบรักที่เมืองตากแห่งนี้นี่เอง เป็นพนักงานต้อนรับของโรงแรมเวียงตาก (ถ้าจำชื่อโรงแรมไม่ผิดนะ) ไม่แน่อาจจะได้ไปรำลึกความหลังที่นี่อีกครั้งก็ได้ กิกิ

ถ่ายกับสะพานข้ามแม่น้ำ (จำชื่อไม่ได้อ่ะ)

Name:  IMG_6977.jpg
Views: 479
Size:  31.4 KB

อันนี้ผมเอง กับสะพานสุดสวย แต่ถ่ายไม่สวย แบบว่าไม่มีฝีมือทางการถ่ายภาพอ่ะครับ

Name:  IMG_6990.jpg
Views: 441
Size:  20.0 KB

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

เช้าวันต่อมา พวกเราขอไม่ไปร่วมงานเช้า เนื่องจากขับรถมาไกลทั้งที ขอเที่ยวหน่อยละกัน แต่ไปร่วมงานเย็นแน่นอน ก็เลยเที่ยวอยู่แถวจังหวัดตากนั่นแหละ

และนี่เป็นสถานที่แรกที่พวกเราได้แวะไปเที่ยวกัน

Name:  IMG_7000.jpg
Views: 561
Size:  79.1 KB

ทีเด็ดของสถานที่แห่งนี้ ต้นกระบากใหญ่ ใหญ่จริงๆ กว่าจะได้ดูทำเอาเหนื่อย ทางเดินชันเกิ๊น (แก่แล้ว)

Name:  IMG_7008.jpg
Views: 710
Size:  45.1 KB

พวกเรากลับมาที่เมืองตากอีกครั้งเพื่อเตรียมตัวไปร่ว มงานแต่งตอนเย็นด้วยสภาพชุดสุดแย่ ฮ่าๆๆ กลับจากงานเย็น เราก็มาดริ๊งต่อที่ร้าน "แรด" ซึ่งอยู่หลังโรงแรมที่พักนั่นแหละ
    ติดใจจากคืนวันก่อน ก็เลยแรดเป็นคืนที่สองติดต่อกัน เมาทั้งวัน คันทั้งคืน ฮ่าๆๆ

และจากร้าน "แรด" เราสองคนก็ได้คุยกันว่า
    ผม : เฮ๊ย พรุ่งนี้เอาไง จะกลับเลยป่ะ หรือจะขึ้นเชียงใหม่
    เพื่อน : เออน่าสน ไปๆ (แต่รถ********ไม่สมบูรณ์นะ อาการแย่ลงเรื่อยๆ)

โดยที่พวกเราลืมคิดไปว่า ระยะทาง ตาก - เชียงใหม่ ไปกลับ เท่ากับเดินทางกลับถึงกรุงเทพเลยนะ

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

หลังจากเมาเสร็จเรียบร้อย ตื่นขึ้นมาออกเดินทางขึ้นเชียงใหม่กันต่อตอนตี 4 ครึ่ง โดยประมาณ
    และเวสป้าก็มีปัญหาอยู่เรื่อยไป ก็ถูๆไถๆ กันจนไปถึงเชียงใหม่ตอนบ่ายกว่าๆ

ออระหว่างทางขาไป เจอเหล่า mc ขับสวนทางกันตลอด เราก็โบกมือทักทาย คาดว่าน่าจะไปงานกันที่ตาก หากใครจำได้ มาทักกันได้นะครับ

เข้าที่พักแถวประตูเมืองเชียงใหม่ สถานที่แรกที่เราไปก็คือ งานพืชสวนโลก อุว้าวววววว

Name:  IMG_7014.jpg
Views: 447
Size:  41.8 KB

อยากให้รู้ว่าตูมาจากกรุงเทพ ฮ่าๆๆ ช่วงนี้จะมีแต่ภาพคนนะครับ หากสะกิดตาสะกิดใจ ผ่านไปได้เลยครับ

Name:  IMG_7018.jpg
Views: 474
Size:  65.1 KB

ตัวนี้สวยมาก

Name:  IMG_7028.jpg
Views: 460
Size:  33.2 KB

พวกเรามาถึงก็บ่ายสองกว่าๆละ ก็พูดคุยกันได้ความว่า เราจะไม่เข้าไปข้างใน ไม่คุ้ม เวลาไม่พอ ไปที่อื่นกันดีกว่าจริงๆแล้วค่าบัตรมันแพงอ่ะ ฮ่าๆๆ (แรดจริงมาถึงแล้วไม่เข้า)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย keng530 : 12-08-2012 เมื่อ 14:14

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

เจอสถานที่เหมาะกับการถ่ายแกลอรี่ (ที่จอดรถที่งานพืชสวนนั่นแหละ) ก็เลยจัดไปซะหน่อย สังเกตุว่าถังน้ำมันสำรองจะต้องติดรถผมไปทุกที่ เพราะเจ้าเวสป้านั่นแหละ

Name:  IMG_7033.jpg
Views: 559
Size:  49.9 KB

และภาพทางเข้างาน วู้ว

Name:  IMG_7037.jpg
Views: 580
Size:  68.3 KB

ทีเด็ดที่เราจะต้องไปให้ได้ พระธาตุดอยสุเทพครับ

Name:  IMG_7038.jpg
Views: 1049
Size:  81.2 KB

ถึงตรงนี้ผมขึ้นไปแค่คันเดียว เพื่อภาพนี้ภาพเดียว (แรดจริงๆ) โดยที่เวสป้ารออยู่จุดชมวิว เนื่องจากเบรคมีปัญหา เดี๋ยวขาลงมีอุบัติเหตุ เลยไม่ขึ้นดีกว่า
    ผมก็เลยรีบขึ้น รีบลง เพื่อที่จะกลับเข้าเมืองไปเดินเที่ยวตลาดกลางคืนต่อก ันอีก

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

คืนนั้ั้นพวกเราไม่ดื่ม (เป็นไปได้) เพราะว่าพรุ่งนี้เราจะเดินทางกลับกันแล้ว คิดในใจ มากันทำไมวะ ยังไม่ได้เที่ยวไหนเลยบ้าชิบ

ตื่นเช้าออกเดินทางกลับ สตาร์ทตอน 6 โมงเช้า โดยตอนแรกตั้งใจว่าจะกลับไปนอนที่นครสวรรค์

และภาพแรกตอนขากลับ หลังจากซื้อของฝากที่ตลาดทุ่งเกวียนกันแล้ว (ใช่ป่ะจำชื่อตลาดไม่ได้)

Name:  IMG_7057.jpg
Views: 623
Size:  60.0 KB

แวะเลี้ยงแกะที่ลำปางหนาวมว๊ากกกก ดูรักสัตว์ขัดกับหน้าตา

Name:  IMG_7060.jpg
Views: 490
Size:  58.2 KB

ดื่มนมแกะ (หรือนมแพะก็ไม่รู้) ที่แรดจริงๆ

Name:  IMG_7072.jpg
Views: 452
Size:  30.2 KB

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

และขากลับของเราก็เจอกับกลุ่ม mc เหมือนเดิม เดินทางขึ้นไปทางลำปาง น่าจะกลับจากงานกันแล้ว และพบเจอกับอีกกลุ่มนึงซึ่งเป็นกลุ่มใหญ่ที่หน้าทางเ ข้าเขื่อนภูมิพล
    ก็ทักทายกันตามประสา

รูปนี้ขอถ่ายเป็นที่ระลึกที่สันเขื่อนภูมิพล ในสภาพโทรมสุดๆ

Name:  IMG_7075.jpg
Views: 553
Size:  25.9 KB

หลังจากนี้ออกเดินทางกลับ มาถึงตัวเมืองจากตอน 6 โมงเย็นพอดี ถามว่าทำไมนานจังฟะ (เวสป้าเสียมาตลอด)
    ตอนแรกตั้งใจว่าไปนอนนครเหมือนเดิมตามที่ตั้งใจไว้ดี กว่า เผื่อพรุ่งนี้เดินทางจะได้ไม่ไกล ก็ตามนั้น ขับกันไปเรื่อย ถนนก็เน่าสุดๆ ถึงนครสวรรค์ตอน 5 ทุ่ม
    แวะกินก๋วยเตี๋ยว เจ้าภาพคือรุ่นพี่ที่ทำงาน ที่กลับมาเยี่ยมที่บ้าน ก็เลยอาสาเลี้ยงมื้อนี้ซะ ขอบคุณนะครับ
    จากนั้น เอาไงดี นอนหรือไม่นอน คุยกันไปคุยกันมา สรุปว่าเข้ากรุงเทพเลยแล้วกัน อยากนอนพักผ่อนยาวๆทีเดียวไปเลย แต่ไม่อยากวิ่งอ้อมกลับทางนครนายกแล้ว ไม่ไหวง่วงมาก
    ก็เลยโทรหาพ่อของผม ให้เอารถกระบะมารับ แถวบางปะอิน โดยนัดหมายกันไว้ตอนตี 5
    ออกเดินทางจากนครสวรรค์ เวสป้าอาการเริ่มแย่มากๆแล้ว ไม่น่าดันทุรังเลย แต่ก็เอาวะ นัดพ่อแล้ว ยังไงก็ต้องไปให้ถึง ขับไปเรื่อย ผมยอมรับเลยว่าผมหลับในบางช่วง (ไม่ดีนะครับ)
    ออกมาไม่นานนัก เวสป้าเสียอีกครั้งแถวอ่างทอง ยังดีที่มีพี่โฟล์คตู้ จอดดูเป็นเพื่อน ขอบคุณครับพี่ ซ่อมเสร็จก็ยิงยาวไปหาพ่อเลย กลับบ้านนอน กรูไม่ไหวแล้ว ฮ่าๆๆ

และภาพสุดท้ายระหว่างผมและWing ที่พาผมไปทุกที่ ที่มีทางโดยไม่เคยงอแง ตลอดเวลาที่ใช้งานมา ยางไม่เคยแตก จะมีก็แค่น็อตบางตัวคลายเท่านั้น

Name:  IMG_7076.jpg
Views: 445
Size:  40.1 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย keng530 : 12-08-2012 เมื่อ 14:39

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้คงถึงเวลาที่ wing ของผมคงจะต้องได้พักบ้าง หลังจากรับใช้ผมมานานพอควร ตั้งใจว่าจะฟิตเครื่องใหม่ และซ่อมแซมชุดโช็คหน้าด้วย เนื่องจากน้ำมันซึมและความหนืดไม่เท่ากันแล้ว

แต่.........ใช่ว่าจะทำเร็วๆนี้ สรุปคือจะเห็นผมแว๊นอยู่เหมือนเดิมนั่นแหละ ฮ่าๆ เพราะน่าจะใช้งบประมาณพอสมควรในการบูรณะใหญ่ครั้งนี้ กอบกับได้ไปสอยเวสป้ามาครอบครองกับเขาบ้าง การเงินเลยมีปัญหา ตามประสาคนมีกะตัง(น้อย)

และนี่คือเวสป้าคันใหม่ของผม (ขวาสุด) ที่ได้ไปเทสเครื่องที่หัวหินกันมา กับเพื่อนเก่าคันเขียว หากยังจำกันได้ ตอนนี้น้องเขียวได้กลายร่าง อันเนื่องมาจากปัญหาภาวะน้ำท่วม ฮ่าๆๆ

Name:  IMG_7142.jpg
Views: 517
Size:  70.9 KB

omo_VIP-CLASSIC's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม เหนือกาลเวลาคลาสสิคระยอง
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ชอบครับยอดเยี่ยม

มาทางระยองบอกกันได้ครับผม

โม่ เหนือกาลเวลาคลาสสิค ระยอง
    สิ่งที่ชอบคือ การเดินทาง สิ่งที่ไม่ชอบคือ มิสซ้อนท้าย
    มารู้จักเราให้มากกว่านี้http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=684271
    เพจคนบินเดี่ยวwww.facebook.com/bindeiw?ref=profile

สถานที่
    3 เสี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ครับผมสายระยอง แล้วเจอกันครับ

Senior Member HANAKA01's Avatar
    สถานที่
    HANAKA CLASSIC CLUB SAMUTPRAKAN
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดคับบสั้นๆ ชอบสโลแกนจัง555 ช้าแต่แช่-----
    !~ ฮานาก้า คลาสสิค คลับ สมุทรปราการ กลุ่มรถเก่าสาย บางปู ^^ ~!

tel 0869078252 ฟ่าง 0809367894 ฟาง

โอนเงินซื้อ-ขาย 401-780138-6 ธ.ไทยพาณิชน์

อุดมการณ์ ของเราเดินทาง ไปตามเส้นทาง พร้อมกับความฝัน
    และ ไม่รู้ จะหยุด เมื่อไร ตราบใดที่ยังไม่สิ้น ลมหายใจ .........