ว่าด้วยจานปั่นรถโรงงานราเล่ห์ (รัดจ์ ฮัมเบอร์ ไทรอัมท์ บีเอสเอฯลฯ) - หน้า 4

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยจานปั่นรถโรงงานราเล่ห์ (รัดจ์ ฮัมเบอร์ ไทรอัมท์ บีเอสเอฯลฯ)

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ผมยินดีอย่างยิ่งที่จะแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันในเรื่องที่มันเป็นด้วยเหตุและผล
    ผมไม่เกี่ยงว่าจะเล่นมากี่ปี อายุเท่าไหร่ รู้อะไรไม่รู้อะไร เห็นอะไร เจออะไรมาบ้าง
    ถ้าคุณ nottingham โพสหรือระบายอะไรก็ช่างในกระทู้นี้ผมไม่มีปัญหาเลย
    แต่ที่ผมมาโพสตอบทั้งที่แอบอ่านอยู่นาน เพราะจู่ๆมันพาดพิงผม ทำยังกับรู้จักกันดี รู้ว่าผมเป็นไง เป็นใครคิดอะไร ซึ่งผมขอแก้ไข ถ้าบอกว่าผมรูปหล่อจะไม่ว่าซักคำ

ผมว่าสังคมปลอมๆที่คุณบังเอิญแกว่งปากเข้ามานี้ ยินดีต้อนรับเสมอ ไม่มีใครอยากทำร้ายกัน ชอบเสียอีกที่มีคนสนใจในสิ่งเดียวกันมาแลกเปลี่ยนประ สบการณ์กัน
    เพียงแต่ว่าขอให้อยู่ในกรอบของเนื้อหาสาระ อย่าเหวี่ยงแหเหมารวม แปะปะใส่คนอื่น

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    ผมยินดีอย่างยิ่งที่จะแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันในเรื่องที่มันเป็นด้วยเหตุและผล
    ผมไม่เกี่ยงว่าจะเล่นมากี่ปี อายุเท่าไหร่ รู้อะไรไม่รู้อะไร เห็นอะไร เจออะไรมาบ้าง
    ถ้าคุณ nottingham โพสหรือระบายอะไรก็ช่างในกระทู้นี้ผมไม่มีปัญหาเลย
    แต่ที่ผมมาโพสตอบทั้งที่แอบอ่านอยู่นาน เพราะจู่ๆมันพาดพิงผม ทำยังกับรู้จักกันดี รู้ว่าผมเป็นไง เป็นใครคิดอะไร ซึ่งผมขอแก้ไข ถ้าบอกว่าผมรูปหล่อจะไม่ว่าซักคำ

ผมว่าสังคมปลอมๆที่คุณบังเอิญแกว่งปากเข้ามานี้ ยินดีต้อนรับเสมอ ไม่มีใครอยากทำร้ายกัน ชอบเสียอีกที่มีคนสนใจในสิ่งเดียวกันมาแลกเปลี่ยนประ สบการณ์กัน
    เพียงแต่ว่าขอให้อยู่ในกรอบของเนื้อหาสาระ อย่าเหวี่ยงแหเหมารวม แปะปะใส่คนอื่น

Junior Member
    ขอบคุณ
    1

เนื้อหาต่อไปนี้โปรดใช้วิจารณญานในการรับฟัง เนื่องจากเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่มและเพียงเพื่อการบั นเทิง มือเก่าควรให้การแนะนำมือใหม่
    1. รถสีเดิมเท่านั้นที่คู่ควรกับเรา ( คนบ้า ) มากที่สุด
    2. �ไม่ควรนำอะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของอังกฤษมาปะปนในรถ
    3. วัสดุใดก็ตามที่เป็นโครเมี่ยม ห้ามขัดแล้วนำไปชุบใหม่อย่างเด็ดขาด ( เท่ากับขัดความเป็นอังกฤษทิ้ง )
    4. �ห้ามใช้ขาตั้งกลาง แม้ว่าจะเป็นของอังกฤษก็ตาม ( มีโอกาสทำให้ตะเกียบหลังบุบ ) ให้ใช้ขาตั้งหลัง ( ซึ่งเป็นชิ้นส่วนไทย,จีนประดิษฐ์ และขัดแย้งกับข้อ2 อย่างแรง เป็น paradox ภายในกลุ่ม!!!)
    5. �ห้ามติดตะแกรงหลัง ( ส่วนใหญ่เป็นไทยประดิษฐ์ หรือของประเทศอื่นที่ไม่ใช่อังกฤษ ) เพราะรถไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ซ้อน หรือบรรทุกสิ่งใด ( ของอังกฤษจะเป็นตะแกรงเล็กใช้หนีบสิ่งพิมพ์เท่านั้น )
    6. �อุปกรณ์ชนิดใดก็ตามที่นำมาประกบหรือหนีบเข้ากับชุดส ี จะต้องรองด้วยแผ่นยางทุกจุด
    7. �ห้ามทำการเจาะใดๆลงบนชุดสีเด็ดขาด ( เท่ากับเปิดโอกาสให้เกิดสนิม )
    8. �ชุดจานปั่นต้องแสดงอัตลักษณ์ของรถคันนั้น
    9. �ห้ามติดกันชนที่ตะเกียบหน้าอย่างเด็ดขาด ( หากเกิดการชนหนัก การเสียหายจะเกิดเฉพาะตะเกียบ ซึ่งซ่อมง่ายกว่าตัวถัง )
    10. หลักไฟหน้าต้องแสดงอัตลักษณ์ของรถคันนั้น
    11. น๊อตที่ประกอบทุกตัวต้องเป็นน๊อตอังกฤษแท้ และตรงตามรุ่นของรถ น๊อตฝ้าห้ามปะปนกับน๊อตเงา ห้ามนำน๊อตBermingham มาใช้กับรถ Nottingham�
    12. รถทำสีใหม่ไม่ควรทำสีแปลกประหลาด ต้องมีตาม catalogue เท่านั้น�
    13. โซ่ที่ใช้ ควรเป็นของ Perry ( ตามที่เซ่ง ง่วน ฮง ให้มา ) ถ้าไม่มีก็อนุโลม Coventry หรือ Raynold
    14. รถที่ดีที่สุด มาตรฐานที่สุด ขับขี่ดีที่สุด คือ Humber,Raliegh และ Rudge เท่านั้น นอกนั้นไม่ได้มาตรฐาน เป็นรถเกรด B และเหมาะกับงานกุลี อย่าเอาไปขี่โฉบสาว ( ข้อนี้อุปทานล้วนๆ )
    15. อานหนังแท้อังกฤษ ห้ามนั่งตรงกลาง ให้วางก้นบนแนวหมุดท้ายอาน

จากข้อความข้างต้นขอให้สมาชิกทำใจให้ว่างและวางอุเบก ขานะครับ ผมเล่นของในยุคที่มีทรัพยากรให้เก็บเกี่ยวเหลือเฟือ ( สามารถประกอบดุมเกียร์ใหม่เอี่ยมที่ตอกปี ค.ศ. เดียวกันกับดุมหน้าได้สบายๆแค่นั่งคัดเอาในเข่ง!) และต้องการประกอบรถที่ไว้เป็นแนวทางการศึกษาไม่ได้ทำ เพื่อโอ้อวดใคร ส่วนใหญ่คนในกลุ่มไม่นิยมการประกวด เพราะไม่รู้จะวัดกันที่อะไร? ( สงสัยเฉือนกันตรงรอยขันน๊อต! )
    สมาชิกที่อ่านเนื้อหาแล้วรู้สึกจี๊ดๆหรือคันๆ สูดหายใจลึกๆนะครับ แผ่เมตตาแล้วกำหนดรู้ว่าโลกนี้มีคนบ้าห้าร้อยจำพวก นี่ก็เป็นพวกหนึ่งที่มีจริงและหลงรักวัตถุสองล้อพ้นย ุคสมัยเหมือนๆกัน ปัจจุบันผมเชื่อว่าพวกเขาเหล่านั้นคงเลิกเล่นไปกันหม ดแล้ว อีกหลายท่านก็คงได้มีโอกาสพบท่านเซอร์สมใจไปแล้ว ในกลุ่มผมน่าจะเด็กสุด ( เลยโดนมากสุด) ที่ยังพอจะบอกเล่าเรื่องราวที่มีมนต์ขลังนี้ได้จากมิ ติเวลาหนึ่งสู่อีกมิติเวลาหนึ่ง หอบพาความรักความศรัทธาจากคนรุ่นหนึ่งมาสู่คนอีกรุ่น หนึ่ง
    ผมหวังว่า (เท่าที่นึกออกนะครับ) คุณวสันต์, คุณชัชวาล,คุณT13,คุณหัวโป่,คุณบอย อยุทธยา,คุณสมุยนอร์แมน นึกได้เท่านี้นะครับ เพราะผมเห็นในกระทู้บ่อยๆและรู้สึกว่าจะยืนระยะกันได ้ยาวๆ
    จะได้ช่วยกันจดจำช่วงเวลาดีๆ ณ. ขณะนี้ และในสังคมแห่งนี้ บอกเล่าประสบการณ์พิเศษที่เคยเกิดขึ้นในช่วงชีวิตของ เราที่มีต่อจักรยานโบราณส่งให้กับผู้ที่อยากร่วมมีสิ ่งพิเศษนี้แบบเดียวกันกับพวกคุณ ในอีก 10 - 20 ปี ข้างหน้า โปรดจำไว้นะครับว่า.........สำหรับจักรยานโบราณ..... .................

� � � � � � ". เราไม่ได้เป็นเจ้าของ �แต่เป็นเพียงผู้ดูแลรักษา �เพื่อส่งผ่านมันไปยังคนรุ่นต่อไป. "

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nottingham อ่านข้อความ
    เนื้อหาต่อไปนี้โปรดใช้วิจารณญานในการรับฟัง เนื่องจากเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่มและเพียงเพื่อการบั นเทิง มือเก่าควรให้การแนะนำมือใหม่
    1. รถสีเดิมเท่านั้นที่คู่ควรกับเรา ( คนบ้า ) มากที่สุด
    2. �ไม่ควรนำอะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของอังกฤษมาปะปนในรถ
    3. วัสดุใดก็ตามที่เป็นโครเมี่ยม ห้ามขัดแล้วนำไปชุบใหม่อย่างเด็ดขาด ( เท่ากับขัดความเป็นอังกฤษทิ้ง )
    4. �ห้ามใช้ขาตั้งกลาง แม้ว่าจะเป็นของอังกฤษก็ตาม ( มีโอกาสทำให้ตะเกียบหลังบุบ ) ให้ใช้ขาตั้งหลัง ( ซึ่งเป็นชิ้นส่วนไทย,จีนประดิษฐ์ และขัดแย้งกับข้อ2 อย่างแรง เป็น paradox ภายในกลุ่ม!!!)
    5. �ห้ามติดตะแกรงหลัง ( ส่วนใหญ่เป็นไทยประดิษฐ์ หรือของประเทศอื่นที่ไม่ใช่อังกฤษ ) เพราะรถไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ซ้อน หรือบรรทุกสิ่งใด ( ของอังกฤษจะเป็นตะแกรงเล็กใช้หนีบสิ่งพิมพ์เท่านั้น )
    6. �อุปกรณ์ชนิดใดก็ตามที่นำมาประกบหรือหนีบเข้ากับชุดส ี จะต้องรองด้วยแผ่นยางทุกจุด
    7. �ห้ามทำการเจาะใดๆลงบนชุดสีเด็ดขาด ( เท่ากับเปิดโอกาสให้เกิดสนิม )
    8. �ชุดจานปั่นต้องแสดงอัตลักษณ์ของรถคันนั้น
    9. �ห้ามติดกันชนที่ตะเกียบหน้าอย่างเด็ดขาด ( หากเกิดการชนหนัก การเสียหายจะเกิดเฉพาะตะเกียบ ซึ่งซ่อมง่ายกว่าตัวถัง )
    10. หลักไฟหน้าต้องแสดงอัตลักษณ์ของรถคันนั้น
    11. น๊อตที่ประกอบทุกตัวต้องเป็นน๊อตอังกฤษแท้ และตรงตามรุ่นของรถ น๊อตฝ้าห้ามปะปนกับน๊อตเงา ห้ามนำน๊อตBermingham มาใช้กับรถ Nottingham�
    12. รถทำสีใหม่ไม่ควรทำสีแปลกประหลาด ต้องมีตาม catalogue เท่านั้น�
    13. โซ่ที่ใช้ ควรเป็นของ Perry ( ตามที่เซ่ง ง่วน ฮง ให้มา ) ถ้าไม่มีก็อนุโลม Coventry หรือ Raynold
    14. รถที่ดีที่สุด มาตรฐานที่สุด ขับขี่ดีที่สุด คือ Humber,Raliegh และ Rudge เท่านั้น นอกนั้นไม่ได้มาตรฐาน เป็นรถเกรด B และเหมาะกับงานกุลี อย่าเอาไปขี่โฉบสาว ( ข้อนี้อุปทานล้วนๆ )
    15. อานหนังแท้อังกฤษ ห้ามนั่งตรงกลาง ให้วางก้นบนแนวหมุดท้ายอาน

จากข้อความข้างต้นขอให้สมาชิกทำใจให้ว่างและวางอุเบก ขานะครับ ผมเล่นของในยุคที่มีทรัพยากรให้เก็บเกี่ยวเหลือเฟือ ( สามารถประกอบดุมเกียร์ใหม่เอี่ยมที่ตอกปี ค.ศ. เดียวกันกับดุมหน้าได้สบายๆแค่นั่งคัดเอาในเข่ง!) และต้องการประกอบรถที่ไว้เป็นแนวทางการศึกษาไม่ได้ทำ เพื่อโอ้อวดใคร ส่วนใหญ่คนในกลุ่มไม่นิยมการประกวด เพราะไม่รู้จะวัดกันที่อะไร? ( สงสัยเฉือนกันตรงรอยขันน๊อต! )
    สมาชิกที่อ่านเนื้อหาแล้วรู้สึกจี๊ดๆหรือคันๆ สูดหายใจลึกๆนะครับ แผ่เมตตาแล้วกำหนดรู้ว่าโลกนี้มีคนบ้าห้าร้อยจำพวก นี่ก็เป็นพวกหนึ่งที่มีจริงและหลงรักวัตถุสองล้อพ้นย ุคสมัยเหมือนๆกัน ปัจจุบันผมเชื่อว่าพวกเขาเหล่านั้นคงเลิกเล่นไปกันหม ดแล้ว อีกหลายท่านก็คงได้มีโอกาสพบท่านเซอร์สมใจไปแล้ว ในกลุ่มผมน่าจะเด็กสุด ( เลยโดนมากสุด) ที่ยังพอจะบอกเล่าเรื่องราวที่มีมนต์ขลังนี้ได้จากมิ ติเวลาหนึ่งสู่อีกมิติเวลาหนึ่ง หอบพาความรักความศรัทธาจากคนรุ่นหนึ่งมาสู่คนอีกรุ่น หนึ่ง
    ผมหวังว่า (เท่าที่นึกออกนะครับ) คุณวสันต์, คุณชัชวาล,คุณT13,คุณหัวโป่,คุณบอย อยุทธยา,คุณสมุยนอร์แมน นึกได้เท่านี้นะครับ เพราะผมเห็นในกระทู้บ่อยๆและรู้สึกว่าจะยืนระยะกันได ้ยาวๆ
    จะได้ช่วยกันจดจำช่วงเวลาดีๆ ณ. ขณะนี้ และในสังคมแห่งนี้ บอกเล่าประสบการณ์พิเศษที่เคยเกิดขึ้นในช่วงชีวิตของ เราที่มีต่อจักรยานโบราณส่งให้กับผู้ที่อยากร่วมมีสิ ่งพิเศษนี้แบบเดียวกันกับพวกคุณ ในอีก 10 - 20 ปี ข้างหน้า โปรดจำไว้นะครับว่า.........สำหรับจักรยานโบราณ..... .................

� � � � � � ". เราไม่ได้เป็นเจ้าของ �แต่เป็นเพียงผู้ดูแลรักษา �เพื่อส่งผ่านมันไปยังคนรุ่นต่อไป. "
    น่าอิจฉามาก พอจะเกิดทันแต่ความรู้ความสนใจ ณ ขณะนั้น (กำลังทรัพย์ของครอบครัว) ยังไม่มี อยากกลับไปอยู่ในยุคนั้นอีกครั้ง ณ ตอนกำลังขณะนี้พอจะหาได้จังครับ ....ข้อความสุดท้ายเล่นเอาซึ้งเลยน่ะน้า not ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nottingham อ่านข้อความ

ชอบมากครับกับประโยคสุดท้าย....."เราไม่ได้เป็นเจ้าข อง แต่เป็นเพียงผู้ดูแลรักษา เพื่อส่งผ่านมันไปยังคนรุ่นต่อไป"

zircon's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ

เยี่ยมคับ สำหรับคำนี้ "ผมยินดีอย่างยิ่งที่จะแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันในเรื่องที่มันเป็นด้วยเหตุและผล
    ผมไม่เกี่ยงว่าจะเล่นมากี่ปี อายุเท่าไหร่ รู้อะไรไม่รู้อะไร เห็นอะไร เจออะไรมาบ้าง"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย zircon : 17-08-2012 เมื่อ 02:27

มากคน มากวาสนา มีคู่แข่งได้ แต่ต้องไม่มีคู้แค้น ไม่มีใครเก่งแต่เพียงผู้เดียว จงเป็นคนที่รู้จักตัวเอง ก่อนที่จะรู้จักคนอื่น
    (ยินดีที่ได้รู้จักทุกๆท่าน
    ร่วมเดินทางไปตามเส้นทางของเราด้วยกัน)
    .................................................. .................................................. .................................................. ..

.................................................. .................................................. .................................................. ..
    Nasrulloh Phosa 0816367007 รัตน์
    email@facebook : [email protected]

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดีครับ เคารพในความคิดเห็นและแนวทางการเก็บรถประกอบรถและศึก ษารถของทุกๆคนในกระทู้นี้ อ่านแล้วได้ทั้งความรู้และได้เห็นมุมมองของคนเก็บรถใ นแต่ละยุคได้เลย สิ่งที่สำคัญที่สุดคือมิตรภาพครับ สำหรับผมแล้วเรื่องรถจักรยานโบราณมันเล็กน้อยมากเพรา ะชีวิตเรามีอะไรที่จะต้องทำต้องรับผิดชอบอีกเยอะ จักรยานโบราณเป็นงานอดิเรกเพื่อผ่อนคลายในยามว่างเท่ านั้น สิ่งที่ได้คือความเพลิดเพลินและสนุกในการหาของ ได้ของ และเจ็บตัวเสียเงิน แต่ที่สำคัญที่สุดคือได้เพื่อนดีๆที่จริงใจครับครับ จักรยานโบราณทำให้ผมได้เพื่อนได้น้องได้พี่ได้คนรู้จ ักอีกเยอะเลย และผมก็เชื่อว่าทั้งคุณน็อตติงแฮม,เอกt13,หัวโป่ และอีกหลายๆคนที่อาจจะเอ่ยนามไม่ครบเป็นคนดีและจริงใ จ ไม่อย่างนั้นคงไม่เปลืองตัวเปลืองเวลามานั่งเขียนอะไ รดีๆแสดงความเห็นให้ได้ติดตามอ่านกันเพลิดเพลินและได ้ความรู้ได้ทราบอะไรใหม่ๆที่ยังไม่รู้อีกเยอะ สู้อยู่เฉยๆไม่ดีกว่าเหรอไม่ต้องเปลืองตัวออกมาอย่าง นี้ และก็หวังว่าทุกๆท่าน คงจะเขียนแสดงความคิดเห็นอะไรดีๆ มาพวกเราได้อ่านการอภิปรายในกระทู้ที่มีสาระดีๆแบบนี ้อีกขอบคุณอีกครั้งครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดีครับ เคารพในความคิดเห็นและแนวทางการเก็บรถประกอบรถและศึก ษารถของทุกๆคนในกระทู้นี้ อ่านแล้วได้ทั้งความรู้และได้เห็นมุมมองของคนเก็บรถใ นแต่ละยุคได้เลย สิ่งที่สำคัญที่สุดคือมิตรภาพครับ สำหรับผมแล้วเรื่องรถจักรยานโบราณมันเล็กน้อยมากเพรา ะชีวิตเรามีอะไรที่จะต้องทำต้องรับผิดชอบอีกเยอะ จักรยานโบราณเป็นงานอดิเรกเพื่อผ่อนคลายในยามว่างเท่ านั้น สิ่งที่ได้คือความเพลิดเพลินและสนุกในการหาของ ได้ของ และเจ็บตัวเสียเงิน แต่ที่สำคัญที่สุดคือได้เพื่อนดีๆที่จริงใจครับครับ จักรยานโบราณทำให้ผมได้เพื่อนได้น้องได้พี่ได้คนรู้จ ักอีกเยอะเลย และผมก็เชื่อว่าทั้งคุณน็อตติงแฮม,เอกt13,หัวโป่ และอีกหลายๆคนที่อาจจะเอ่ยนามไม่ครบเป็นคนดีและจริงใ จ ไม่อย่างนั้นคงไม่เปลืองตัวเปลืองเวลามานั่งเขียนอะไ รดีๆแสดงความเห็นให้ได้ติดตามอ่านกันเพลิดเพลินและได ้ความรู้ได้ทราบอะไรใหม่ๆที่ยังไม่รู้อีกเยอะ สู้อยู่เฉยๆไม่ดีกว่าเหรอไม่ต้องเปลืองตัวออกมาอย่าง นี้ และก็หวังว่าทุกๆท่าน คงจะเขียนแสดงความคิดเห็นอะไรดีๆ มาพวกเราได้อ่านการอภิปรายในกระทู้ที่มีสาระดีๆแบบนี ้อีกขอบคุณอีกครั้งครับ
    นั่งอ่านมาตั้งหลายวัน ทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่รุ่นเล็กรุ่นใหญ่ มีคำพูดมากมายในกระทู้ที่อ่านแล้วรู้สึกดี แต่กลับมาชอบคำพูดของวสันเนี่ยแหละครับ ผมเองก็รู้สึกแบบนั้น จักรยานโบราณเป็นงานอดิเรกยามว่างๆๆ งานหลักและคนข้างๆมาก่อน อาจเป็นเพราะผมเคยพบเจอคนที่ต้องมีปัญหากับครอบครัว เกี่ยวกับเจ้าสองล้อเนี่ย สำหรับผมแล้วเล่นมากก็เจ็บมาก เล่นไม่ดูกำลังก็จมอยู่กับมัน ปัญหานี้ทุกคนเคยเจอ สำหรับผมแล้วอะไรก็ได้ช่างมันเถอะใส่แล้วครบใส่แล้วส วยก็จบ รถของเรา อยากใส่รัยใส่ไปเหอะ แค่อยู่กับมันนั่งดูมันแล้วมีความสุข ไม่เจ็บตัวเล่นตามกำลังเงินที่มี ไม่เดือนร้อนใครไม่เดือดร้อนครอบครัว ก็โอแล้ว ที่สำคันคือได้เพื่อนได้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ความ รู้สึก ได้เปิดโลกกว้างได้สังคม พูดคุยซื้อขายแลกเปลี่ยนกันอย่างสนิทใจทั้งที่ไม่เคย เห็นหน้า ผมเชื่อว่าทุกท่านก็รู้รถยี่ห้อไหนดีรถรุ่นไหนต้องใส ่อะไหล่รุ่นไหน แต่กำลังเงินและโอกาสของทุกๆท่านแตกต่างกันออกไป ท้ายสุดนี้ข้อความข้างต้นนี้เป็นความรู้สึกนึกคิดส่ว นตัว แค่หวังอยากให้ท่านที่สนใจในจักรยานโบราณอยู่คู่กับว งการนี้ไปนานๆถ่ายทอดความรู้ความรู้สึกจากรุ่นหนึ่งส ู่อีกรุ่นหนึ่ง ให้ความรู้สึกและประสบกาส่งต่อกันไปอย่างมีความสุข
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 9026 : 17-08-2012 เมื่อ 09:35
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เมื่อซักเกือบสิบปีก่อนก็ลองวิ่งหาอะไหล่ไปทั่ว แต่เนื่องจากการงานเพิ่งทำและปัจจัยไม่เอื้ออำนวยทำใ ห้การเล่นรถของตัวเอง ต้องบีบลงต่อการซื้อหนึ่งครั้งไม่เกินสองพันบาท จำต้องหารถแถวบ้านๆมาเล่น โชคดีที่แถวบ้านๆส่วนมากมีแต่รถอังกฤษทั้งนั้น ไม่ค่อยเจอญี่ปุ่น แต่ก็ดันไปเจอรถญี่ปุ่นจนได้ ในปี 39 แต่อะไหล่ทั้งหมดเป็นของอังกฤษหมด ก็เลยคิดเอาเองตอนนั้นว่าอังกฤษแน่ๆ ข้อมูลอีกอย่างที่ได้เพิ่มคือการชอบไปสนธนากับผู้เฒ่ าผู้แก่ ไม่ว่ารุ่นไหนอายุเท่าไหร่ ก็รู้หมด อันนี้ก็ถือได้ว่าเป็นครูคนแรกๆในการเล่น ความคิดจึงวนอยู่แค่"คำบอกเล่า" ต่อมาได้เจอเวป ได้เจอหนังสือรถซันบีม,ฮาเล่ เดวิดสัน จากเปิดท้ายขายของ ได้เจอหนังสืออาจารย์ทวีไทย ความคิดเริ่มเปลี่ยน เริ่มรู้จักรถมากขึ้น ความคิดเริ่มหักล้างกันพร้อมกับซากรถที่เรามีเริ่มแก ะเริ่มแทะออก จึงรู้ว่าเรายังเดินมาไม่ถึงครึ่งทางเลย กะลาของจริงจึงเริ่มเปิดกว้างขึ้น ณ ตอนที่เริ่มศึกษาจากเวปฝรั่ง เริ่มมีการแปล(เวิปทูเดา) ความรู้ที่ได้รับมาเริ่มโดนหักล้างไปเรื่อยๆ เติมเต็มกับสิ่งที่เราขาดหายไปนาน ณ ตอนนี้เริ่มเข้าใจว่าการทำรถซักคัน มันต้องยืนอยู่บนข้อมูลจริง โดยอ้างอิงกับข้อมูลที่เป็นสากลน่าเชื่อได้ให้มากที่ สุด และเป็นที่ยอมรับในทุกๆฝ่าย (ไม่รวมการแต่งรถในแบบความชอบส่วนตัว) การมีรถมากใช่ว่าจะรู้มากตาม แม้แต่หนังสือที่อ่านให้รู้มาก วันนี้ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้วเขาเขียนผิดไปมากก็มี นานาจิตตัง

ชอบคำๆนี้มากครับ "จึงรู้ว่าเรายังเดินมาไม่ถึงครึ่งทางเลย กะลาของจริงจึงเริ่มเปิดกว้างขึ้น " เมื่อก่อนผมก็เล่นแต่รถฝรั่งที่นำเข้ามาในไทยในอดีต ส่วนใหญ่เจอสภาพแห้งๆ ทั้งน๊อตติงแฮม เบอร์มิงแฮม แอนตี้รถนำเข้ามาด้วยซ้ำ แต่เล่นไปเล่นมา ทั้งตำราทั้งไทยทั้งฝรั่ง ก็เพลินดี..สำคัญคือได้รู้จักคนหลากหลายอาชีพ..ได้เพ ื่อนมากขึ้น
    เล่นหมด รถอังกฤษ ฝรั่งเศส เยอรมนี อิตาลี ญี่ปุ่น ได้ความรู้เยอะดี ...
    ผมว่า รุ่นเก่า รุ่นใหม่ รุ่นใหญ่ รุ่นเล็ก รุ่นก่อน รุ่นหลัง ..
    ถ้ายังติดยึดกับความภาคภูมิใจเก่า ภาคภูมิใจในอดีตอย่างเดียว ประสบการณ์เก่าๆ ไม่เปิดใจให้กว่ารับรู้โลกภายนอก ก็ขอให้อยู่ในกะลาต่อไป..เรื่องใจสำคัญสุด ต้องยอมรับคนอื่นบ้าง..
    23 กันยายน 55 ขอเชิญชวนทุกรุ่นทุกวัยออกมานอกกะลาครับ..

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 17-08-2012 เมื่อ 13:19
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าจะพาไปออกรายการแฟนพันธ์แท้ จักรยานโบราณ ของคุณปัญญา จะได้รู้เหลือง รู้แดงกันไปเลย นะเนี่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฮัมเบ้อ : 18-08-2012 เมื่อ 09:34
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

Senior Member roadrunner_64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Name:  CIMG3042.jpg
Views: 546
Size:  35.2 KB

เอ่อคือนี่มันกระทู้ว่าด้วยเรื่องจานพวงมาลัยรึป่ะนิ

ว่าจะมาแจมด้วยซะหน่อยดูเครียดๆไว้แวะมาใหม่เด้อ
    roadrunner_64 (คุณเต้)
    TEL. : 087-8918521
    E-mail : [email protected]

https://www.facebook.com/kasem.tupanich

โอนเงินได้ที่ ธ.กสิกรไทย สาขาเดอะมอล์บางกะปิ 732-2-81381-8 นายเกษม ตูพานิช

_______

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ฝากให้พี่เบียร์ลำปางดูครับที่คุยกันเรื่องจานรัจด์
    แรกเริ่มเดิมที จานที่ติดมาเป็นพวงมาลัย 40 ฟันครับหุ่มโซ่เต็ม
    แต่พอทำสีใหม่อยากได้แบบโล่งๆก็เลยออกมาเป็นแบบนี้คร ับ
    อาจจะขัดใจหลายๆท่าน แต่เรื่องการปั่นก็ถือว่าโอเคนะครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nea : 22-08-2012 เมื่อ 18:51
    กิตติศักดิ์ นิกรพันธุ์
    ติดต่อ 087 - 3047039
    ธ.ออมสิน 050910917868

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

ผมเป็นคนวัยรุ่นที่ไม่มีโอกาศเจอของที่พี่ว่าเลย เคยไปถามๆร้านจักยานเก่าๆ เขาก็ได้เเค่บอกว่ามีคนมาเหมาไปหมด เลยได้แต่เซฟรูปภาพของเดิมๆสีเดิมไว้ดูแค่นั้นครับ อะไหล่ที่จะใช้แบบที่กลุ่มของพี่ว่านั้นแทบเป็นไปไม่ ได้เลยหรือเป็นไปได้ก็ต้องมีทุนทรัพย์มาก ผมว่ารุ่นหลังๆที่ชอบจักรยานโบราณนี่ลำบากมากต้องใจร ักจริงๆ+เงิน ดังนั้นหากผมนั่งสะสมเงินเพื่อที่จะซื้อของเดิมๆคงไม ่ต้องเล่นจักรยานกันเลยกระมัง ก็ได้แค่มีรถธรรมดาแบบที่เซียนเขาหัวเราะ เเต่ผมเน้นหาข้อมูลมากกว่า ว่ารถรุ่นนี้อะไหล่ใช้แบบไหน เคยมีครั้งหนึ่ง ผมขี่จักรยานธรรมดาที่ผมมีไปเจอกลุ่มผู้ใหญ(เซียน)เข าก็คุยประมาณทับถมผมว่านั้นนี้ เกือบทำให้ผมเลิกเล่นจักรยานไปเลยครับ ทั้งที่เซียนที่โม้ เน้นแต่ของที่ปั๊ม/ของใหม่เก่าเก็บ ซึ่งบางทีที่ผมเคยอ่านว่ามันเป็นของที่ผลิตในประเทศอ ื่นแถวบ้านเราก็มี แต่รุ่นเก่าเขายึดติด ผมจะลองยกตัวอย่างที่เขาโม้ให้ผมฟังบางข้อที่จำได้นะ ครับ
    1 แฮนด์ต้องปั๊มตาแป๊ะ
    2บันไดที่ดีต้องเป็นของยี่ห้อ Hopper หรือยางปั๊มตาเเป๊ะ
    3รถต้องทำสีให้สวย เน้นของแต่ง
    4เกียร์เสียงต้องดังมาก
    แต่ผมไม่ค่อยอยากทำตามแนวเขาเท่าไหร่ครับ เลยปั้นรถในแนวของตัวเอง หาข้อมูลใส่หัวให้มาก เเนะนำและปรึกษาเพื่อนที่จะหารถในแนวทางที่ถูกใจเขา
    และไม่เคยทับถมคนรุ่นใหม่ที่เริ่มเล่น เพราะเราเคยโดนมาเเล้วและไม่ชอบการกระทำแบบนั้นเลย
    ปล.แสดงความคิดเห็นในฐานะวัยรุ่นชอบจักรยานเก่าคนนึง เท่านั้น......
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

การสะสมจักรยานโบราณ ก็เหมือนกับการสะสมของเก่าโบราณอื่นๆซึ่งมันสามารถอ้ างอิงข้อมูลเชิงประวัติศาสตร์ วันเวลา สถานที่ ตัวบุคคล ไม่ว่าจากเอกสาร คำบอกเล่า หรือหลักฐานใดๆก็ตามที่สามารถบ่งบอกได้ พิสูจน์ได้ ข้อมูลต้องมีความชัดเจนและถูกต้อง เปรียบได้กับตัวต่อจิ๊กซอว์แต่ละชิ้นที่ประกอบกันค่อ ยเสริมสร้างจนทำให้ ภาพจิ๊กซอว์มีความชัดเจน หากข้อมูลใดมีข้อผิดพลาดก็สามารถถูกหักล้างหรือชำระด ้วยข้อมูลที่ใหม่กว่าชัดเจนกว่า ถูกต้องกว่าๆ เนื้อหาใดๆที่ก่อเกิดจากการเอาข้อมูลมาถกกัน ซึ่งความเห็นส่วนตัวคิดว่าเป็นเรื่องดี เพราะข้อมูลทุกๆๆอย่างที่พูดคุยกันมีผลกับราคาของอะไ หล่และสิ่งของที่เล่นและสะสมกันอยู่ สังเกตุได้จากหน้าข้อมูลรถ พอมีใครเข้ามาถามข้อมูลเกี่ยวกับจักรยานที่ครอบครอง ให้หลังไม่ถึงวัน ก็เอารถหรืออะไหล่นั้นๆไปลงขายแล้ว แต่ประเด็นที่สำคัญคือต้องยอมรับมันให้ได้ถ้าหากข้อม ูลที่คิดว่าถูกมานานมันผิด และคลาดเคลื่อน
    ที่รู้สึกติดใจคือการแสดงความคิดเห็นโดยการกล่าวพาดพ ิง แบบพูดลอยๆ พูดไปก็ผ่านเลยไป แสดงความคิดเห็นแบบขอไปที แต่คำพูดเหล่านั้นได้ไปกระทบกับความรู้สึกเข้าอย่างจ ัง ผ่านมาหลายวัน ยังไม่เห็นการแสดงความรับผิดชอบใดๆ คำขอโทษใดๆ หรือการกล่าวอะไรที่แสดงความยอมรับใดๆ

*ไอ้คนที่เก็บรถแปลกเยอะๆมันก็ไม่รู้อะไรนอกจากอ่านช ื่อยี่ห้อรถออก นอกนั้นก็มืดบอดพอกัน ประกอบรถผิดๆถูกๆยำโน่น นี่ นั่น สะเปะสะปะมั่วซั่วไปหมด ไม่ค่อยเห็นด้วยกับความคิดเห็นนี้เท่าไหร่ ผมคิดว่าเป็นการดูถูกคนอื่นซึ่งคิดว่าควรมีการยอมรับ ให้เกียรติคนรอบข้างในเมื่อคุณไม่รู้ ใช่ว่าคนอื่นไม่รู้ สิ่งที่คุณรู้ก็ใช่จะมีคุณรู้อยู่คนเดียว และสิ่งที่คุณรู้ใช่ว่าจะถูกต้อง เล่นจักรยานมาพักใหญ่ เริ่มต้นด้วยจักรยานราเล่ห์แต่ด้วยเหตุผลนี้แหละถึงท ำให้ต้องไปมองรถอื่นๆ
    *เนื้อหาต่อไปนี้โปรดใช้วิจารณญานในการรับฟัง เนื่องจากเป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่มและเพียงเพื่อการบั นเทิง มือเก่าควรให้การแนะนำมือใหม่
    2. ไม่ควรนำอะไรก็ตามที่ไม่ใช่ของอังกฤษมาปะปนในรถ
    4. ห้ามใช้ขาตั้งกลาง แม้ว่าจะเป็นของอังกฤษก็ตาม ( มีโอกาสทำให้ตะเกียบหลังบุบ ) ให้ใช้ขาตั้งหลัง ( ซึ่งเป็นชิ้นส่วนไทย,จีนประดิษฐ์ และขัดแย้งกับข้อ2 อย่างแรง เป็น paradox ภายในกลุ่ม!!!)
    5. ห้ามติดตะแกรงหลัง ( ส่วนใหญ่เป็นไทยประดิษฐ์ หรือของประเทศอื่นที่ไม่ใช่อังกฤษ ) เพราะรถไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ซ้อน หรือบรรทุกสิ่งใด ( ของอังกฤษจะเป็นตะแกรงเล็กใช้หนีบสิ่งพิมพ์เท่านั้น )
    6. อุปกรณ์ชนิดใดก็ตามที่นำมาประกบหรือหนีบเข้ากับชุดส ี จะต้องรองด้วยแผ่นยางทุกจุด
    7. ห้ามทำการเจาะใดๆลงบนชุดสีเด็ดขาด ( เท่ากับเปิดโอกาสให้เกิดสนิม )
    8. ชุดจานปั่นต้องแสดงอัตลักษณ์ของรถคันนั้น
    9. ห้ามติดกันชนที่ตะเกียบหน้าอย่างเด็ดขาด ( หากเกิดการชนหนัก การเสียหายจะเกิดเฉพาะตะเกียบ ซึ่งซ่อมง่ายกว่าตัวถัง )
    11. น๊อตที่ประกอบทุกตัวต้องเป็นน๊อตอังกฤษแท้ และตรงตามรุ่นของรถ น๊อตฝ้าห้ามปะปนกับน๊อตเงา ห้ามนำน๊อตBermingham มาใช้กับรถ Nottingham
    12. รถทำสีใหม่ไม่ควรทำสีแปลกประหลาด ต้องมีตาม catalogue เท่านั้น

พูดตรงๆครับว่าไม่สามารถหาอะไหล่ และของมาทำรถได้เลยเพราะว่าอะไหล่ข้างต้น ถูกเหมาไปหมด โดยคนที่ซื้อทีเป็นลัง ก็เลยต้องเริ่มตันตามอะไหล่กันทีละชิ้น จนมองไปเห็นรถอื่นๆๆดีกว่าซึ่งสวยกว่า งามกว่า (ในความคิดเห็นส่วนตัว)และมีราคาถูกกว่ารถราเล่ห์และ รถอังกฤษ ซึ่งไม่ใช่เกิดจากการอ่านแค่ชื่อเพลตออก แต่ต้องให้เกียรติกับมุมมองที่แตกต่าง มุมมองที่ลงลึกไปถึงรายละเอียดข้อต่อรถ สัดส่วนความโค้งเว้า อะไหล่ประกอบอื่น เพลต ลายน้ำ ประเทศ และชื่อเมืองที่ผลิต ล้วนมีความสำคัญไม่แพ้กัน นี่ต่างหากที่เป็นเหตุผลที่เล่นรถแปลกๆที่ใครเค้าไม่ เล่นกัน รถที่ได้มาพยายามหาข้อมูลทุกอย่างเท่าที่หาได้ จากคนเล่นรุ่นเก่า ร้านค้าเก่าๆ ช่างเก่าๆๆที่เคยสัมผัสรถรุ่นนี้ ซึ่งก็น่าจะเหมือนกันแทบทุกคน ที่สำคัญ ใบปิดโฆษณา เศษชิ้นของบรรจุภัณฑ์ที่ห่อมา เอกสารจากต่างประเทศ ทั้งหนังสือ เวปไซด์ แค็ตตาล็อกบอกรายละเอียดเป็นปีปี ชัดเจน ข้อมูลจากต่างประเทศเปรียบเทียบรถปีเดียวกันรุ่นเดีย วกันจากหลายๆๆรูป การทำรถก็ใช้เวลา รออะไหล่ ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ในสมัยนั้นก็คงไม่พ้นลาวและ เขมร แต่เดี่ยวนี้โชคดีที่มันสามารถย่อโลกให้แคบลงได้ บางคันได้มาตั้งแต่เริ่มต้นสะสม ทุกวันนี้ยังไม่ได้ประกอบเพราะรออะไหล่ที่ถูกต้อง และอยู่ในสายเดียวกัน คงไม่ได้ทำอะไรมั่วซั่ว อย่างที่ได้รับการกระทบ
    *ธรรมชาติของนักสะสมก็คือการอวดครับ ไม่อวดของ ก็อวดภูมิ ไม่งั้นจะสะสมไปทำไม นั่งดูคนเดียว พูดคุยคนเดียวมันจะดูแปลกๆ

มีความคิดเห็นไม่ตรงกับข้อความข้างต้นอย่างมาก เริ่มเล่นจักรยานมาก็หลายปี ยังไม่เคยไปอวดอ้าง ไปอวดภูมิอะไร การที่เข้ามาต่อกระทู้ข้อมูลรถก็เพราะเคยเห็นเคยสัมผ ัสกับรถและรู้จักรถ ก็เลยมาแสดงความคิดเห็นเพราะคิดว่าเป็นประโยชน์กับเจ ้าของรถที่รอข้อมูลอยู่ แต่คงไม่ใช่ไปอวดภูมิอวดอ้างอะไร ทุกวันนี้นั่งดูรถคนเดียว ก็ไม่เห็นจะแปลก เพราะไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร เงินที่เล่นก็ของตัวเอง ไม่ได้แบมือขอใครมาเล่น หรือขอบริจาคจากใครในเวปนี้ นั่งเช็ดนั่งขัดทุกวัน ถ้ามีโอกาสดีก็จะเอารถออกมาปั่นบ้างตามความสะดวกของเ วลาและสภาพอากาศ ร่วมทำกิจกรรมกับกลุ่มจักรยานที่มีความคิดเห็นตรงกัน บ้าง

คิดว่าข้อความแนวๆๆนี้ไม่ควรมากล่าวอ้างให้กระทบกับใ ครเลย ควรจะพิจารณาความถูกต้องของสิ่งที่จะพูดจะเขียนว่าพู ดไปแล้วมีผลอะไรกับสังคมจักรยานสักกี่มากน้อย มากกว่าความสละสลวยในภาษา ที่ถ้าว่ากันตรงๆๆ คำสวยๆๆมันหมดคุณค่าเพราะความหมายของมันที่ไปทำให้คน อื่นๆเค้ารู้สึกเจ็บปวด ไม่ต่างอะไรจากคำคมๆๆที่บาดโดนใครก็ตามที่เข้ามาอ่าน ทุกครั้งไป ทั้งที่จริงๆแล้ว ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับการมีอยู่จริงของจานพวงมาล ัยเลยแม้แต่น้อย
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

[size=5][/size]เต็มตีนจริงๆๆครับ
    เลขบัญชี 026 2 431398 ธ. ไทยพาณิชย์ แวะเยี่ยมชมได้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=402264
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10569302

Bookmarks