ล่าสุดช่วงดึกของคืนวันที่ 14 สิงหาคมที่ผ่านมานี้ มีคนแจ้งผมมาว่าตัวเว็บ Gmember ได้มีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ได้ทำการดึง MV มาจากเว็บ YouTube แล้ว และเท่าที่ผมตรวจสอบในเบื้องต้น ก็ไม่พบร่องรอยใดๆ ที่อาจกล่าวได้ว่ามีการดึง MV จากเซิร์ฟเวอร์ของ YouTube ในหลายๆ MV ที่เป็นข่าวก่อนหน้านี้
นอกจากนี้ MV บางเพลงก็มีการเปลี่ยนแปลงโดยถูกเปลี่ยนกลับเหลือเพี ยงแต่การฟังเพลงเท่านั้น (เช่น MV เพลงเหตุผลข้อเดียวที่ถูกอ้างถึงในข่าวเก่า) และยังมีความเปลี่ยนแปลงเล็กๆ น้อยๆ ที่ผมสังเกตเห็นเพิ่มเติม เช่น MV จะไม่สามารถปรับเลือกความละเอียดต่างๆ ได้แล้ว, MV ไม่สามารถชมบนอุปกรณ์ iOS ได้แล้ว โดยจะขึ้นว่าไม่มี Flash, MV มีอัตราเฟรมต่อวินาทีที่ต่ำลง, ไม่พบว่ามีโฆษณาแสดงก่อนหน้า MV หรือระหว่างชม MV, ปรับระบบให้เฉพาะสมาชิกเท่านั้นที่สามารถแสดงความคิด เห็นได้ และความคิดเห็นเก่าๆ ที่เคยมี URL ของ YouTube ถูกลบออกไปครับ
สำหรับวิดีโออื่นๆ ที่มีการเผยแพร่บน YouTube ตามปกติ ยังใช้วิธีการดึงจากเซิร์ฟเวอร์ของ YouTube อยู่ครับ ภาพประกอบดูได้หลังเบรกครับ

อ่านต่อ...