ปัญหาอินวอย อีกแล้ว

ชื่อกระทู้: ปัญหาอินวอย อีกแล้ว

Senior Member smallfram_cud42's Avatar
    สถานที่
    Vespa Service
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ปัญหาอินวอย อีกแล้ว

คือผมจะซื้อ เวสป้า 100 เนี่ยคับแล้วเค้าบอกว่ามี อินวอย ทำ พรบ ได้
    อยากจะรู้ว่า ถ้าเรามีอินวอยเนี่ย (มีหลักฐานว่ารถมีที่มาที่ไป) ตร ไม่สามารถยึดรถได้ใช่มั้ยคับ
    อยากรู้แค่นี้แหละคับ ช่วย ๆ กันโหน่ยย คืออยากขี่แล้วแบบมี ทบ ก้อแพงอีก เอาไม่ให้มันยึดรถได้เป็นพอคับem99

Senior Member armmy666's Avatar
    สถานที่
    มั่วกะเข้าไปเรื่อย
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าถ้าได้อินวอยมาแล้ว ก็ไปทำ ทะเบียนให้มันเรียบร้อยเหอะ นะ ไม่เท่าไรหรอก ถ้าเป็นอินวอยจริงๆ นะใม่ใช่ที่ ทำปลอม ขึ้นมา ....................... อยากเชื่อผมมากผมมั่ว
    เราเอารถออกจากสุสานได้ แต่เราเอาสุสานออกจากรถไม่ได้
    จอดนิ่งมา7ปี สตาร์ทติดก็บุญแล้ว

Senior Member smallfram_cud42's Avatar
    สถานที่
    Vespa Service
    ขอบคุณ
    0

เด๋วนี้เค้าห้ามรถ 2 จังหวะจด ทบ แล้วไม่ใช่หรอคับ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ไม่แน่นะคับ ผมเห็นลุงที่ผมซื้อรถแกมา แกเพิ่งไปเอา px อินวอย มาเหมือนกัน
    แต่แกก็ทำทะเบียนได้นะคับ....แล้วตกลงมันทำได้หรือไม ่ได้กันแน่เนี่ยem86
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Blood type LAMBRETTA 100% Showstep's Avatar
    สถานที่
    Lam'rism Nakhonsawan
    ขอบคุณ
    0

Arrow

อินวอยมาเป็นคัน หรือมาเป็นอะไหล่ครับผมจะบอกความหมายของ คำว่า อินวอยแล้วลองคิดๆดูเอานะครับ
    อินวอย ในภาษอังฤษแปลว่า ใบส่งหรือใบแจ้งรายการของนะครับ จะออกเมื่อเวลาเราสั่งซื้ออะไหล่หรือรถหรือสิ่งของอะ ไรก็ได้ที่ส่งมาจากเมืองนอกจะเป็นทางด้านไหนก็ได้เช่ นอุตสาหกรรม เกษตรกรรม ทางการแพทย์ฯเป็นต้น ออกโดยร้านค้าที่สั่งของมาโดยมีหนังสือของทางประเทศผ ู้ส่งออกมาให้ด้วยแม็กติดกันมาเพื่อเป็นหลัดฐานว่าเป ็นของถูกกฏหมายของทางประเทศเค้า เมื่อได้มาทางร้านก็จะนำใบอินวอยไปที่ด่านศุลกากร เพื่อไปแจ้งและเช็คเรื่องภาษี ว่าต้องเสียภาษีไหม ในการนำเข้าสินค้าชิ้นนี้ ไม่งั้นถ้ากรมสรรพากรตรวจเช็คคุณขึ้นมาไม่แน่อาจจะต้ องโดนภาษีย้อนหลังเป็น แสนๆem84

การซื้อรถมาแล้วNo-Book มีใบอินวอยให้ คุณก็ตรวจสอบเอาเองเลย เปิดใบอินวอยดู ว่า เค้าส่งมาแบบไหน เช่น
    1. เครื่อง 150 Vespa แล้วก็ตัวเลขอีกบาน ราคาก็จะมี
    2. เครื่อง คูโบต้า แล้วก็ตัวเลขอีกบาน ราคาก็จะมี
    3. body เวสป้า 150 แล้วก็ตัวเลขอีกบาน ราคาก็จะมี
    เป็นต้น ถ้าในใบเขียนงี้ ก็คือรถคุณเข้าประเทศไทยในนามของอะไหล่แล้วนำมาประกอ บขึ้นในไทย แล้วนำมาขายคุณ เป็นต้น อินวอยที่ดีนั้นจะมาเป็นปึกๆ เลยไม่ถ่ายเอกสารมาทั้งปึก จะตรวจสอบง่ายและเป็นของแท้ไม่ได้ปลอมแปลง ส่วนเรื่องทำทะเบียนได้ไม่ได้ ก็ลองตีความเอานะครับ

เรื่องทั้งหมด แล้วแต่วิจารณญานในการชม em94
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Showstep : 26-02-2007 เมื่อ 15:10

"Showstep" MSN : [email protected]
    Hi5 : HTTP://Crooked-Cross.hi5.com
    Group Hi5 : Thailand Lambretta Club

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

เห็นว่าอินวอยเอามาขึ้นทะเบียนได้ครับ แต่..........เสียค่าทำทะเบียนแพงมากๆ ต้องให้วิศวกรเช็คสภาพรถว่าสามารถวิ่งในประเทศไทยได้ ผ่านหลายขั้นมาก แล้วก้อต้องเป็นรถนำเข้าทั้งคันด้วยครับ ถ้าเป็นรถที่นำเข้ารูปแบบอะไหล่แล้วประกอบในไทยทำวิธ ีนี้ไม่ได้ครับแต่ถ้ามีเส้นสายก้อไม่แน่
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

ขอตอบว่าอินวอยแบบไหนก็ขอทะเบียนไม่ได้ครับ
    ที่ทำได้ก็ สวมทะเบียน หรือ ตัดต่อเลขเครื่อง เลขตัวถัง 100 ทั้ง 100
    เพราะกฎหมายห้ามรถ 2 จังหวะจดทะเบียน
    ที่ได้ไปแล้วก็แล้วไป
    แต่มีข่าววงในว่าจะมีกฎหมายห้ามต่อทะเบียนรถ 2 จังหวะอีกต่างหาก..เพื่อลดมลพิษทางอากาศ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ iampopeyes อ่านข้อความ
    ขอตอบว่าอินวอยแบบไหนก็ขอทะเบียนไม่ได้ครับ
    ที่ทำได้ก็ สวมทะเบียน หรือ ตัดต่อเลขเครื่อง เลขตัวถัง 100 ทั้ง 100
    เพราะกฎหมายห้ามรถ 2 จังหวะจดทะเบียน
    ที่ได้ไปแล้วก็แล้วไป
    แต่มีข่าววงในว่าจะมีกฎหมายห้ามต่อทะเบียนรถ 2 จังหวะอีกต่างหาก..เพื่อลดมลพิษทางอากาศ
    เรื่องห้ามจดทะเบียนอะครับห้ามได้ แต่ห้ามต่อทะเบียนทำไม่ได้แน่นอน เพราะมีข่าวมาประมาณเกือบๆ20ปีแล้วว่าจะห้ามไม่ไห้รถ ยนต์ที่มีอายุเกิน10ปี วิ่งในกรุงเทพ ผมก็ไม่เห็นเค้าจะทำได้เลย แล้วอีกอย่างรถ 2 จังหวะที่ยังมีใช้อยู่ในประเทศไทยมีกี่ล้านคัน เอา100 บาท คูณเข้าไปเท่าไรแล้วครับเค้าคงไม่ทุบหม้อข้าวตังเองห ลอกครับ em97

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    เรื่องห้ามจดทะเบียนอะครับห้ามได้ แต่ห้ามต่อทะเบียนทำไม่ได้แน่นอน เพราะมีข่าวมาประมาณเกือบๆ20ปีแล้วว่าจะห้ามไม่ไห้รถ ยนต์ที่มีอายุเกิน10ปี วิ่งในกรุงเทพ ผมก็ไม่เห็นเค้าจะทำได้เลย แล้วอีกอย่างรถ 2 จังหวะที่ยังมีใช้อยู่ในประเทศไทยมีกี่ล้านคัน เอา100 บาท คูณเข้าไปเท่าไรแล้วครับเค้าคงไม่ทุบหม้อข้าวตังเองห ลอกครับ em97
    ก็ไม่แน่ครับ เค้ารู้ว่าห้ามแล้ว คุฯก็ต้องไปใช้รถอื่นที่ถูกกฎหมาย เค้าก็ได้ค่าต่อภาษีอยู่ดี
    ที่ญี่ปุ่น ก็ทำครับ จะต่อก็ได้แต่แพงมากๆ
    จนเขาต้องขายทิ้งกัน แล้วก็นำเข้ามาในเมืองไทยเป็น อินวอย ไงครับ
    ที่จีนก็เหมือนกัน เค้าใช้รถมอไซร์ ไฟฟ้ากับหมดแล้ว (หากเคยไปจะเห็น)
    ถ้าเข้ากลัวแบบเมืองไทย ประเทศเค้าคงจะมีแต่มลพิษ ไม่มีนักท่องเที่ยวอยากไปเป็นแน่
    แต่พอทำแบบนี้ นักท่องเที่ยวเพียบเลย
    คนประเทศเราที่ได้ไปเที่ยวกลับมา ก็ได้แต่คุยว่าประเทศเค้าดีอย่างงั้น ดีอย่างงี้
    แต่พอรัฐจะทำอย่างเค้าบ้าง คนเราก็ไม่ยอม
    ประเทศก็เสื่อมถอยลงทุกวัน..แต่ประเทศอื่นเค้าเดินไป ข้างหน้าถึงไหนต่อไหนแล้วครับ
    แต่หากเอาไปเทียบกับประเทศเพื่อนบ้าน
    ก็อาจจะดีกว่าเพราะ เค้าด้อยกว่า
    จะก้าวไปข้างหน้าต้องเปรียบกับประเทศที่เจริญกว่าครั บ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะ ขอบอก "ความคิดคืออิสระสิ่งเดียวที่มนุษย์มี"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย iampopeyes : 08-04-2007 เมื่อ 09:51

Bookmarks