ฝาสูบโก่ง... หรือปล่าว? // แนะนำตัวด้วย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ฝาสูบโก่ง... หรือปล่าว? // แนะนำตัวด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฝาสูบโก่ง... หรือปล่าว? // แนะนำตัวด้วย

ผมซื้อมา 35,000 บาท ปี 37(1994) และก็คงต้องเก็บไปเรื่อย -เกย์วัดน้ำมันเสีย , วัดความเร็วเสีย, กระจกมองหลังแตก กระจกมองข้าง(ซ้ายเป็นฝ้ามองไม่เห็น)
    แต่ทีสำคัญตอนนี้ มีอาการน้ำในหม้อน้ำหายตลอด เมื่อวานลองเติมน้ำให้เต็มแล้วสตาร์ทเครื่องจนอุ่น สังเกตดูที่ฝาหมอน้ำมีฟองอากาศเล็กๆ ขึ้นมาเรื่อยๆ ผมคิดว่่าฝาสูบน่าจะโก่ง แต่ก็ไม่แน่ใจ อยากรบกวนพี่ ช่วยวิเคราะห์ให้ทีว่า แบบนี้ใช่หรือไม่ หรือมีวิธีดูด้วยวิธีอื่นอีกไหมครับ ไม่อยากเข้าร้านให้เขาเช็คแล้วมาฟันเรา ขอบคุณครับName:  1.JPG
Views: 572
Size:  119.9 KBName:  2.JPG
Views: 417
Size:  145.1 KBName:  IMG_2663.JPG
Views: 409
Size:  143.2 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย somboon_j : 03-09-2012 เมื่อ 18:39

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190

น้ำมันเครื่องสีปรกติไหมครับ
    ...แต่ฟองอากาศขึ้น..ไม่ประเก็นฝารั่ว...ก็ฝาโก่งครั บ
    ..้องถอดฝาไปไห้โรงกลึงเชค...ถ้าโก่งก็ไสฝาครับ...3/4ร้อย
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ภูมิใจนำเหนอ ประเก็นรั่วมั้งครับ ลองดูตัวอย่างรถผมก่อน
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...8#.UERGycEaONY

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    น้ำมันเครื่องสีปรกติไหมครับ
    ...แต่ฟองอากาศขึ้น..ไม่ประเก็นฝารั่ว...ก็ฝาโก่งครั บ
    ..้องถอดฝาไปไห้โรงกลึงเชค...ถ้าโก่งก็ไสฝาครับ...3/4ร้อย
    ขอบคุณมากครับพี่ น้ำมันเครื่องสียังไม่เป็นน้ำนมครับ แต่ตรงประเกนฝาสูบมีน้ำมันเยี้อมเหมือนกัน ก็หวังว่าน่าจะแค่ประเกน ไม่อยากให้ฝาสูบโก่งอ่ะครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    ภูมิใจนำเหนอ ประเก็นรั่วมั้งครับ ลองดูตัวอย่างรถผมก่อน
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...8#.uergyceaony
    ขอบคุณครับพี่ ผมก็ศึกษาจากของพี่นี่เหละครับ พิมพ์ออกมาเป็นคู่มือเลยล่ะ 555
    อยากถามพี่อยู่เหมือนกัน ว่าเครื่องเดิม 1400ของผม กับเครื่อง a12 ของนิสสัน อนาคตอาจวางคาน คาริเบี้ยน(ประมาณ30%) ราคารถ 1400 ปี 94 35000บาท ตัวa12 ปีเก่าแล้วเป็นมาสด้าพัน ราคา20000 พี่ว่าผมจะขายคัน 1400 แล้วไปซื้อ a12 ดีมั๊ย(ซึ่งไม่รู้ว่าถ้าจะวางคานต้องเปลี่ยนเครื่องอ ีกหรือไม่) ผมก็ชอบตัวพัน มากกว่าแต่มันก็เก่ากว่ารถของพี่ซะอีก Name:  DSC08342.jpg
Views: 970
Size:  39.6 KBName:  2.JPG
Views: 486
Size:  145.1 KB

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ somboon_j อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่ ผมก็ศึกษาจากของพี่นี่เหละครับ พิมพ์ออกมาเป็นคู่มือเลยล่ะ 555
    อยากถามพี่อยู่เหมือนกัน ว่าเครื่องเดิม 1400ของผม กับเครื่อง a12 ของนิสสัน อนาคตอาจวางคาน คาริเบี้ยน(ประมาณ30%) ราคารถ 1400 ปี 94 35000บาท ตัวa12 ปีเก่าแล้วเป็นมาสด้าพัน ราคา20000 พี่ว่าผมจะขายคัน 1400 แล้วไปซื้อ a12 ดีมั๊ย(ซึ่งไม่รู้ว่าถ้าจะวางคานต้องเปลี่ยนเครื่องอ ีกหรือไม่) ผมก็ชอบตัวพัน มากกว่าแต่มันก็เก่ากว่ารถของพี่ซะอีก Name:  DSC08342.jpg
Views: 970
Size:  39.6 KBName:  2.JPG
Views: 486
Size:  145.1 KB
    ผมจะเล่นคันที่ไม่ได้ใช้ในชีวิตประจำวันครับ เอาไว้ทำเป็นงานอดิเรก(แต่เปลืองตังค์)
    ก็ลองดูว่าคันไหนที่ใช้ประจำก็ขอใหม่เป็นรถรุ่นใหม่ ๆ หน่อย
    คันไหนเอาไว้เล่น ก็ เก่า ๆ ผุ นี่แหละมีอะไรให้เราทำอีกเยอะ

วางคานผมก็คิดเหมือนกันครับ เครื่องเบนซิลไม่ค่อยสู้น้ำครับ ผมคิดว่า จะจับเครื่องดีเซล ld20t ลงครับ
    เครื่องอาจจะหนักไปหน่อยแต่เราเปลี่ยนเป็นคานคาริเบี ้ยนแล้วนี่ รองรับได้ แต่ยังไม่มีข้อมูลที่แน่ชัด
    ห้องเครื่องอาจจะช้ำหน่อยครับเดี๋ยวถ้าจะทำแล้วจะโพส ให้ดู เผื่อเป็นแนวทางครับ.

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ จะรอดูครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่ จะรอดูครับ

ขอบคุณ
    0

Name:  IMG_2674.JPG
Views: 430
Size:  115.8 KBName:  IMG_2677.JPG
Views: 406
Size:  122.9 KB

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คันนี้สภาพสวยเลยครับ คงต้องถอดฝามาใสสักครั้งแล้วละ ผมว่าฝาโก่งนะ รถผมเคยมีปัญหาแบกฝาไปโรงกลึงบอกว่าเช็คให้หน่อยว่าโ ก่งหรือเปล่า ร้านต้องเช็คไม่ได้ ต้องปาดเรียบถึงจะรู้ ก็เลยปาดไปหน่อยหนึ่ง หายขาดเลยครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

boy115 (05-09-2012)

บางทีฝาไม่ได้โก่งครับ

จมูกวาล์วแตก ก็ทำให้น้ำหายได้เช่นกัน เชคให้ดีก่อนนะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    บางทีฝาไม่ได้โก่งครับ

จมูกวาล์วแตก ก็ทำให้น้ำหายได้เช่นกัน เชคให้ดีก่อนนะ
    ขอบคุณครับผม จะลองให้ช่างเช็คดูครับ แต่ตอนนี้จอดมาประมาณ 1 อาทิตย์แล้วเพราะสตาร์ทไม่ติด ก่อนหน้านี้ก็สตาร์ททีเดียวติดเลย ตั้งแต่เอาไปล้าง เริ่มมีปัญหาซะแล้ว ไฟก็น่าจะมีเพราะใช้แบตลูกใหญ่ของกระบะ (ไม่สตาร์ทก็เปิดไฟติดอยู่) แต่สตาร์ทแล้วมีเสียงดัง แป๊ก ๆ ๆ แค่นั้น และก็ยังไม่รู้จะเริื่มยังไง ถ้าพี่ๆ พอทราบอาการช่วยแจ้งมาหน่อยน๊ะครับ

เล่าให้ฟัง...
    1.*** เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ขับรถเก๋งจากเชียงใหม่ ไปลำปาง เห็นมาสด้าน้อยคันนึงน่าจะเป็นตัวพัน ผมก็เริ่มไล่(เพื่อจะเข้าไปดูให้ใกล้ ๆ ) แต่. . . 100ก.ม./ช.ม. ยังไม่ทัน กดอีก 110 ใกล้ละแต่ก็ใช้เวลาพอสมควรเพราะรถเยอะแล้วฝนก็ตก จึงถึงแยกซะก่อน เขามุ่งหน้าไป กทม. ผมเลี้ยวซ้ายเข้าลำปาง เห็นแว๊บๆ ด้านข้างผุด้วย อิ อิ
    --- จีงมาเห็นกับตา ที่เขาคุยกันในคลับว่า วิ่งได้ 100 120 มันมีกันจริงๆ เยี่ยมจริงเจ้าตัวเล็ก ซึงผมยังไม่กล้าเลย
    2. ตอนผมรับรถของผมมา ขับขึ้นเขาอยู่ 2 เขา เขาแรกไม่ชันแต่ ยาว ปกติรถเก๋งต้องลงมาเกียร์ 4 ทุกครั้ง แต่มา้สด้าน้อย สบาย เขาที่ 2 ตรงๆ ไม่ยาวแต่ชัน ปกติต้องใช้ 3 ประมาณ 3000รอบ
    แต่มาสด้านอ้ย เกียร์ 5 ยังเหลือ แต่ต้องยกก่อนเพราะกระบะควันดำ ขวางอยู่บนยอด 555
    3.สุดท้าย ลำปาง มีมาสด้าน้อยเยอะจริง ๆ (สองแุถว) สงสัยเขาคงต้องมีอู่เฉพาะแน่
    หมดแล้วครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

จากล่ะอ่อนพะเยา มาอยู่ลำปาง มาสด้าน้อยลำปางมีเยอะจริงๆๆคับ เขาใช้เป็น 2 แถวดมแก๊ส วิ่งรับส่งรอบเมืองคับอยากเห็น+อยากลองนั่ง
    เชิญที่ขนส่งลำปางเลยคับ 20 บาทตลอดสายจร้า

ขอบคุณ
    0

มีแต่เสียงแก๊ก. สวิตไดเสียครับ. หรือสายแบตหลวม

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no sky อ่านข้อความ
    จากล่ะอ่อนพะเยา มาอยู่ลำปาง มาสด้าน้อยลำปางมีเยอะจริงๆๆคับ เขาใช้เป็น 2 แถวดมแก๊ส วิ่งรับส่งรอบเมืองคับอยากเห็น+อยากลองนั่ง
    เชิญที่ขนส่งลำปางเลยคับ 20 บาทตลอดสายจร้า
    วันหลังจะลอง ซักกำก่อน

Bookmarks