จดหมายน้อยถึงพี่น้องมาสด้าที่มาใหม่ทุกท่าน - หน้า 5

ชื่อกระทู้: จดหมายน้อยถึงพี่น้องมาสด้าที่มาใหม่ทุกท่าน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phrapon อ่านข้อความ
    ผมว่าคำว่าแม่ทัพถ้าเราจะเรียกใครสักคนคงไม่ยากครับแ ต่การที่จะทำตัวให้ใครเรียกว่าแม่ทัพนั้นสิครับยาก
    การดูแลเอาใจใส่ เสียสละความเป็นส่วนตัว การเป็นห่วงความรู้สึกของคนหมู่มาก การทำอย่างไรให้ทุกคนมีความสุขกับการออกทริป ฯลฯเยอะครับ
    จนทำให้บ้านมาสด้ามีแต่รอยิ้ม เสียงหัวเราะ มีสังคมที่มีการแบ่งปัน ให้รู้จักคำว่าให้แบบมีความสุข จนทำให้คำว่า mazda อยู่ในใจพวกเราตลอดครับ
    กล่าวซะเขินเลย ^^ ขอบคุณมากๆครับสำหรับนิยามดีๆ ผมเลยมีกำลังใจมากๆเลย มากๆเลย...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sk9991 อ่านข้อความ
    พี่รี่ใจร้าย5555^^
    หลี ตล๊อดดดดด...

3. The Following 2 Users Say Thank You to nUn_Su For This Useful Post:

sk9991 (10-09-2012), yuhoo02 (08-09-2012)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมอยากจะให้พี่น้องที่เป็นสมาชิกใหม่ให้เรียนรู้ที่จ ะอดทน นี่คือบททดสอบในโลกแห่งความเป็นจริงว่ามันไม่ง่ายเลย นะที่จะสร้างรถมาสด้าขึ้นมาหนึ่งคันในวันที่อะไหล่แพ งและหายากขนาดนี้ คุยกับรุ่นพี่ก็ไม่รู้จะคุยอะไร จะขออะไหล่เขาก็คงไม่ให้ เขาคุยเรื่องอะไรกันก็ไม่ทันเขา หรืออะไรต่อมิอะไรที่ผมรู้ว่าคุณกังวล ไม่มั่นใจ ไม่แน่ใจว่าจะได้รับการต้อนรับที่อบอุ่นเหมือนที่ได้ อ่านหรือเปล่า

ผมว่าลองเร่งวันเวลาไปถึงวันข้างหน้า สมมุติว่ารถของคุณพร้อมสรรพและไม่มีอะไรจะท้าทาย ไม่มีอะไรจะให้ไขว่คว้า...คุณจะคิดถึงพวกเราหรือเปล่ าที่คอยเกื้อกูลกันมา? จะคิดถึงวันเก่าๆที่หยอกล้อและช่วยเหลือกันฉันท์พี่น ้องหรือไม่ จริงอยู่ว่าโลกของรถคลาสสิคสังคมที่เป็นอยู่นี้มันสง วนส่วนตัวไม่เกี่ยวในชีวิตจริง แต่ถ้าพี่น้องที่นี่เขาคือเพื่อนกันในชีวิตจริงและสร ้างสิ่งต่างๆให้มันอบอุ่นจากใจ..มิใช่จากตัวอักษร เราจะเก็บมิตรภาพเหล่านี้ไว้ตลอดไปหรือไม่?

ย้อนกลับไปอ่านย่อหน้าแรก วันหนึ่งมาสด้ามันก็แค่สิ่งที่เราอ้างถึง วันที่เราทำรถจนเสร็จสมบูรณ์เราก็ได้ขับมัน แต่จะขับไปบนท้องถนนอย่างภาคภูมิใจว่ารถคันนี้เดิมทั ้งคัน รถคันนี้ราคาเป็นแสน รถคันนี้หายาก รถคันนี้มันคลาสสิค เห็นใครต่อใครมาชื่นชม เห็นใครต่อใครมาชมเชย...ผมว่ามันยังไม่ใช่ความหมายที ่แท้จริง

ความหมายที่แท้จริงของโลกมาสด้าคลาสสิค คือการได้ร่วมทัพ ขับรถที่เรารักไปพร้อมกับเพื่อนๆอย่างภาคภูมิใจ มีพี่น้องเคียงบ่าเคียงไหล่ตลอดเส้นทาง หากเราไม่ก้าวมาด้วยกัน ร่วมเดินทางไปด้วยกัน สังคมมาสด้าจะไม่แข็งแกร่งแน่นอน

จงอย่าได้เกรงกลัวที่จะเป็นน้องใหม่ในบ้านมาสด้า อย่าได้เกรงกลัวว่าจะเดินไปเพียงลำพัง อย่าได้เหรงกลัวว่าจะไขว่คว้าไม่ได้อย่างที่ต้องการ ถ้าลองหันมามองข้างๆ ยังมีพี่น้องมาสด้าอีกมากมายที่ยินดีจะเคียงบ่าเคียง ไหล่ไปตลอดทาง

Ride With Pride...
    เขียนได้ซึ้งเลย. เหมือนท่านมาชวนให้เดินผ่านพงหนามโดยบอกว่าไม่ต้องกล ัวเรามีเพื่อน มีพี่ มีน้อง ที่จะช่วยเหลือและเดินไปด้วยกัน จะได้พบมิตรภาพและสิ่งดีๆ(รวมเบียร์เย็นๆด้วย) ผมก็จะเดินตามท่านไปโดยไม่ลังเล. เช่นนี้ จะไม่ขอเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้ได้อย่างไร. แต่ติดตรงที่ ผมไม่สามารถเดินทางไปกับท่านได้ ผมมีมาสด้าแปดแรงอยู่หนึ่งคันจอดทำสีมาสองปีแล้วยังไ ม่เสร็จเลย ไม่รู้เมื่อไรจะได้ขับกับเขาสักที ผมชื่อหนุ่มอยู่รามอินทราขออยู่บ้านนี้ด้วยอีกคน ขอบคุณดรับ

5. The Following 5 Users Say Thank You to num800 For This Useful Post:

capella_man (26-06-2013), jodeci (09-09-2012), nUn_Su (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012), yuhoo02 (08-09-2012)

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num800 อ่านข้อความ
    เขียนได้ซึ้งเลย. เหมือนท่านมาชวนให้เดินผ่านพงหนามโดยบอกว่าไม่ต้องกล ัวเรามีเพื่อน มีพี่ มีน้อง ที่จะช่วยเหลือและเดินไปด้วยกัน จะได้พบมิตรภาพและสิ่งดีๆ(รวมเบียร์เย็นๆด้วย) ผมก็จะเดินตามท่านไปโดยไม่ลังเล. เช่นนี้ จะไม่ขอเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้ได้อย่างไร. แต่ติดตรงที่ ผมไม่สามารถเดินทางไปกับท่านได้ ผมมีมาสด้าแปดแรงอยู่หนึ่งคันจอดทำสีมาสองปีแล้วยังไ ม่เสร็จเลย ไม่รู้เมื่อไรจะได้ขับกับเขาสักที ผมชื่อหนุ่มอยู่รามอินทราขออยู่บ้านนี้ด้วยอีกคน ขอบคุณดรับ
    พี่หนุ่ม พี่ก็มีมาสด้ารุ่นอื่นๆอีกหลายคันนี้ครับ เอามาเปิดตัวให้พี่ๆน้องเราชมบางนะครับ ผมรู้พี่ก็รักมาสด้า

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

7. The Following 2 Users Say Thank You to yuhoo02 For This Useful Post:

jodeci (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ num800 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม ผมขอต้อนรับพี่สู่บ้านมาสด้าด้วยใจและขอเป็นกำลังใจใ ห้พี่ผ่านพ้นช่วงเวลาที่ยากเข็ญที่เจ้าของรถกังวลใจท ี่สุดคือ เมื่อไหร่ช่างจะทำรถเสร็จ ออกมาตามที่เขาสัญญาเรา ออกมาเป็นรถที่เรารอคอย ผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ครับ ผมเคารพทั้งเจ้าของรถที่กำลังทำและทำเสร็จแล้ว นั่นแปลว่าเขามีความเพียรและความอดทนสูงมาก ไม่ว่ารถของท่านราคาคันละหมื่น คันละแสนหรือคันละล้าน ถ้าเป็นรถคลาสสิคหรือรถเรโทรหรือรถของวงศ์ตระกูล "ล้วนมีค่าต่อจิตใจทั้งสิ้น"

ความเพียรของมนุษย์เปรียบเสมือนการเดินผ่านพงหนาม เปรียบเสมือนแหวกว่ายไปในมหาสมุทร เมื่อมีศรัทธาก็จะผ่านพ้นถึงจุดหมายได้

ผมไม่เคยเขียนอะไรง่ายๆเพราะผมก็ผ่านช่วงเวลาที่ยากเ ข็ญในชีวิตเหมือนกัน แต่มีสองสิ่งที่ผมจะไม่เก็บไว้กับตัวและจะไม่ลังเลที ่จะมอบให้พี่น้องมาสด้าทุกท่านเลยก็คือ "ประสบการณ์และมิตรภาพ"

จริงอยู่ที่ผมไม่สามารถช่วยเหลือสหายทุกท่านให้ถึงจุ ดหมายได้ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมการันตีให้ท่านทั้งหลายมั่นใจได้ เลยว่า พี่น้องมาสด้าทุกๆท่าน ไม่เคยดูถูกความฝันของท่าน ไม่เคยปล่อยมือถ้าท่านไม่ถอดใจ ไม่เคยทิ้งให้ท่านเดียวดายถ้าท่านไม่ขังตัวเองในโลกข องท่าน กำลังใจก็เปรียบเหมือนพลังงานที่จะถ่ายทอดจากพี่สู่น ้อง น้องสู่พี่ เพื่อนถึงเพื่อน เสียงหัวเราะ หยอกล้อ ความสนุกสนานจะสูบฉีดเข้าสู่จิตใจให้มีชีวิตชีวา

วันนึงข้างหน้าและวันนั้นจะไม่นานจากนี้...เราจะหันไ ปมองดูรถที่เราจอดเรียงราย อมยิ้มให้กับมัน ลูบไล้รถที่มีเรื่องราว มองดูอะไหล่แต่ละชิ้นกว่าจะได้มา แล้วเราจะเห็นกำลังใจ มิตรภาพและความสามัคคีรายล้อมรถของเราทั้งคันว่ารถขอ งเรามีเพื่อนมากกว่าที่เราหามาเองทั้งชีวิต...

ยินดีต้อนรับสู่บ้านมาสด้า ป้อมปราการแห่งมิตรภาพที่แข็งแกร่งที่สุดในปฐพีครับ. .

9. The Following 8 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (24-06-2013), boy115 (09-09-2012), capella_man (26-06-2013), chevit (09-09-2012), nUn_Su (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012), vespeno90 (09-09-2012), yuhoo02 (09-09-2012)

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่หนุ่ม ผมขอต้อนรับพี่สู่บ้านมาสด้าด้วยใจและขอเป็นกำลังใจใ ห้พี่ผ่านพ้นช่วงเวลาที่ยากเข็ญที่เจ้าของรถกังวลใจท ี่สุดคือ เมื่อไหร่ช่างจะทำรถเสร็จ ออกมาตามที่เขาสัญญาเรา ออกมาเป็นรถที่เรารอคอย ผมเข้าใจความรู้สึกของพี่ครับ ผมเคารพทั้งเจ้าของรถที่กำลังทำและทำเสร็จแล้ว นั่นแปลว่าเขามีความเพียรและความอดทนสูงมาก ไม่ว่ารถของท่านราคาคันละหมื่น คันละแสนหรือคันละล้าน ถ้าเป็นรถคลาสสิคหรือรถเรโทรหรือรถของวงศ์ตระกูล "ล้วนมีค่าต่อจิตใจทั้งสิ้น"

ความเพียรของมนุษย์เปรียบเสมือนการเดินผ่านพงหนาม เปรียบเสมือนแหวกว่ายไปในมหาสมุทร เมื่อมีศรัทธาก็จะผ่านพ้นถึงจุดหมายได้

ผมไม่เคยเขียนอะไรง่ายๆเพราะผมก็ผ่านช่วงเวลาที่ยากเ ข็ญในชีวิตเหมือนกัน แต่มีสองสิ่งที่ผมจะไม่เก็บไว้กับตัวและจะไม่ลังเลที ่จะมอบให้พี่น้องมาสด้าทุกท่านเลยก็คือ "ประสบการณ์และมิตรภาพ"

จริงอยู่ที่ผมไม่สามารถช่วยเหลือสหายทุกท่านให้ถึงจุ ดหมายได้ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมการันตีให้ท่านทั้งหลายมั่นใจได้ เลยว่า พี่น้องมาสด้าทุกๆท่าน ไม่เคยดูถูกความฝันของท่าน ไม่เคยปล่อยมือถ้าท่านไม่ถอดใจ ไม่เคยทิ้งให้ท่านเดียวดายถ้าท่านไม่ขังตัวเองในโลกข องท่าน กำลังใจก็เปรียบเหมือนพลังงานที่จะถ่ายทอดจากพี่สู่น ้อง น้องสู่พี่ เพื่อนถึงเพื่อน เสียงหัวเราะ หยอกล้อ ความสนุกสนานจะสูบฉีดเข้าสู่จิตใจให้มีชีวิตชีวา

วันนึงข้างหน้าและวันนั้นจะไม่นานจากนี้...เราจะหันไ ปมองดูรถที่เราจอดเรียงราย อมยิ้มให้กับมัน ลูบไล้รถที่มีเรื่องราว มองดูอะไหล่แต่ละชิ้นกว่าจะได้มา แล้วเราจะเห็นกำลังใจ มิตรภาพและความสามัคคีรายล้อมรถของเราทั้งคันว่ารถขอ งเรามีเพื่อนมากกว่าที่เราหามาเองทั้งชีวิต...

ยินดีต้อนรับสู่บ้านมาสด้า ป้อมปราการแห่งมิตรภาพที่แข็งแกร่งที่สุดในปฐพีครับ. .
    ถ้าพี่หนุ่มหรือใครๆได้มาอ่านคงได้กำลังใจ มีพลัง *0* ขึ้นเยอะเช่นเดียวกันผม สู้ๆครับ

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

11. The Following 2 Users Say Thank You to yuhoo02 For This Useful Post:

jodeci (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012)

vw_jacky's Avatar
    ขอบคุณ
    9
    Blog Entries
    1

เอา "มณีฉาย" มาดูหน่อย ถึงไหนแล้วพี่ แล้วกระป้อของพี่ 2 เดือนพร้อมมั๊ยครับ พ.ย. นี้เจอกันที่ Expressway น่ะพี่

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : vw_jacky สำหรับกระทู้นี้ :

capella_man (26-06-2013)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yuhoo02 อ่านข้อความ
    ถ้าพี่หนุ่มหรือใครๆได้มาอ่านคงได้กำลังใจ มีพลัง *0* ขึ้นเยอะเช่นเดียวกันผม สู้ๆครับ
    บ้านมาสด้าเป็นบ้านเดียวที่เขียนบทความเกี่ยวกับกำลั งใจเยอะมากเรียกได้ว่า เป็นชุมชนที่ให้กำลังใจกันและกันตลอดเวลา มีคนเข้าออกตลอดวัน ไม่เคยเหงาเลยบ้านหลังนี้ เมื่อเกือบ2ปีที่ผ่านมา ผมให้คำขวัญกับชาวมาสด้าไว้ว่า "ทำให้สนุกไว้ก่อน" ยังคงเป็นวลีอมตะที่พวกเรามีแต่ความสนุกสนาน จนบางครั้งคิดเสมอว่า พี่น้องของเรานี้แหย่กันและแกล้งกันตลอดเวลาเหมือนเด ็กๆเลย เพราะโลกของมาสด้าคลาสสิคคือสนามเด็กเล่นขนาดใหญ่ที่ รอเราสร้างสรรค์ความสนุกสนานให้สุดๆไปเลย อิอิ

15. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (24-06-2013), RO_Tung_RY (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับและกำลังใจที่ให้ บ้านมาสด้าโชคดีที่มีท่านเป็นแม่ทัพ ถ้ารถเสร็จจะเอามาให้ชมกัน

17. The Following 3 Users Say Thank You to num800 For This Useful Post:

basaranza (24-06-2013), jodeci (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yuhoo02 อ่านข้อความ
    พี่หนุ่ม พี่ก็มีมาสด้ารุ่นอื่นๆอีกหลายคันนี้ครับ เอามาเปิดตัวให้พี่ๆน้องเราชมบางนะครับ ผมรู้พี่ก็รักมาสด้า
    เพราะรักและชอบมาสด้าเลยมีหลายคันแต่ยังขับไม่ได้สัก คัน. หมายเหตุ. ซื้อไว้ก่อนแต่ไม่มีตังค์ทำ

19. The Following 3 Users Say Thank You to num800 For This Useful Post:

chevit (10-09-2012), jodeci (09-09-2012), sk9991 (10-09-2012)

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vw_jacky อ่านข้อความ
    เอา "มณีฉาย" มาดูหน่อย ถึงไหนแล้วพี่ แล้วกระป้อของพี่ 2 เดือนพร้อมมั๊ยครับ พ.ย. นี้เจอกันที่ Expressway น่ะพี่
    มณีฉายตอนเอามายังไงก็อยู่อย่างนั้น เดี๋ยวเอาไปให้ท่านทำต่อดีกว่ารวมกระป้อด้วยจะได้ทัน เดือน พ.ย. ไง ดีเป่า

21. The Following 2 Users Say Thank You to num800 For This Useful Post:

basaranza (24-06-2013), jodeci (09-09-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เพราะรักและชอบมาสด้าเลยมีหลายคันแต่ยังขับไม่ได้สัก คัน. หมายเหตุ. ซื้อไว้ก่อนแต่ไม่มีตังค์ทำ
    ผมรักมาสด้าครับเพราะว่ามาสด้าสอนให้ผมรักพี่น้องทุก คน ของผมก็เหลือแค่4คัน พังหนึ่งคัน ยังไม่ได้ทำหนึ่งคัน วิ่งได้สองคัน แต่ขับได้ทีละคัน หลายๆสิ่งเรียนรู้เมื่อผ่านพ้นมาแล้ว 555+++

23. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (10-09-2012)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    หลี ตล๊อดดดดด...

พี่โอไม่สนใจน้องหรอกพี่นัน. เค้ากลัวรี่ล้มทับตาย

25. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Iharu_03 สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (10-09-2012)

Senior Member octzilla's Avatar
    สถานที่
    Mazda club thailand
    ขอบคุณ
    3

บ้านมาสด้าเป็นบ้านเดียวที่เขียนบทความเกี่ยวกับกำลั งใจเยอะมากเรียกได้ว่า เป็นชุมชนที่ให้กำลังใจกันและกันตลอดเวลา มีคนเข้าออกตลอดวัน ไม่เคยเหงาเลยบ้านหลังนี้ เมื่อเกือบ2ปีที่ผ่านมา ผมให้คำขวัญกับชาวมาสด้าไว้ว่า "ทำให้สนุกไว้ก่อน" ยังคงเป็นวลีอมตะที่พวกเรามีแต่ความสนุกสนาน จนบางครั้งคิดเสมอว่า พี่น้องของเรานี้แหย่กันและแกล้งกันตลอดเวลาเหมือนเด ็กๆเลย เพราะโลกของมาสด้าคลาสสิคคือสนามเด็กเล่นขนาดใหญ่ที่ รอเราสร้างสรรค์ความสนุกสนานให้สุดๆไปเลย อิอิ
    อยากออกไปเล่นแล้ว..ยะฮู้ว555
    @ วันที่ฉันออกเดินทาง ทุกหนทางอบอุ่น ท่ามกลางสายลมแห่งความรัก @
    ..........................MONKEY TERRITORY

นายเตชินท์ คุ้มเกษ 180/2 ซอย จรัญสนิทวงศ์ แขวงวัดท่าพระ เขต บางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ 10600
    มือถือ : 087-5888-699 e-mail : [email protected]

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ octzilla อ่านข้อความ
    อยากออกไปเล่นแล้ว..ยะฮู้ว555
    ผมก็อยากไปใจจะขาดแล้ว อิอิ

Bookmarks