หลังจากบอกใบ้ไปในเฟสบุ๊กเมื่อเช้านี้ เมื่อสักครู่นี้ HTC ได้เปิดตัว Windows Phone 8X by HTC (HTC 8X) และ Windows Phone 8S by HTC (HTC 8S) แล้วครับ โดยทั้งคู่เป็นสมาร์ทโฟนที่รัน Windows Phone 8 ตามชื่อครับ ส่วนรายละเอียดก็แยกตามนี้ครับ
Windows Phone 8X by HTC

เจ้าตัวนี้มันคือ HTC Accord ตามข่าวเก่าครับ ตัวเครื่องจริงเหมือนกับภาพหลุดทุกประการ สเปคก็ตามข่าวลือทุกประการ และมีเพิ่มเติมดังนี้ครับ

• ใช้ CPU Snapdragon S4 แบบ Dual-Core รองรับ LTE ภายในตัว
  • หน้าจอ AH-IPS ขนาด 4.3 นิ้ว ความละเอียด 1280*720 พิกเซล และใช้กระจกแบบ Gorilla Glass 2
  • แบตเตอร์รี่ในตัว 1800 mAh
  • กล้องหลัก 8 ล้านพิกเซล เลนส์ f/2.0 พร้อมออโตโฟกัส BSI และใช้ชิปประมวลผล ImageSense (พูดง่ายๆ ตัวเดียวกับ HTC One X)
  • มี Beats Audio แบบ Full-Integrate

โดยจะเริ่มวางจำหน่ายเดือนพฤศจิกายนนี้ครับ มีให้เลือกทั้งหมด 4 สี
Windows Phone 8S by HTC

ตัวนี้มาจับตลาดกลางแบบ Nokia Lumia 710 ครับ สเปคของมันก็ตามนี้ครับ

• หน้าจอ 4 นิ้วแบบ SuperLCD (แบบเดียวกับ Desire/Desire HD) ความละเอียด WVGA
  • ใช้ CPU Snapdragon S4 แบบ Dual-Core ความเร็ว 1Ghz รองรับ LTE ภายในตัว
  • เมมโมรี่ในตัว 16 GB แรม 512 MB
  • กล้องหลัก 5 ล้านพิกเซล เลนส์ f/2.8 พร้อมออโต้โฟกัส บันทึกวีดีโอความละเอียด 720p
  • แบตเตอร์รี่ 1700 mAh
  • มี Beats Audio แบบ Full-Integrate

เริ่มวางจำหน่ายเดือนพฤศจิกายนเช่นกันครับ มีให้เลือก 4 สีเช่นเคย

งานนี้ใครเล็งรุ่นไหนไว้ก็เตรียมทรัพย์ไว้ได้เลยครับ
ที่มา - Engadget (8X/8S), HTC (8X/8S)

อ่านต่อ...