ควันหลงจากงานแถลงข่าวเปิดตัว 8X และ 8S ครับ
ไม่รู้ว่าผมพลาดหรือว่าอะไรยังไง ผมลืมใส่ฟีเจอร์สำคัญของ HTC 8X ไปด้วย นั่นก็คือมันมี "แอมป์ (Amplifier)" แบบแยกมาในตัวด้วย เชื่อว่าหลายคนอาจจะงงว่าเป็นไปได้หรือ เพราะจากเดิม เวลาฟังเพลงหรือประมวลผลเสียงนั้น จะเป็นการดึงพลังเสียงจากชิปเสียง ซึ่งวัดกันได้ว่าชิปใครดีกว่า (เหมือนดั่งที่ Galaxy S รุ่นแรก ให้พลังเสียงดีกว่า iPod Touch)
แต่ในงานเปิดตัว HTC ก็ไม่พลาดที่จะโชว์เจ้าแอมป์เทพตัวนี้ด้วยครับ โดยทาง WPCentral ได้เข้าไปทำการทดสอบมาด้วยตัวเอง พบว่าแอมป์ที่ติดตั้งใน Windows Phone 8X เนี่ย มีขนาด 2.55 วัตต์ สามารถขับกำลังเสียงออกมาได้อย่างที่อุปกรณ์พกพาต่าง ๆ ไม่สามารถทำได้เลย แต่ว่าถ้าผ่านแอมป์ มันจะไม่รัน Beats Audio ให้ด้วยเท่านั้นเอง (เหมือนฝั่ง Android) ผมอธิบายตรงนี้คงจะเข้าใจได้ยาก เอาเป็นว่ามาดูเดโมกันท้ายเบรคดีกว่าครับ
งานนี้ ถ้าโนเกียไม่รีบหาอะไรมาแก้เกม... เมื่อถึงเวลาที่จะพิสูจน์กันว่าใครดีกว่าจริง หวังว่าอาจจะได้กลืนน้ำลายตัวเองแน่นอน
ที่มา - WPCentral ผ่าน Phone Arena

อ่านต่อ...