8 แรงเมืองย่าโม รายงานตัวครับ - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 66 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: 8 แรงเมืองย่าโม รายงานตัวครับ

Senior Member ดาบเปิ้ล's Avatar
    ขอบคุณ
    1,845

หวัดดีครับคุณเมย์ เปิ้ลครับ เด็กปากช่องครับแต่เด่วนี้อยู่สุพรรณฯครับ
    ปล.ยังขึ้นเมืองย่าบ่อยๆอยู่ครับถ้ามีเวลา ยินดีรู้จักครับบางทีอาจได้พบกันบ้างครับถ้าขึ้นไปนะ (รถสวยนะ)

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

Ans. 6.สวัสดีครับน้องตั้งเพชรบูรณ์ ผมเคยไปนอนที่เขาค้อ แล้วก็ตัวเมืองครับ หนาวนี้คุณเกด (ผบ.) อยากไปดูคอนเสิร์ต OVC. หากมีโอกาสคงได้เจอกันครับ มาเมืองย่าโม อย่าลืมกริ๊งกร๊าง ครับ
    ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยไมตรีจิตครับ...

ขอบคุณ
    0

Ans. 7.สวัสดีครับดาบเปิ้ล เช่นกันครับมิตรภาพระหว่างพี่น้องไม่จบแค่นี้แน่นอนค รับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazda club thailand อ่านข้อความ
    ย้อนรอยตำนาน 8 แรง เมืองย่าโม (ตอน 1)
    สืบเนื่องจากตัวผมเองเคยสัมผัสกลิ่นอายเจ้าสองลอเล็ก อย่างVespaปี64 และ Cosa (เค้าทั้งสองได้ให้ประสบการณ์ในชีวิตการเดินทางที่โล ดแล้นในวัยหนุ่ม)
    ประกอบกับเคยได้ครอบครอง Toyota รุ่น toyopet เป็นเก๋งสี่ประตูที่นครเวียงจันทน์ยังมาทำเป็นแท๊กซี ่ ทำให้หวนกลับมาคิดย้อนถึงพวกเค้าที่ไม่เคยลืมจากความ ทรงจำ

ย้อนรอยตำนาน 8 แรง เมืองย่าโม (ตอน 2)
    และแล้วการได้ครอบครองก็เริ่มขึ้น อันดับแรกที่ได้ครอบครองเธอมาเมื่อวันที่ 11-11-11 (น้องเกดคู่ชีวิตผมเอง) ทำให้รู้ว่าการตัดสินใจต้องมีกรรมการสองท่านขึ้นไป
    เจ้า 8 แรงหรือมาสด้า 800 คือชื่อรุ่นจากปากของเจ้าของเดิม ซึ่งจอดไว้ข้างทางพร้อมกล่องกระดาษเก่าๆ วางบนหลังคา "ขาย" พร้อมเบอร์โทร ผมเองผ่านหลายครั้ง
    ก็ไม่รู้จักว่า (นี่หรือคือตำนานของกระบะรุ่นนึง) ที่มันแฝงมากับมิตรภาพชาว 8 แรงที่ผมสัมผัสได้ในปัจจุบัน หลังจากกลับไปนอนคิดแล้วปรึกษากันกับน้องเกดประกอบกั บ
    มีงบก้อนเล็กๆ เช้าวันนั้นตื่นแต่เช้าพร้อมกับจินตนาการและความกลัว ในการตัดสินใจชั่วข้ามคืนเราอาจจะไม่ได้เป็นเจ้าของม ันเป็นแน่ รีบปลุกคู่ชีวิตให้รีบตื่นขึ้นออกจากภวังค์
    แต่ใจผมนั้นอยู่ที่นั่นตั้งแต่ก่อนจะข้ามคืนเสียอีก การเดินทางสู่เป้าหมายใช้เวลาเดินทางประมาณครึ่งชั่ว โมง มองเห็นในระยะไกล ร่างสีฟ้าจอดสงบนิ่งอยู่ (รถจอดอยู่ประตูบ้านปิด ป้าย"ขาย"บนหลังคาก็ไม่มี)
    ใจเต้นจังหวะถี่ขึ้น ลงไปดูเคาะประตู(บานม้วน) แทบเขย่า เพราะเรียกเจ้าของลอดผ่านเสียงแบบเกรงใจ (ไม่ได้ขู่เหมือนตามเก็บหนี้นอกระบบ) หลังจากเคาะ เรียก ไม่มีเสียงตอบรับ ลองอีกซักปัง....
    ได้ผลแฮ่ะ ร่างพร้อมเสียงอันเหนื่อยล้า (ด้วยเหตุผลใดมิอาจล่วงเกิน) จากการเจรจา ดูเครื่องยนต์ เปิดคอยล์หัวเทียนเท่านั้นหล่ะครับขบวนพาเหรดมดแดงพร ้อมไข่ตัวอ่อนเริ่มสวนสนาม
    พร้อมกับรอยยิ้มเล็กๆของเจ้าของรถแถมเสียงเบาๆ "มาได้ไง" ผมตอบในใจ "มันมีขา มันก็เดินมาดิพี่" พูดดังมีหวังกลับตัวเปล่า แถมรอยฟกช้ำเล็กๆถึงปานกลาง พี่เจ้าของรถเดินไปหิ้วแบตเตอรี่มาลอง
    ปรากฏว่า เจ้า 8 แรง เรียก"นางฟ้า" ล่ะกัน ยังอยู่ในท่าที่สงบ รักษากิริยา ไว้อย่างเดิม (สงสัยอาย ว่าที่กระมัง) น้องเกดเริ่มถอดใจกลับเข้าไปรอในรถ ด้วยท่าทีที่นิ่ง (เหมือนตัวเองเป็นนางฟ้าอย่างนั้นเอง)
    เพื่อปิดการขาย เจรจาค่าสินสอดเรียบร้อย ผมกลับเข้ามารถ น้องเกดถามว่า "ซื้อแล้วหรอ" ประโยคสั้นๆแต่สายตาเฉือดเฉือน..(ผมทำการปิดสายตาคู่ นั้นด้วยวาจาที่ว่านอนสอนง่าย จุ๊บเบาๆที่หน้าผาก)
    เอาเป็นว่าวันนี้ผ่านวิกฤตแล้ว ขั้นตอนต่อไปก็หารถมาลากไปไว้ที่บ้านสวนของพ่อก่อนที ่เจ้าของจะเปลี่ยนใจ....ไว้แค่นี้ก่อนนะครับความมันส ์ยังไม่จบแค่นั้น (ตอน 3) ที่นี่......
    ปูเสื่อรอ.....ตอนต่อไป

Junior Member A'nub Seran's Avatar
    ขอบคุณ
    21

ข้าง ซอย เอมแบ็ค ชัว เคย เหน 55

Junior Member A'nub Seran's Avatar
    ขอบคุณ
    21

ว่างๆ ค่อย คุย กัน ครับ พี่

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เขียนดีนี่เมย์ อ่านแล้วนะ คือผมไม่ได้เป็นนักเขียนที่ดี แต่ผมเป็นนักอ่านที่อ่านเรื่องราวของพี่น้องของเราแล ้วจินตนาการตาม ขออนุญาติเติมให้นิดนึงคือว่า การเล่าเรื่องแบบนี้ต้องเป็นคนที่มีประสบการณ์ในการอ ่านมามาก รู้จักดึงอารมณ์ของผู้คนให้คล้อยตาม พอจะถึงไคลแม๊กก็ผ่อนหรือไม่ก็กระชากความรู้สึกไปเลย ว่า แล้วยังไงต่อครับ เขียนอีกนิดน่า อะไรแบบนี้ แต่อ่านแล้วได้ความสนุกสนานอยากจะลุ้นตาม อันนี้ชมจากใจครับ

เวลาที่เขียนถึงเรื่องราวของนางฟ้า สิ่งที่เน้นให้น้องฟ้ามีชีวิตชีวาก็คือต้องเขียนถึงค นใกล้ตัวให้รู้ว่าเขามีอิทธิพลเป็นอย่างมาก คือเขียนถึงน้องเกดเพราะว่าเขามีส่วนเป็นอย่างมากในก ารให้กำลังใจเราในการทำรถ เห็นความเปลี่ยนไปของน้องฟ้าและก็เป็นคู่ทุกข์คู่ยาก ตลอดกาล เขียนถึงช่างที่ทำรถ เขียนถึงคนช่วยหาอะไหล่ ขียนถึงตัวระครรอบๆตัวที่ทำให้เรามาำกลขนาดนี้แล้วก็ เล่าความรู้สึก กลิ่นอายของความรักที่รายล้อมตัวเราผ่านคนที่มองเห็น น้องฟ้า

จากนั้นก็เล่าให้พี่น้องเห็นว่าน้องฟ้ามีชีวิต เวลาที่เราคิดว่าเขาคือรถ เราก็เขียนถึงเหล็กที่มีล้อ แต่เวลาที่เขาเขียนถึงน้องฟ้า เราก็จะเห็นเขามีชีวิตชีวามากกว่ารถครับ

ผมยังติดตามอ่านเรื่อยๆเหมือนพี่น้องของเราทุกคนครับ ^^

8. The Following 4 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (18-05-2015), no school today pattaya (27-09-2012), yuhoo02 (23-09-2012), ดาบเปิ้ล (23-09-2012)

ขอบคุณ
    0

Ans. พี่ freekick สวัสดีครับ เอาหมอน ผ้าห่มแล้วนึกภาพตามได้เลยครับ ตอน 3 กำลังเริ่มแล้วครับ
    พี่ A'nub Seran เคยเห็นนางฟ้าแล้วเธอคงยังไม่ได้สบตาพี่นะครับ ไว้ดูเธอแต่งตัวเสร็จนะครับ สะท้านเมืองย่าโมแน่นอน
    พี่ วี ครับ ดีใจครับที่สหายให้การต้อนรับ นางฟ้า ผม และน้องเกด อย่างอบอุ่นและเป็นกันเองครับ
    ส่วนเรื่องของ นางฟ้า ตอน 1,2 เล่าจากเรื่องจริงไม่ต้องผ่านจอ (ผ่านใจ) แทนครับ ส่วน ตอน 3 เริ่มวินาทีนี้เลยครับ.......
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mazda club thailand : 24-09-2012 เมื่อ 02:38

ขอบคุณ
    0

8 แรงเมืองย่าโม ตอน3 "พานางฟ้าแนะนำตัว-เธอไม่สบาย"

หลังจากได้สู่ขอนางฟ้า ญาติผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงมองเธอครั้งสุดท้ายด้วยความอาลัย และเธอเองก็ค่อยๆปล่อยมืออย่างช้าๆ อดที่จะน้ำตาคลอเสียไม่ได้
    ผมสัมผัสเธอเบาๆแล้วปลอบเธอด้วยความเข้าใจความรู้สึก ว่าการผลัดพรากนั้นไม่อาจเรียกคืนกลับมาได้เลย หลังจากที่เธอซับน้ำตาอยู่ครู่ใหญ่ ผมก็ได้จูงเธอ
    ประคองออกมาอย่างช้าๆ ผมสังเกตุเห็นเธอมองที่กระจกส่องหลัง คงเหลือไว้แค่รอยเท้าของเธอ ที่เจ้าของเดิมปล่อยเธอยืนตากแดด ทนฝน มานับสัปดาห์
    และเป็นผมกับน้องเกดนี่เอง ที่มากางร่มให้เธอ และเราทั้งสองก็รู้สึกว่าเราจะไม่ปล่อยให้เธอต้องยืน ตากฝนเพียงลำพังอีกต่อไป...Name:  20120624_104757.jpg
Views: 458
Size:  70.0 KBName:  20120624_104757.jpg
Views: 458
Size:  70.0 KB
    และไม่นานผมและน้องเกดพร้อมคุณพ่อของผมได้จูงมือเธอม าที่บ้านสวน เป็นบ้านของคุณพ่อและคุณแม่ของผมเอง "ยินดีต้อนรับสู่บ้านใหม่จ้าลูกสาว"
    เสียงคุณแม่ของผมกล่าวต้อนรับเธอ มองเธอด้วยความเป็นห่วง "น้องไม่สบายหรือเปล่าลูกเมย์ มอมแมมหมดเลย ไปเปลี่ยนเสื้อผ้าก่อนดีมั๊ยลูก?"
    ครับแม่น้องเค้าตากแดด ตากฝนมาร่วมจะ 50 ปีแล้วครับ เดี๋ยวผมกับเกดจะพานางฟ้าไปหาหมอเองครับ หลังจากที่ผมเช็ดหน้าเช็ดตาให้นางฟ้าแล้วก็ปฐมพยาบาล
    ให้เธอเบื้องต้น (ผมเองและน้องเกดเป็นอาสาสมัครกู้ภัยมูลนิธิ ฮุก31) ก็ได้นำเธอไปหาหมอ ระหว่างทางที่จูงนางฟ้าสังเกตุได้ว่าที่เบาะนั่งของเ ธอเจ้ามดแดงเล่นงานเธอกับน้องเกด
    (ผมเป็นคนขับรถจูงเธอส่วนน้องเกดเป้นคนประคองเธอมา) น้องเกดได้สนทนาทางวิทยุสื่อสารกับผมตลอดทางเพื่อเฝ้ าระวังอาการของเธอที่อาจจะทรุดลงได้
    แล้วก็เป็นเหมือนที่ผมคิดไว้ไม่มีผิด นางฟ้าถูกรถกระบะเฉี่ยวชน ผมรีบจอดข้างทางด้วยความตกใจ! เป็นอะไรมั๊ยเกด "ไม่เป็นไร รีบไปดูนางฟ้าเถอะ"
    ผมรีบสำรวจร่างกายของเธอทุกส่วน เกด! ผมอุทานขึ้นมา "ขานางฟ้าผิดรูป" ด้วยใบหน้าตกใจของน้องเกดกลัวว่าอาการจะยิ่งทรุดหนัก ผมบอกน้องเกดว่า "ไม่เป็นไร แค่ฝาตบมันหลุด
    กลิ้งกุเล๊งๆ วงกลมๆ ไปปะทะกับรถกระบะ มันผิดรูปเดี๋ยวหมอเค้าดัดได้หน่า ดีซะอีกที่รถกระบะไม่หักหลบไปปะทะกับรถทัวร์ ครานี้หล่ะน้องนางฟ้าคงตกเป็นจำเลยที่ 1 แหง่ๆ"
    ผมใช้เวลาในการพานางฟ้ามาหาหมอ (ป๋าเล็ก) ช่างซ่อมประมาณครึ่งชั่วโมง "ถึงมือหมอแล้วนางฟ้า"
    "ป๋าเล็ก" ชื่อของชายร่างเล็ก สูงประมาณ 150 เซนติเมตร ผิวดำแดง นัยตาดุ เสื้อคอกลมเก่าๆกางเกงขายาว เปื้อนๆคราบน้ำมัน สไตล์ช่างซ่อมรถยนต์
    จากการบอกเล่าของ "พี่วุด" ชายล่างอ้วนสมัยขับเวสป้าด้วยกัน "ลองมาให้ป๋าเล็กดูอาการให้ซิ แน่ไม่แน่ลากมาวันเดียวเครื่องติดอ่ะคิดดู" ผมนึกกวนในใจเล่นๆ "ไอ้ที่ลากมา
    มันแค่ไม่ได้เติมน้ำมันหล่ะกระมัง" แค่ให้เด็กในร้านหิ้วแกลลอนไปซื้อน้ำมันอ่ะโด่.. หลังจากที่ผมได้แนะนำตัวแล้วเล่าอาการโน่นนี่นั่น ให้ป๋าเล็กฟัง แก่ให้เด็กในอู่เปิดฝากระโปรง
    สายตาที่ดู ดุ กวาดไปรอบๆห้องเครื่อง พร้อมประโยคสั้นๆ "เดี๋ยวเช็คให้" ปิดฝากระโปรง แล้วก็เดินกลับไปดูผู้ป่วยรายอื่นต่อ ผมกับน้องเกดวันนี้ก็ได้แต่มองหน้ากัน เผอิญเห็นรูปภาพ
    "ป๋าเล็ก" ก็ได้คำตอบว่า เป็นทหารเก่านี่เอง พร้อมกับบอกนางฟ้าว่าอย่างน้อยก็ตรวจตราอย่างละเอียด แน่นอนงานนี้ ยกมือสวัสดีป๋าพร้อมกับขอดูคนไข้คนนี้เป็นคนไข้พิเศษ นะครับ
    ใช้สิทธิรักษาของผมเอง...ประกอบกับสายตาของนางฟ้าเหม ือนจะบอกว่าให้มาเยี่ยมบ่อยๆนะ เรื่องราวตอน 4 (วินาทีใกล้สูญเสียนางฟ้าใกล้เข้ามา) ที่นี่........

11. The Following 2 Users Say Thank You to mazda club thailand For This Useful Post:

jodeci (24-09-2012), yuhoo02 (24-09-2012)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เด็ดมากให้น้องเกดควบคุมแล้วพี่เมย์ขับเคลื่อน เจ๋งมาก ^^

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับพี่วี Name:  1348573003233.jpg
Views: 437
Size:  90.2 KB

ขอบคุณ
    0

8 แรง เมืองย่าโม ตอนที่ 4 "วินาทีใกล้สูญเสียนางฟ้าใกล้เข้ามา"

ในระหว่างที่นางฟ้าอยู่ในความดูแลอย่างใกล้ชิดของคณะ แพทย์ ด้วยความเป็นห่วงของผมและน้องเกดด้วยภาระจากงานประจำ ก็อดเป็นห่วงมิได้จึง
    โทรมาสอบถามทางคณะแพทย์อยู่เป็นเนื่องๆเกี่ยวกับอากา รของนางฟ้า และในเย็นวันนั้นผมและน้องเกด ขออนุญาตทางคณะแพทย์เข้าเยี่ยม ได้สอบถามถึงอาการ
    ซึ่งได้คำตอบว่า "ขณะนี้อาการของคุณนางฟ้าม่านตามีการตอบสนองดีกว่าเม ื่อวานมาก ไม่มีภาวะแทรกซ้อนทางกระแสเลือด (เปลี่ยนของเหลว) ช่วงนี้หมอ (ป๋าเล็ก)
    ขอดูอาการอีกซักวันสองวันหากอาการดีขึ้น หมออนุญาตให้กลับบ้านได้ไม่มีอะไรที่น่าเป็นห่วง" หมอขอตัวนะ มีคนไข้รอตรวจอีกเยอะเลยตามสบายนะ "ขอบคุณครับหมอ"
    "ขอบคุณค่ะ" ผมและน้องเกดยกมือไหว้ พร้อมกับรอยยิ้มของอดีตทหารเก่า แล้ว (ป๋าเล็ก) เดินหันหลังไปดูคนไข้รายอื่นต่อไป ผมกลับไปมองนางฟ้าดูจากแววตาที่สื่อสาร
    ก็พออ่านใจออกว่าเธอดีใจที่กำลังจะได้กลับบ้านแล้ว
    สองวันต่อมาช่วงบ่ายทางคุณหมอก็อนุญาตให้นางฟ้ากลับบ ้านได้ ผมดีใจมากที่จะได้พาเธอไปดำเนินการเปลี่ยนชื่อ ชื่อสกุลใหม่ (ไปขนส่งจังหวัดนครราชสีมา)
    "ถึงแล้วนางฟ้า" ผมบอกเธอแล้วก็พาเธอกรอกประวัติส่วนตัว พร้อมให้เจ้าหน้าที่ขนส่งบันทึกข้อมูล พร้อมเปลี่ยนคำนำหน้านามให้เธอใหม่ (เปลี่ยนแผ่นป้ายทะเบียน)
    แล้ววินาทีที่ใกล้สูญเสียนางฟ้าก็มาถึง "ขอโทษนะค่ะ รถของคุณ ทางเราเช็คข้อมูลรถ ปรากฎว่าเลขเครื่อง เลขตัวถัง ตรงกับคันที่อยู่ที่กรุงเทพ ยังไงจะขอทำหนังสือไปตรวจสอบข้อมูล
    กับทางขนส่งที่กรุงเทพก่อนนะค่ะ " สิ้นสุดเสียงของเจ้าหน้าที่ ประกอบกับผมได้คืนแผ่นป้ายเดิมไปแล้วด้วย หน้าสมุดคู่มือจดทะเบียน มีตรายางสีแดงประทับ "ทะเบียนระงับ"
    สีหน้าของผมเปลี่ยนไปอย่างเห็นได้ชัด มองไปที่นางฟ้าซึ่งยังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับเหตุการณ์น ี้ ผมได้แต่นึกในใจ "ใกล้ถึงเวลาสูญเสียเธอไปจริงๆหรือเนี้ย!" อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดเพื่อที่จะได้เธอกลับมา
    ไม่ว่าจะอย่างไร ในตอนที่ 5 "วิกฤตที่แขวนบนเส้นด้าย"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mazda club thailand : 26-09-2012 เมื่อ 00:15

ขอบคุณ
    21

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazda club thailand อ่านข้อความ
    Ans.
    พี่ A'nub Seran เคยเห็นนางฟ้าแล้วเธอคงยังไม่ได้สบตาพี่นะครับ ไว้ดูเธอแต่งตัวเสร็จนะครับ สะท้านเมืองย่าโมแน่นอน
    .
    ๕๕๕ แอบดูเธอมานานครัน ครับ

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

ผมชอบอ่านครับเรื่องราวความรักของพี่กับนางฟ้า ยาวดีลุ้นไปด้วยยิ้มแป้นไปด้วยครับ

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    ผมชอบอ่านครับเรื่องราวความรักของพี่กับนางฟ้า ยาวดีลุ้นไปด้วยยิ้มแป้นไปด้วยครับ
    น้องเองก็คิดเช่นนั้นครับพี่ชาย
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 66 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks