ใครอยากได้อะไหล่อันไหนบอกมา ผมจะไปซ๊อปอะไหล่จะดูให้ครับ - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใครอยากได้อะไหล่อันไหนบอกมา ผมจะไปซ๊อปอะไหล่จะดูให้ครับ

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    5 เกียร์ กำลังจะยกลง สนใจมั้ยคร๊าบคุณพี่
    สภาพดีมาก ไม่หอน ไม่ดัง ไ่ม่ได้บรรทุกของหนัก
    มาลองก่อนได้ จะยกลงเดือนหน้า

รับไปถูกๆเลย จะลงเกียร์ออโต้และ อิอิ
    ทำเสร็จเอามารีวิวให้ชมด้วยนะคับท่านพี่ ^^

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .......พี่โช่เล่เครื่อง1200ยังไงก็ใส่5เกียร์ไม่น่า จะได้นะ..ผมว่าพี่หาเครื่อง1300/5เกียร์น่าจะเหมาะกว่านะพี่..
    ไม่มีทางได้เลยใช่ม่ะ ทำไมหมดหนทางขนาดนี้เนี้ย พูดแล้วถึงขั้นเศร้าเลย ไม่ใช่ผมไม่เชื่อนะ แต่ก็แบบว่าพอมีความหวังลิบ ๆ ใครช่วยยืนยันอีกสักเสียงหน่อยครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member RO_Tung_RY's Avatar
    สถานที่
    ADVANCE , Mazda Club
    ขอบคุณ
    139

ถ้ามันใส่ไม่ได้จริงๆ คงต้องแปลงหัวหมูครับพี่....

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เสริมอีกนิดหนึ่งครับ นี้คือหน้าตาเครื่องของรถผมครับ ดูแค่นี้พอดูออกหรือเปล่าครับว่าเครื่องเท่าใหร่ แต่ในเล่มทะเบียนระบุว่า 1172 ซีซี เลขเครื่องตรงเล่ม ไม่มีประวัติเปลี่ยนเครื่องครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ไม่มีทางได้เลยใช่ม่ะ ทำไมหมดหนทางขนาดนี้เนี้ย พูดแล้วถึงขั้นเศร้าเลย ไม่ใช่ผมไม่เชื่อนะ แต่ก็แบบว่าพอมีความหวังลิบ ๆ ใครช่วยยืนยันอีกสักเสียงหน่อยครับ
    ตามตำราก็ไม่มีบอกครับ มีบอกแค่4เกียร์ เกียร์ออโต้ของมาสด้า1200ccก็4สปีดเช่นกันครับ แต่ทางด้านเทคนิคตามที่ผมเคยเห็นรถช่างที่สร้างบ้านพ ี่นัน เอาเกียร์ออโต้ของเครื่องA ดัสสันมาชนกับเครื่องมาสด้า1300cc(เป็นรถเกียร์ออโต้ ดัสสันมาใส่มาสด้ากระบะ)ซึ่งก็ทำได้ด้วยการแปลงหัวหม ู จะด้วยการหล่อหรือชนเกียร์ยังไงผมก็ไม่แน่ใจเพราะมัน เกี่ยวข้องกับระยะต่างๆ(รอผู้รู้มาอธิบายเพิ่ม)

ทีนี้ก็มามองกลับกันที่ว่าเครื่องตระกูลAมี5เกียร์ ถ้าคันนั้นทำได้ มันก็ต้องมีคนทำได้นะคือเอาเกียร์เครื่องA12มาชนกับเ ครื่องมาสด้า1200cc ผมก็คิดตามนี้ ส่วนจะทำอย่างไร ทำได้หรือไม่ได้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ^^

ขออนุญาติท่านเจ้าของรูปที่มัวแต่ซ่อมรถจนไม่เข้าบอร ์ดนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    เสริมอีกนิดหนึ่งครับ นี้คือหน้าตาเครื่องของรถผมครับ ดูแค่นี้พอดูออกหรือเปล่าครับว่าเครื่องเท่าใหร่ แต่ในเล่มทะเบียนระบุว่า 1172 ซีซี เลขเครื่องตรงเล่ม ไม่มีประวัติเปลี่ยนเครื่องครับ
    มีรหัสเครื่องมั้ยครับ แต่ฝานี้มัน1300ccครับ ก็พอลุ้นที่จะเอา5เกียร์ของดัสสันมาใส่ได้นะครับ 5555

ขอบคุณ
    0

รหัสเครื่องเหรอครับ เค้าดูตรงใหนกันเน้อ หมายเลขเครื่องเลยพอช่วยได้ม่ะครับ จัดชุดให้ทั้งหมายเลขเครื่อง หมายเลขตัวถังเลยแล้วกัน
    เลขตัวรถ FA2T65AT-506376
    หมายเลขเครื่อง TCZT-110118
    รถจดทะเบียนวันที่ 10 พ.ค. 2533 ครับ เป็นกระบะรุ่น super cab ขอบคุณครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

รหัสเครื่องเหรอครับ เค้าดูตรงใหนกันเน้อ หมายเลขเครื่องเลยพอช่วยได้ม่ะครับ จัดชุดให้ทั้งหมายเลขเครื่อง หมายเลขตัวถังเลยแล้วกัน
    เลขตัวรถ FA2T65AT-506376
    หมายเลขเครื่อง TCZT-110118
    รถจดทะเบียนวันที่ 10 พ.ค. 2533 ครับ เป็นกระบะรุ่น super cab ขอบคุณครับ
    TCเป็นเครื่อง1300ccครับพี่โอเล่ รหัสตัวถังของพี่ก็เป็นมาสด้า1300ครับ ส่วนรูปลักษณ์ภายนอกจะไปเหมือนตัวไหนนั้น ผมก็อธิบายไม่ได้จริงๆ แต่ในตำราระบุไว้เลยว่า มาสด้า1000cc short bed(4ขอ) มาสด้า1200cc long bed(5ขอ) ส่วนพรหล้าของผมเดิมทีเป็นรุ่น1300cc(รูปลักษณ์ภายนอ ก)แต่เครื่องเป็น1200cc(จากเล่ม) ผมก็แปลงกลับไปเป็น1000cc short bed 4ขอสั้น หัวสเปกออสเตรเลีย 1200cc

คือผมเห็นหลายกระทู้ก็จะสับสนเรื่องรูปลักษณ์ของรถจน ค้นหาไม่เจอตัวตน ขนาดพี่ปุ๊ที่ว่าเจ๋งๆยังกล้าฉีกตำราแย้งว่ามีมาสด้า 1000กลีบมะเฟืองไปโน่น -"-

คือมองง่ายๆว่ามาสด้าก็เหมือนเลโก้ครับ เขามีของให้เราจับแต่งต่อเติมดัดแปลงปรับเปลี่ยนแก้ไ ขข้ามรุ่นอย่างสนุกสนานและเมื่อ1-2ปีที่แล้วชาวมาสด้าแต่งรถตัวเองเป็นมาสด้า1000กันอย ่างเอิกเกริก เรียกได้ว่าพี่ปุ๊ตอนเป็นปู่แล้วมีรุ่นหลังมาถามรับร องว่าหงายหลังแน่นอน - -" ขนาดหัวรถเปอร์โยยังมายัดใส่มาสด้า1000กระบะอย่างไร้ ที่ติเลย 555+++

เอาให้ง่ายครับ ยึดเล่มเป็นหลักครับ ไม่เห็นเล่ม ไม่เห็นรหัสตัวถังและรหัสเครื่อง ก็ไม่รู้เหมือนกัน ^^

9. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (11-10-2012)

Senior Member weangsan's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ปรับแผนในการไปเอาดูอะไหล่ เป็นวันที่ 12 ต.ค. 2555 (ติดงานครับ เลยต้องเลือนขึ้นมา 1 วัน)

ผมจะไปดูอะไหล่ให้ก่อน ถ้าสภาพดี ผมจะโทรแจ้งราคา + ค่าขนส่งไปบอก แล้วท่านโอนเงินให้ผม พร้อมกับโทรแจ้งหรือส่ง sms บอกผม และแจ้งที่อยู่มาด้วย

ค่าขนส่ง ถ้าชิ้นเล็กไม่หนักมาก 100 บาท (เช่น ยกเลี้ยว พวงมาลัย อะไหล่ชิ้นเล็ก ๆ) ถ้าชิ้นใหญ่ (พวงมาลัยทั้งชุด ฝาท้าย และอื่น ๆ ที่มันใหญ่) ให้โอนเฉพาะค่าของมาก่อน แล้วค่าขนส่งโอนมาทีหลังตามจริงครับ

เลขที่บัญชีผม นายเวียงสรรค์ ภูศรี ธนาคารกรุงไทย บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 0420114252

ขอบคุณครับ
    สรรค์ขอนแก่น เบอร์โทร 089-4228263 (ถ้าไม่ใช่เบอร์นี้โทรไป แสดงว่าไม่ใช่ผมนะ)
    "ผมขออยู่อย่างพอเพียง และเพียงพอกับสิ่งที่ผมมี"

นายเวียงสรรค์ ภูศรี (สรรค์ขอนแก่น)
    TEL: 089-4228263
    โอนเงินมาที่บัญชีนายเวียงสรรค์ ภูศรี เลขที่ 4250114252 ธนาคารกรุงไทย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    tcเป็นเครื่อง1300ccครับพี่โอเล่ รหัสตัวถังของพี่ก็เป็นมาสด้า1300ครับ ส่วนรูปลักษณ์ภายนอกจะไปเหมือนตัวไหนนั้น ผมก็อธิบายไม่ได้จริงๆ แต่ในตำราระบุไว้เลยว่า มาสด้า1000cc short bed(4ขอ) มาสด้า1200cc long bed(5ขอ) ส่วนพรหล้าของผมเดิมทีเป็นรุ่น1300cc(รูปลักษณ์ภายนอ ก)แต่เครื่องเป็น1200cc(จากเล่ม) ผมก็แปลงกลับไปเป็น1000cc short bed 4ขอสั้น หัวสเปกออสเตรเลีย 1200cc

คือผมเห็นหลายกระทู้ก็จะสับสนเรื่องรูปลักษณ์ของรถจน ค้นหาไม่เจอตัวตน ขนาดพี่ปุ๊ที่ว่าเจ๋งๆยังกล้าฉีกตำราแย้งว่ามีมาสด้า 1000กลีบมะเฟืองไปโน่น -"-

คือมองง่ายๆว่ามาสด้าก็เหมือนเลโก้ครับ เขามีของให้เราจับแต่งต่อเติมดัดแปลงปรับเปลี่ยนแก้ไ ขข้ามรุ่นอย่างสนุกสนานและเมื่อ1-2ปีที่แล้วชาวมาสด้าแต่งรถตัวเองเป็นมาสด้า1000กันอย ่างเอิกเกริก เรียกได้ว่าพี่ปุ๊ตอนเป็นปู่แล้วมีรุ่นหลังมาถามรับร องว่าหงายหลังแน่นอน - -" ขนาดหัวรถเปอร์โยยังมายัดใส่มาสด้า1000กระบะอย่างไร้ ที่ติเลย 555+++

เอาให้ง่ายครับ ยึดเล่มเป็นหลักครับ ไม่เห็นเล่ม ไม่เห็นรหัสตัวถังและรหัสเครื่อง ก็ไม่รู้เหมือนกัน ^^
    ขอบคุณครับแม่ทัพมาสด้า ผมพยายามไปหาข้อมูลมาคันอื่นเค้าในเล่มจะระบุว่า 1272 cc แต่รถผมระบุว่า 1172 cc ผมว่าเล่มผมผิดเป็นแน่แท้ เอาละคราวเนี้ย ยาวครับจะได้ 5 เกียร์สมใจสักที

ขอบคุณ
    0

พี่สรรค์ครับ คอม้า มาสด้า 1300 ขอ 1 คู่ครับ ตามที่โทรคุยกันเลยครับ ส่วนเรื่องส่งเอาไว้ทีหลังซื้อมาก่อนแล้วกัน เรื่องเงินต้องการเมื่อใหร่บอกเลยนะครับเดี๋ยวโอนให้ เลย จะโอนให้ก่อนก็ไม่ยอมสงสัยพี่สรรค์กลัวหนักกระเป๋า อิอิ
    ผมโอเล่นะครับ 08-9194-3024(true), 08-2993-7593(True), 08-0508-7385(dtac)

ขอบคุณ
    0

พี่สรรค์เป็นไงมั่งครับ สงสัยกำลังขนอะหลั่ยลงจากรถสิบล้ออยู่

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

พี่สรรค์เป็นไงมั่งครับ สงสัยกำลังขนอะหลั่ยลงจากรถสิบล้ออยู่
    ผมก้อติดต่อไม่ได้เหมือนกันคับ เมื่อวันก่อนโทรคุยกัน สงสัยจะแบตหมด ล่ะคับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ส่วนมากจะโดนพ่อค้ากว้านซื้อไปเยอะแล้วครับ ถ้ามีอะไหล่มาปล่อยในThaiscooterจากพ่อค้าสายอีสาน ก็แทบจะเดาไม่ยากครับว่ามาจากที่เดียวกับที่พี่สรรค์ ไปดูให้พวกเรา เท่าที่คุยกับพี่สรรค์ก็ต้องปล่อยเป็นไปตามกลไกครับ ^^

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Golf-GTI อ่านข้อความ
    5 เกียร์ กำลังจะยกลง สนใจมั้ยคร๊าบคุณพี่
    สภาพดีมาก ไม่หอน ไม่ดัง ไ่ม่ได้บรรทุกของหนัก
    มาลองก่อนได้ จะยกลงเดือนหน้า

รับไปถูกๆเลย จะลงเกียร์ออโต้และ อิอิ
    ยกเกียร์ลงเมื่อใหร่อย่าลืมแจ้งผมจะคัรบรออย่างใจจดจ ่อ และก็อย่าลืมตอนเอาเฟืองท้าย 929 ลง ทำ Review ให้ดูด้วยนะครับ ถ้าดีจะทำตาม

Bookmarks