ใครขับ DT125 Mono เข้ามาครับ ....เรื่องคาร์บู

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใครขับ DT125 Mono เข้ามาครับ ....เรื่องคาร์บู

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

Exclamation ใครขับ DT125 Mono เข้ามาครับ ....เรื่องคาร์บู

ขอคำแนะนำนะครับ

อยากทราบว่า นมหนูเดิมๆ ของ dt125 mono มันเบอร์อะไร

แล้วพี่ๆ นมหนูเบอร์อะไรกันอยู่

กินน้ำมันอยู่ประมาณกี่กิโลลิตร และวิ่งแรงได้ประมาณเท่าไหร่ กันบ้างครับ

ขอคำแนะนำ เพื่อใช้ในการจูนคาร์บูคันผมต่อไปด้วยครับ

หรือคันของใครใส่ คาร์บูรุ่นอื่นอยู่ และวิ่งแรงได้ประมาณเท่าไหร่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member item666's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ตามคำถามนะครับ ถ้าจะให้อธิบายกันคงยาวผมขออธิบายง่ายๆแล้วกัน

1.เรื่องคาร์บูผมขอบอกเลยว่ามันไม่มีคำตอบที่แน่นอนน ะครับเพราะว่ามันมีปัจจัยหลายอย่างเช่น ต้องดูว่ารถแต่ละคันสภาพเครื่องเป็นอย่างไรเพราะรถแต ่ละคันความฟิดและความสมบูญของเครื่องไม่เหมือนกันจึง ทำให้เครื่องมีการกินน้ำมันแตกต่างกันไปเรื่องนมหนูจ ึงบอกไม่ได้ว่าต้องใช้เบอร์อะไรต่อให้ใช้เบอร์เดิมก็ ใช่ว่าจะใช้ได้เสมอไป

1.2 อีกปัจจัยคือถ้าเครื่องคุณสมบูญต้องมาดูที่คาร์บูกัน อีกว่าสภาพเป็นอย่างไรใช้งานมานานแค่ใหนเพราะคาร์บูม ีการสึกหลอตามรูอากาศและน้ำมันตามอายุการใช้งานจึงทำ ให้ส่วนผสมเพี้ยน บอกได้เลยว่าต้องเห็นและลองวิ่งดูอาการรถคันที่จะทำจ ริงๆตามที่บอกมาทัั้งหมดตอบได้ทั้งเรื่องเบอร์นมหนูแ ละการกินน้ำมันนะครับ

2.ส่วนเรื่องความเแรงของรถถ้าจะให้ว่ากันตามจริงก็ยา วอีกแหละเพราะมันต้องไล่กันไปตามขั้นตอนงั้นผมว่าต่อ เลยนะครับถ้าเครื่องสมบูญแล้วต้องมาดูว่าคนขับต้องกา รใช้งานแบบใหนพอรู้แล้วว่าชอบแบบใหนก็มาดูที่สเตอร์ก ันว่าไส่เบอร์อะไรอยู่ขี่แล้วมันเป็นยังไงเช่น ต้นจัดแต่ปลายตันหรือ ต้นไม่ค่อยดีแต่ปลายใหลจนหูหลูบ จับอาการรถดูแล้วไปทดสเตอร์เอาจนได้ที่ชอบผมขอบอกให้ เข้าใจก่อนนะครับต้องแยกให้ออกนะ รถแรงกับรถเร็วไม่เหมือนกันนะครับยกตัวอย่างช่างอย่า งผมบางทีใช้แค่ใขควงตัวเดียวก็มีผลแล้วทั้งการกินน้ำ มันและความแรงอีกอย่างต้องดูน้ำหนักของคนขับด้วยนะคร ับ

3.ไฟครับสำคัญมากดูไฟด้วยนะครับมาดีแค่ใหน จบเรื่องความแรงนะครับ

4.ส่วนเรื่องคาร์บูสั้นๆบอกได้คำเดียว dash ครับลงตัวที่สุดหาง่ายราคาไม่แพงปรับจูนง่ายครับแต่ก ารเปรี่ยนคาร์บูก็ต้องยึดหลักการทั้งหมดที่ว่ามารวมก ันนะครับรับรองได้อย่างใจสั่งแน่นอนครับ สรุปต้องดูกันเป็นขั้นตอน ไล่ตามนี้ครับ เครื่อง ไฟ คาร์บู น้ำหนัก สเตอร์ ใครมีอะไรเสริมเชิญชี้แนะครับ หรือสงสัยอะไรถามมาได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย item666 : 07-10-2012 เมื่อ 05:03

Senior Member ton1KD's Avatar
    สถานที่
    ENDURO CLASSIC CLUB THAILAND
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ชัดเจนครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

นมหนูเดิม dt mono เบอร์อะไรคับ
    คันอื่นวิ่งได้ประมาณกี่กิโลลิตร
    ผมจะได้ลองไปวิ่งจับระยะรู้บ้าง แค่นั้นครับ

เอาเปนว่าขอแค่2ประเด็นนี้ก็พอนะคับ
    ขอบคุณสำหรับโพสด้านบนคับ