** จุดจบรถจดประกอบ(อินวอยส์-สรรพสามิตร) เจอขับ จับ+ยึด **

ชื่อกระทู้: ** จุดจบรถจดประกอบ(อินวอยส์-สรรพสามิตร) เจอขับ จับ+ยึด **

Senior Member Dewland's Avatar
    สถานที่
    อิสระโบยบิน
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ** จุดจบรถจดประกอบ(อินวอยส์-สรรพสามิตร) เจอขับ จับ+ยึด **

ไม่ได้มีจุดประสงใดแค่ต้องการแชความรู้ครับพอดีผมอ่า นไปเจอมาเลยขอเอามาแชกันอ่านName:  images_31597219642161349669283.jpg
Views: 5267
Size:  51.4 KB
    รายละเอียด ** จุดจบรถจดประกอบ(อินวอยส์-สรรพสามิตร) เจอขับ จับ+ยึด **

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง เมื่อรุ่นน้องผมไปซื้อรถจดประกอบจากคนๆนึงในเวปนี้ และได้รับข้อมูลผิดๆมา

ซื้อรถมาใช้ได้แต่21วัน ตอนนี้รถถูกสน.โชคชัย4 รับไปดูแลเรียบร้อยแล้วครับ(ค่าเอารถออกจาก สน.แค่30,000)

น้องผมเสียทรัพย์ เพราะผู้ขายไม่มีจรรยาบรรณในการขาย หลอกว่าอินวอยส์เลขเต็มไม่โดนจับ+ยึดครับ

(ไม่ขอบอกว่าจากที่ไหน แต่เจ้าตัวทราบดี เพราะเขาขายอยู่ในเวปนี้หล่ะ)

***ขออนุญาติลงเพื่อเป็นความรู้ให้กับนักเล่นรถมือให ม่

เพราะเท่าที่ผ่านมา ยังมีพ่อค้าบางคนหลองลวงผู้ซื้ออยู่อย่างต่อเนื่องคร ับ

ถ้าจะด่าผม ก้อด่าได้เลยครับ แต่มันเป็นสิ่งที่ทุกท่านต้องยอมรับความจริง***

ที่ออกมาไม่ได้อยากดัง หรือสร้างกระแส แต่เป็นข้อมูลทางกฎหมายที่เราๆท่านๆควรทราบก่อนขับรถ ออกจากบ้าน

เพื่อให้ระมัดระวังตัวในการโดนรีดไถจากตำรวจ จนกระทั่งถูกยึดเสียเงินเสียทอง

และแจ้งเพื่อกันการหลอกลวงผู้บริโภค จากกลุ่มคนบางคนที่ให้ข้อมูลผิดๆแก่ผู้ขาย

ถ้าท่านทำถูกแล้ว ผมขอบคุณแทนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆผมด้วยครับ

ตั้งแต่วันที่21 กพ. 55 เป็นต้นไป จะรถเก๋ง กระบะ มอไซด์ งานเข้าทั่วหน้า

เพราะร่างกฎหมายบังคับใช้ รถจดประกอบ อินวอยส์ สรรพสามิตร 2ล้อขึ้นไป ต่อให้เอกสารครบ ไม่สามารถขอทะเบียนได้แล้วครับ

แถมที่สำคัญ งานจะเข้าชาว2ล้อเยอะกว่า่ครับ เพราะตอนนี้ทั้งอินวอยส์ สรรพสามิตร ที่ไม่มีทบ. เจอด่าน = จับ ปรับอ้วก หรือถ้ารถเกิน250cc ยึดรถทำรถตำรวจ

และล่าสุด ครม.ได้เห็นชอบ นำร่างเข้าที่ประชุม ใช้บังคับแล้ว

http://www.youtube.com/watch?v=ynxZ_...ature=youtu.be

รัฐบาลจะห้ามจดทะเบียน รถมอไซด์ประกอบ โดยทางกระทรวงคมนาคมจะยื่นเรื่องการห่้ามจดทะเบียนรถ มอไซด์นำเข้าจดประกอบ เข้า ครม.ในวันอังคารที่ 17 กราฎาคม 2555

!!! ผลเสียขอประกาศนี้ถ้าผ่านความเห็นชอบจากรัฐบาล รถมอไซด์ประกอบที่อยู่ในประเทศที่ยัอไม่ยื่นจดทะเบีย น หรือรถ INV จะต้องยื่นจดทะเบียนภายใน 30 วันหลังจากประกาศ ซึ่งเป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ที่ระยะเวลาแค่ 30 วัน จะให้ยื่นจดทะเบียน คาดการว่ารถ INV ที่มีอยู่ประมาณ เป็นหมื่นคันที่ยังไม่จดทะเบียน

!!! อุปสรรคที่ต้องเจอในการขอยื่นจดทะเบียนภายใน 30 วัน ต้องมีเอกสารการจดทะเบียนครบ
    1 เอกสารการนำเข้าหรือ INV. ( เรามี)
    2 ภาษีสรรพสามิต. (เราเสียได้)
    3 ผลการตรวจ สมอ. (ปัญหาใหญ่ที่เลี่ยงไม่ได้ และแพงมากในการตรวจแตละครั้ง รถที่จดก่อนปึ2005และรถคาบู/หมดสิทธ์)

!!! ผลกระทบที่จะตามมาถ้าจดทะเบียนไม่ได้หรือจดไม่ทัน
    1 จะมีการออกกฎหมาย จับ ปรับ ยึด รถที่No-Book
    2 รถที่เสียสรรพมิต จะต้องโดนจับด้วย เพราะไม่สามารถวิ่งบนถนนได้ถ้าNo-Book สรุปจอดไว้ใด้ในบ้านหรือขับได้แค่ในซอยหรือหมู่บ้าน
    3 จะเป็นเป้าหมายในการจับยึดของเจ้าหน้าที่มากขึ้น
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Member phaladon's Avatar
    สถานที่
    never alone
    ขอบคุณ
    0

ทำไมรัฐบาล มองไม่เห็นรายได้ส่วนนี้เลยหรือไงเนี่ย
    ทั้งรถยนต์+มอร์ไซค์ คิดๆดูน่าจะได้เงินเข้าคลังไม่น้อยนะผมว่า
    เซงสิงานนี้ (รถ nobook)
    เรารักในหลวง ยิ่งกว่าชีวิต
    ธนาคารไทยพาณิชย์
    เลขที่บัญชี 829-225175-
    8
    ชื่อ นาย พลาดร ผิวทอง
    เบอร์ติดต่อ 088-8594647 091-1201270 dtac

สถานที่
    อริสระ man
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ รอผู้นำคนใหม่ นโยบายมันเอื้อกับผู้ค้ารายใหญ่

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

.

ข้อมูลดีมีประโยชน์ อัพขึ้นไป.

.

Senior Member 0867703202's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องจริงครับเพื่อนผมโดนมาแล้ว ด่านในซอยเล็กๆยังโดนเลยครับถนน2เลนในหมู่บ้านเลย งงมาก (ด่านจับยา)
    โดนยึดไปเลย แต่เสียเงินเอาคืนแค่ 5000 ก็ถือว่าแพงแล้วนะผมว่า ตอนแรกก็บอกเป็นเหมือนคุยไปคุยมาเหลือ 5000

Senior Member classic_nan's Avatar
    สถานที่
    คลาสสิค น่าน - อุตรดิตถ์
    ขอบคุณ
    0

ติดต่อที่ 080-8577718 12call
    name...mc nan
    เนม น่าน - อุตรดิตถ์ ซื่อสัตย์ไม่คตโกงครับ คุยง่ายเฮฮาปาตี้
    ผมใช้เบอร์ข้างบนนี้เบอร์เดียวเท่านั้นครับ

*-หมายเหตุ - ในการส่งของผมจะส่งให้ก่อนค่อยโอนทีหลัง อาจจะมีมัดจำค่าส่งนิดหน่อยตามตกลง พอผมส่งของเสร็จให้ลูกค้าโทรเช็คกับบริษัทไปรษณีย์ หรือ พัสดุภัณฑ์ไทย (แล้วแต่ว่าจะส่งทางไหน) หรืออาจจะขอดู ใบเสร็จการส่งของก่อน แล้วค่อยโอนเงินมาให้ผม...
    (ภายใน 1 ชั่วโมงหลังจากการส่งของคับ) ถ้าหากว่าหายเงียบไปผมจะขอระงับการส่งของนั้นทันทีแล ะ ผมจะไม่รับผิดชอบค่ามัดจำใดๆทั้งสิ้น !!! จะได้สบายใจกันทั้งสองฝ่ายคับ.

Senior Member chatri_bird's Avatar
    สถานที่
    ssc สายจอมพล
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าดีแล้วครับถ้านำรถอินวอยมาจดทะเบียนได้แล้วพวกร ถที่เขามีทะเบียนแท้ก็จะมีค่าไม่ต่างอะไรกับรถนำเข้า อ่าดิครับ ถ้าจะซื้อของถูกผมว่าต้องทำใจครับรถผมก็No-Book เหมือนกันครับ
    ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน แต่มานะตนหรือจะสู้คนเลีย ( ssc 009 )

[email protected] (0835216267)

http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=343 (บอร์ดกลุ่ม)

PAWEEKORN_'s Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

โอ้ววว มายกอดดด

........มันอยู่ที่รัฐบาล เงินพวกเราอาจน้อยนิดเมื่อกะที่ได้จากพ่อค้ารายใหญ่. ......

----คิดไปคิดมาก้อเซ็งเป็ดกะรัฐบาลชุดนี้น่ะ----
    .. [email protected]..
    ....บรรจง ช่อมณี....
    บมจ.เจริญโภคภัณฑ์อาหาร
    125 ม.8 ถ.กาญจนวนิช ต.บ้านพรุ
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90250
    ----081-9572495----

*****ทำวันนี้ห้ายดีที่สุด*****

Senior Member
    ขอบคุณ
    2

อยากทำทะเบียนครับ แต่ซื้อรถใหม่คุ้มก่าครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

คุณทำถูกต้องแล้วครับ ความจริงต้องให้คนอื่นรู้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย satidoat : 10-10-2012 เมื่อ 17:34

สายฟ้าสีส้ม's Avatar
    สถานที่
    วัดเจียงอี
    ขอบคุณ
    0

มันเป็นช่องทางหากินของเขาคับ ทำกฏหมายให้มีช่องว่างเพื่อผลประโยชน์ของพวกผอง แต่ประชาชาตาดำ ๆ ก็รับกรรมไป

title7138's Avatar
    สถานที่
    ไม่บอก
    ขอบคุณ
    0

ทำใจครับ ซื้อมาเป็นเหมือนของเล่นอยู่แล้ว ถ้าจะเป็นรถใช้งานก็ทำทะเบียน
    หรือซื้อรถบ้านมาขี่ แต่สำหรับรถNo-Bookแต่ใจรัก ( เช่นผม ) ก็หาวิธีเอาตัวรอดกันไป
    เคยเจอด่าน ( แอลกอฮอล์ ) บอกจะยึดรถ คุยไปคุยมา 2xx จบไป กลับบ้านนอน
    ผมไม่ได้เก่ง ไม่ได้โม้ แต่หาวิธีเอาตัวรอดเอาครับถ้าใจรัก
    ระวังเอาครับ แดดร้อนไม่ขี่ ก็จบแล้ว กทม.อาจไม่ได้เลวร้ายอย่างที่ใครๆคิด (ถ้าคุณไม่ใช่อาชญากร ไม่ป่วนชาวบ้าน
    หรือท้าทายผู้มีอำนาจ แค่หลบเลี่ยงไป)
    ส่วนสน.ที่เจ้าของกระทู้อ้างนั้น เป็นที่เลื่องลือกันมานานแล้วครับ ขนาดผมอยู่แถวนั้น
    ยังไม่กล้าใช้ ถนนลาดพร้าวเลย

Senior Member Dewland's Avatar
    สถานที่
    อิสระโบยบิน
    ขอบคุณ
    0

เหนือความคาดหมายคิดว่าจะโดนด่าซะแล้วไม่กล้าเปิดอ่า น

ท่านทำดีแล้วครับ ไม่มีใครด่าท่านหรอกครับ มีแต่จะชมที่ท่านเอาข้อมูลดีๆมาฝากครับ

โทร
    084-6860350

ขอเดชะ ฝ่าละอองธุลีพระบาท ปกเกล้าปกกระหม่อม
    - ข้าพระพุทธเจ้า ขอถวายคำสัตย์ปฏิญาณ ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาทว่า
    - ข้าพระพุทธเจ้า จะยอมตายเพื่อรักษาไว้ ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
    - ข้าพระพุทธเจ้า จะจงรักภักดี และถวายความปลอดภัย ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท จนชีวิตหาไม่
    - ข้าพระพุทธเจ้า จะเชิดชูและรักษาไว้ ซึ่งเกียรติยศ เกียรติศักดิ์ ของทหารรักษาพระองค์ ทั้งจะปฏิบัติตน ให้เป็นที่ไว้วางพระราชหฤทัย ของใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาททุกประการ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

Bookmarks