กระจกมองหลังมันสะท้อนเงากระจกหลังแก้ไขอย่างไรครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: กระจกมองหลังมันสะท้อนเงากระจกหลังแก้ไขอย่างไรครับ

Junior Member fathunter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool กระจกมองหลังมันสะท้อนเงากระจกหลังแก้ไขอย่างไรครับ

เรียนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ กระจกมองหลังมันสะท้องเงาของจกหลังครับ เวลาขับรถตอนกลางคืนมืดๆ มองกระจกมองหลังไม่ถนัดเลยครับเห็นแต่เงาที่มันสะท้อ นกับกระจกหลัง

แล้วยิ่งตอนนี้ เอารถไปติดฟิล์มปรอททั้งคัน ขับรถตอนกลางวันแล้วมองกระจกมองหลัง ก็เห็นเงาที่นสะท้อนกับกระจกหลังด้วยครับ ทำให้ภาพเวลามองกระจกมองหลังไม่ชัดเจนครับ

เลยอยากรบกวนถามครับว่าจะแก้ปัญหานี้อย่างไร แล้วสาเหตุเกิดจากอะไรครับ ถ้าเปลี่ยนกระจกมองหลังแล้วมันจะหายไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ผมก็มีปัญหาเดียวกันครับกับรถ8แรงของผม วิธีแก้ของผมคือปรับลงให้มันหักเหแสงแบบnight modeครับ สาเหตุที่มันสะท้อนเพราะว่ารถกระบะไม่มีระยะหักเหแสง เนื่องจากเรานั่งชิดติดกระจกเกินไปครับ แต่ถ้าเป็นรถเก๋งจะไม่เป็นครับ

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (10-10-2012)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีปัญหานี้เช่นกันครับ แต่โชคดีไม่ได้ติดฟิมล์หลัง เลยไม่สะท้อนมาก เคยขับแต่เก๋ง พอมาขับมาสด้าน้อยแล้วมองกระจกหลังทีไรเป็นต้องมี งง แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ คิดว่าถ้ามีโอกาศติดฟิมล์ก็จะไม่ติดบานหลังครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ผมเองงงอยู่เป็นนาน คิดว่าเป็นเฉพาะของผม เวลามองกระจกหลังโดยเฉพาะตอนกลางคืนแสงไฟของรถที่วิ่ งสวนมามองเห็นทางกระจกมองหลังหมดเลยครับ
    (เหมือนมีรถวิ่งตามหลัง)จะนำวิธีแก้ไขของท่านแม่ทัพไ ปใช้ลองดู ขอบคุณมากครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 2007122 อ่านข้อความ
    ผมเองงงอยู่เป็นนาน คิดว่าเป็นเฉพาะของผม เวลามองกระจกหลังโดยเฉพาะตอนกลางคืนแสงไฟของรถที่วิ่ งสวนมามองเห็นทางกระจกมองหลังหมดเลยครับ
    (เหมือนมีรถวิ่งตามหลัง)จะนำวิธีแก้ไขของท่านแม่ทัพไ ปใช้ลองดู ขอบคุณมากครับ
    ก่อนที่ผมจะติดฟิล์มนั้นเป็นน้อยมากครับ พอติดฟิล์มเข้าไปยิ่งสะท้อนเห็นได้ชัด ก็เลยคิดอยู่นานก็เลยเข้าใจว่ามันคือการหักเหของแสงค รับ เรานั่งพิงกระจกหลังแล้ววัตถุที่ตกกระทบจากการสะท้อน มันมาฉายที่กระจกแล้วเนื่องจากมันไม่ได้ระยะหักเหแสง เราจึงเห็นมันสะท้อนตลอดเวลาครับ แต่พอเข้าใจมันก็เลยหักกระจกมองหลังให้เป็นnight mode(หักลง)ก็พอช่วยได้ครับ

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ในเมื่อฟิล์มมันมืดก็ให้น้องเค้าช่วยมองหลังดิครับพี ่ อิ อิ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ก่อนที่ผมจะติดฟิล์มนั้นเป็นน้อยมากครับ พอติดฟิล์มเข้าไปยิ่งสะท้อนเห็นได้ชัด ก็เลยคิดอยู่นานก็เลยเข้าใจว่ามันคือการหักเหของแสงค รับ เรานั่งพิงกระจกหลังแล้ววัตถุที่ตกกระทบจากการสะท้อน มันมาฉายที่กระจกแล้วเนื่องจากมันไม่ได้ระยะหักเหแสง เราจึงเห็นมันสะท้อนตลอดเวลาครับ แต่พอเข้าใจมันก็เลยหักกระจกมองหลังให้เป็นnight mode(หักลง)ก็พอช่วยได้ครับ
    MAZDA CLUB THAILAND

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    ในเมื่อฟิล์มมันมืดก็ให้น้องเค้าช่วยมองหลังดิครับพี ่ อิ อิ
    เอ่อพี่โดเรหมี ในรถผมมึดมากครับพี่ ไปตัดแว่นต่อดีกว่า เดี๋ยวหา "รู" กุญแจไม่เจอครับพี่ 555

ปล. ต้องปรึกษารองผู้อำนวยการ นกหวีดครับ มันสุดตีนแล้วพี่ ในรถมันก็เคยมาแล้ว 5555++

Bookmarks