ขอข้อมูลคานไขว้ตรามงกุฏครับ

ชื่อกระทู้: ขอข้อมูลคานไขว้ตรามงกุฏครับ

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอข้อมูลคานไขว้ตรามงกุฏครับ

ถามไถ่พี่ๆ หลายท่านก็ยังสับสนอยู่
    - คานไขว้นี่มีหลายตราใช่ไหมครับ ไม่ได้มีแต่ตรามงกุฏใช่ไหม
    บางท่านว่าราเล่ห์ก็เคยมี บางท่านว่าไม่น่าจะใช่ พี่ท่านหนึ่งว่ามีช่างที่ราชบุรีนำฟิลลิปส์มาตัดต่อท ำเป็นคานไขว้ พี่ท่านใดมีข้อมุลเล่าให้ฟังหน่อยสิครับ
    - เจอกระทู้ขายคานไขว้นานแล้ว ลักษณะเผิน ๆ เหมือนคานไขว้ในหนังสืออ.ทวีไทย ที่คานไขว้จะยาวไปถึงตะเกียบหลัง(หลัง3ท่อน) อันนี้ก็อยากรู้ลักษณะเฉพาะว่าดูอย่างไร ข้อต่อหรือเพลทหรือลายน้ำ
    - ราคาครับสุดท้าย อยากรู้ราคาทั้งไขว้ฟิลิปส์ทำใหม่(ถ้ามี) และไขว้ตรามงกุฏที่จะขายกัน
    อยู่ที่เท่าไรครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

จักรยานคานไขว้นี่เห็นมีหลายแบบครับ ที่เป็นของแท้ๆจริงๆไม่ได้ทำขึ้นมาใหม่ ส่วนที่ว่าเป็นตรามงกุฎจริงๆนั้น เคยเห็นแต่ในภาพวาดโฆษณาคานไขว้ที่บอกว่าตรามงกุฏของ ห้างฮกจ๋วน ซึ่งคำที่เรียกว่าตรามงกุฏนั้น ไม่รู้ว่าเรียกเอาตามลักษณะเพลทหรือลายน้ำยี่ห้อที่เ ป็นรูปมงกุฏ และอาจจะมีชื่อว่าCROWN ก็อาจจะเป็นไปได้ทั้งนั้น แต่เท่าที่ทราบตอนนี้ก็คือยังไม่เคยเห็นรถคานไขว้ ที่มีเพลทหรือยี่ห้อที่ชี้ชัดๆว่าเป็นตรามงกุฎ นอกจากดูเอาจากลักษณะโครงไปเทียบกับภาพวาดในโฆษณาแล้ วดูว่าเป็นโครงที่ไขว้แบบเดียวกันเท่านั้น
    จักรยานที่มีโครงที่ไขว้แบบเดียวกับตรามงกุฎที่พบในบ ้านเราก็มีหลายคัน และตามหลักฐานในแคตตาล็อคแล้วยี่ห้ออื่นๆที่ไขว้แบบต รามงกุฎก็มีเช่น ellcam เป็นต้น
    ส่วนจักรยานคานไขว้ตราราเล่ห์ ก็เคยปรากฏพบถูกนำออกมาประมูลในอีเบย์ อันนี้ก็เป็นหลักฐานจากรูปภาพอันหนึ่งที่จะไขว้ลงมาท ี่บริเวณกระโหลก ส่วนคานไขว้ราเล่ห์ที่พบในบ้านเราขณะนี้ ไม่ขอออกความเห็นครับ...
    ส่วนเรื่องราคา คานไขว้ของตัวเองตอนที่ไปซื้อมา ซื้อมาในราคา 32000 บาทครับ อันนี้เป็นราคาที่เปิดเผยได้ ส่วนรถคันอื่นที่เป็นคานไขว้ของจริงๆก็คงจะมีราคาไม่ ต่ำไปกว่านี้ สำหรับราคาซื้อ-ขายกันในหมู่คนเล่น

รูป รูป  

สวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ แถมมีตะเกียงทุกคันซะด้วย

นี้ก็ไขว้ครับ..............

รูป รูป  

Member met's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nicee อ่านข้อความ
    นี้ก็ไขว้ครับ..............
    คานไขว้ตัวนี้ของพี่มีข้อมูลตรายี่ห้อ เพลท ประวัติหรือเปล่าครับพี่
    แปลกมากเลยตรงเป็นท่อเล็ก ๆ 2ท่อซ้อนกัน ถ้าทราบข้อมูลรถที่ออก
    จากห้างฮกจ๋วนแบบมีแค็ตตาล็อกยืนยันก็จะดี สนใจศึกษารถหายากครับ
    แต่คงยังไม่สามารถครอบครองได้ ก็ศึกษาไปเรื่อย ๆ ทำความรู้จักกับรถก่อนครับ

ส่วนตัวผมสนใจและชอบไปที่คานไขว้ที่ยาวไปถึงตะเกียบห ลัง เพราะน่าจะไม่ค่อยมีทำใหม่

ทราบแต่ว่าเป็นรถที่นำเข้ามาขายในสมัยก่อน.......เพร าะมีรูปถ่ายคนไทยโบราณยืนคู่กับรถรุ่นนี้อยู่...แต่ค ันนี้ได้มาจากคนงานที่ทำเหมือง(เจ้าของเก่าเล่าให้ฟั ง)ก็ทราบประวัติแค่นี้และครับ.......รถรุ่นเก่ามากๆจ ะไม่ค่อยมีเพลทส่วนมากจะเป็นเพลทลายน้ำครับ.....

ราเล่ย์คานไขว้ปี 1919 ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nicee : 08-03-2007 เมื่อ 11:55

Bookmarks