รบกวนชาวมาสด้าหน่อยครับ a12 ปิดแอร์ รอบตก เบาดับ

ชื่อกระทู้: รบกวนชาวมาสด้าหน่อยครับ a12 ปิดแอร์ รอบตก เบาดับ

Observer Member
    สถานที่
    Nothing
    ขอบคุณ
    7

มาตรฐาน รบกวนชาวมาสด้าหน่อยครับ a12 ปิดแอร์ รอบตก เบาดับ

รบกวนปรึกษาเพื่อนมาสด้าหน่อยครับ
    รถผมเครื่อง a12 เจอปัญหาเบาดับในเบื้องต้น เช็คไปหลายอย่างยังเป็นๆหายๆ
    สังเกตุดูจะมีอาการหลังจากปิดแอร์ รอบจะค่อยๆตก จนในที่สุดก็เบาดับครับ

1.ดูกรองเบนซิน มีผง ก็เลยเปลี่ยนใหม่ เช็คจานจ่าย ขัดหัวเทียน ไม่หาย
    2.ลองล้างคาร์บู และล้างถังน้ำมันใหม่ ขับได้สักพัก ก็รอบตก เบาดับ
    3.เช็คคารบู โก่งเล็กน้อย ก่อนนี้เคยแก้ด้วยการอัดประเก็นเพิ่ม
    เลยลองเอาคาร์บู a12ของเพื่อนที่ใช้งานปกติลองเปลี่ยน ขับได้สักพัก ปิดแอร์ ก็รอบตกเบาดับ อีกเช่นเคย
    4.ล่าสุดติดแวคคั่ม เปิดแอร์รอบมาสูง แต่พอปิดแอร์ รอบก็ตกอีก

เช็คไฟมาปกติ เพราะก่อนนี้เปลี่ยนเเบ็ตและไดชาร์ตไปแล้วของใหม่
    คิดไม่ออกแล้วครับ ว่าต้องแก้ตรงไหนดี รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้ทีครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

คอมแอร์ลูกใหญ่ไปหรือเปล่า อาจต้องทดรอบ
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รถแรงดีมั่ยครับ กินน้ำมันเครื่อง มีควันไหม ผมเคยเจอรถวาล์วรั่วแล้วแรงอัดต่ำมันจะไม่มีแรงตอนรอ บเบาครับอาการจะคล้าย ๆ แบบนี้เลย วิธีเช็คก็ลองเอาไปอู่ที่เค้าเช็คแรงอัดได้จะรู้ได้เ ลย ส่วนอีกเรื่องก็คอมแอร์ครับ ขนาดอาจจะไม่เ้หมาะสม ต้องค่อย ๆ ลองเช็คไปครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

4. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : kittisayam สำหรับกระทู้นี้ :

paulio (28-10-2012)

Senior Member oh_nan's Avatar
    ขอบคุณ
    2

ที่ผมอ่านดู คือ ปิดแอร์ แล้ว เครื่องถึงเบาดับนะคับ

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : oh_nan สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมเคยเป็นครับ เซ็ค คอมแอร์เลยครับ ผมว่าลูกใหญ่ไป หรือ อาจจะไม่สมบูณร์

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Ant4677 สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    ที่ผมอ่านดู คือ ปิดแอร์ แล้ว เครื่องถึงเบาดับนะคับ
    อ่า จริงด้วยงั้นเป็นอาการที่แปลกมาก ระบบไฟน่าจะมีปัญหาลองไล่ชุดไฟชุดที่ไปคอล์ยว่ามาเต็ มที่หรือเปล่ากราวน์ลงที่เครื่องกับจานจ่ายเต็มที่หร ือเปล่าลองเอาสายคีบจับขั้วลบแล้วลองคีบกับตัวเครื่อ งดูครับว่าได้ผลหรือเปล่า
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

Observer Member
    สถานที่
    Nothing
    ขอบคุณ
    7

ขอบพระคุณพี่ๆที่ช่วยวิเคราะห์ครับ
    เรื่องคอมแอร์ โดยส่วนตัวคิดว่าจะยังไม่ใช่ครับ เพราะไม่ใช่อาการคอมฉุด
    เครื่องจะเบาดับ"ตอนปิดครับ" มิใช่ "ตอนเปิด"
    คือเปิดแอร์ก็ดีๆครับ แต่พอ"ปิด"รอบจะตกลงนิดนึง
    ขับใหม่ เปิดใหม่ แล้วพอ"ปิด" ก็จะตกลงมาอีก หลายหนจนกระตุกและเบาดับในที่สุด
    ...
    เรื่องวาล์วกำลังสนใจเป็นพิเศษครับ ที่นี้ไม่แน่ใจว่าจะดูวาล์วตัวไหน
    ที่พี่ kittisayam วิเคราะห์มาค่อนข้างใกล้เคียงครับ
    เพราะก่อนนี้น้ำมันเครื่องหายไป 1 ลิตรเลยครับ
    ก่อนอื่นจะไปเช็คแรงอัดตามที่แนะนำครับ
    ขอบพระคุณทุกท่านเลยนะครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oh_nan อ่านข้อความ
    จริงด้วย ผมอ่านไม่ชัดเจนเอง เหอะๆ ลองปรับต้องน็อตเดินเบาขึ้นอีกครับดูว่าจะหายหรือเปล ่า
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

Bookmarks