เรื่องมันมีอยู่ว่า พนักงานกูเกิลคนหนึ่งได้ทำ LG Nexus 4 หายไปในบาร์ที่ซานฟรานซิสโกครับ ซึ่ง Jim Barton บาร์เทนเดอร์ของที่ร้านไปเจอเข้า แต่ก็คิดว่ามันเป็นโทรศัพท์มือถือธรรมดาจึงไม่ได้สัง เกตมากนัก โดย Barton ยังเล่าอีกว่าโทรศัพท์หายในบาร์เป็นเรื่องปกติไปแล้ว เพราะเขาเจอวันนึงไม่ต่ำกว่า 20 เครื่อง แต่แล้วในที่สุด เขาตัดสินใจเอาไปตรวจสอบดู และเจอพิมพ์ลาย Not for Sale เข้าอย่างจังครับ
ในที่สุด Barton ก็ได้ติดต่อกับกูเกิลเพื่อที่จะคืนเครื่องครับ โดยกูเกิลได้ส่ง Brian Katz มารับเครื่องเองโดยตรง และได้ขอให้ปิดเรื่องนี้เอาไว้เป็นความลับที่สุดครับ แต่ท้ายที่สุดแล้ว ความก็แตกครับ เมื่อทาง Wired รู้เรื่องเข้า และได้ต่อรองรวมถึงจ่ายค่าตอบแทนให้ Barton ไป Barton จึงเอารูปตัวอย่างที่ถ่ายเอาไว้ รวมถึงวีดีโอที่เขาอัดเอาไว้มอบให้เป็นสิทธิ์ของ Wired ครับ
ผมคงไม่ลงรูปนะครับ ตามไปดูกันเองได้จากที่มาครับ
ที่มา - Wired ผ่าน Phone Arena

อ่านต่อ...