สวัสดีสมาชิก Blognone ทุกท่านครับ ไอเดียของหัวข้อนี้คืออยากให้แต่ละท่านมาพูดถึงเนื้อ หาที่เรียนในคณะหรือสาขาทางสายไอทีของท่าน จุดประสงค์ของผมก็คือ ผมเชื่อว่ารุ่นน้องหลายๆ คนจะแยกความแตกต่างของคณะทางสายไอทีไม่ออก ซึ่งก็เป็นปัญหาต่อการตัดสินใจการเข้าศึกษาต่อในระดั บมหาวิทยาลัย คำตอบของสมาชิกแต่ล่ะท่านจะช่วยอธิบายว่าคณะหรือสาขา ของท่านนั้นศึกษาเรื่องอะไร น่าสนใจมากน้อยเพียงใด (เคยมีการตั้งหัวข้อมาแล้ว แต่ข้อมูลอาจเปลี่ยนแปลง)
ดังนั้นผมอยากให้แต่ละท่านช่วยส่งความคิดเห็นตามหัวข ้อเหล่านี้ด้วยครับ

1. กำลังศึกษาอยู่ในคณะ/สาขาใด มหาวิทยาลัยใด
  2. เนื้อหาที่ได้ศึกษานั้นมีด้านไหนบ้าง (กรุณาอธิบายอย่างละเอียด)
  3. คำแนะนำเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่ต้องการจะศึกษาด้านนี้

สำหรับสมาชิกที่จบการศึกษาไปแล้วผมขอเพิ่มเติมดังนี้ ด้วยนะครับ

1. จบมาแล้วได้ทำงานตรงสายที่เรียนรึเปล่า
  2. ถ้าตรงสายแล้วได้ใช้ความรู้ด้านไหนบ้าง
  3. คิดว่าจะเรียนต่อสายเดิมหรือไปสายใหม่

อยากให้สมาชิกแต่ละท่านอธิบายให้มากที่สุดเพื่อประโย ชน์ต่อผู้อ่าน แต่อย่าพาดพิงระหว่างมหาวิทยาลัยกันนะครับ แต่ละแห่งย่อมมีความแตกต่างกัน ไม่มีที่ไหนจะดีที่สุดหรือแย่ที่สุด จะมีก็แต่ที่ๆ เหมาะสมกับผู้เรียนมากที่สุด
ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ :)

อ่านต่อ...