News Image Thumbnail:

เชื่อว่าผู้ใช้ Blognone ส่วนใหญ่ใช้งาน Chrome เป็นบราวเซอร์หลัก และ หลายคนก็คงเคยใช้พจนานุกรมออนไลน์ชื่อดังอย่าง Longdo Dictionary ในการแปลคำศัพท์ ไทย/อังกฤษ
แต่เมื่อเราต้องการแปลคำศัพท์บนเว็บไซต์ เราจำเป็นต้องเปิดโปรแกรมพจนานุกรม สลับกับเว็บที่ต้องการแปล ซึ่งเป็นการเสียเวลาพอสมควร วันนี้จึงผมมีโปรแกรมที่อำนวยความสะดวกในการแปลคำศัพ ท์ในเว็บมาแนะนำ ซึ่งก็คือ Longdo Dictionary ที่ผมพัฒนาไว้เป็น Extension ของ Chrome ครับ
ติดตั้งได้ที่ : https://chrome.google.com/webstore/d...ajahjkagaedakh
หลังจากติดตั้ง Extension แล้ว เราสามารถแปลคำศัพท์บนเว็บได้ 3 วิธีครับ
วิธีที่ 1

• highlight คำศัพท์ (ไทย/อังกฤษ) ที่ต้องการแปล บนหน้าเว็บ
  • คลิ้กที่ไอคอนของ extension

วิธีที่ 2

• คลิ้กที่ไอคอนของ extension
  • พิมพ์ หรือ copy-paste คำศัพท์ (ไทย/อังกฤษ) ลงในช่องคำศััพท์
  • เคาะ enter หรือ คลิ้กที่ปุ่ม translate

วิธีที่ 3

• highlight คำศัพท์ (ไทย/อังกฤษ) ที่ต้องการแปล บนหน้าเว็บ
  • คลิ้กขวา
  • คลิ้ก Translate in Longdo

โดยส่วนตัวผมจะใช้วิธีที่ 1 บ่อยที่สุด
เวอร์ชันนี้เป็นเวอร์ชัน 1.2 แล้ว และผมพบว่ายังมี bug เหลืออยู่คือไม่สามารถใช้วิธีที่ 1 กับข้อความที่อยู่ใน iframe ได้ ซึ่งในตอนนี้ยังหาทางแก้ไขไม่ได้ครับ
หากใครมีคำแนะนำเรื่อง feature หรือ พบ bug อื่นๆนอกเหนือจากนี้ สามารถแจ้งเข้ามาได้ในหน้านี้ หรือ report problem เข้ามาผ่านหน้า Chrome Web Store ได้ครับ
ขอให้สนุกกับการอ่านเว็บต่างประเทศครับ :)

อ่านต่อ...