ขอความรู้วิธีแก้ปัญหาของ isuzu faster kb20 ครับ

ชื่อกระทู้: ขอความรู้วิธีแก้ปัญหาของ isuzu faster kb20 ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความรู้วิธีแก้ปัญหาของ isuzu faster kb20 ครับ

ตอนนี้ใช้รถตัวนี้อยู่ครับ เครื่องเบนซิน G161 เดิม มีปัญหาเรื่องกินน้ำมันมาก ตอนได้มาเคยเข้าอู่ ช่างบอกว่า วาวล์ รั่ว ส่วนของลูกสูบยังใช้ได้ ซ่อมเปลี่ยนวาล์ไปแล้ว ปรากฏยังกินน้ำมัน ช่างบอกน่าจะเป็นคาร์บู น่าจะเปลี่ยน จึงไม่แน่ใจว่าจะแก้ได้หรือไม่ และอาจจะเสียเงินโดยไม่จบได้ จึงขอสอบถามผู้รู้ทุกท่านเลยครับ
    1. KB20 ปัญหาการกินน้ำมัน เกิดจากอะไรส่วนใหญ่ ครับ
    2. รถรุ่นนี้ หาคาร์บูได้ง่ายหรือไม่ ครับ
    3. ถ้าวางเครื่องใหม่ ใช้เครื่องอะไรที่ใส่ได้ครับ ถ้าจะเป็น เครื่อง Isuzu มังกรฝาทอง จะต้องแปลงอะไรบ้างครับ
    4. ช่วงล่างด้วยครับ ใช้รุ่นไหนแทนได้ ถ้าหายาก (ตอนนี้ร่อนมาก เดิมเป็นรถขนคนงาน)
    ขอขอบคุณล่วงหน้า ทุกๆท่านเลยครับ
    จาก นายถกล กล่ำน้อย
    082-8811977 (GSM)
    ภาพประกอบครับ
    Name:  21052012715.jpg
Views: 3902
Size:  53.7 KB
    Name:  21052012716.jpg
Views: 3462
Size:  43.3 KB

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย takon_klumnoi : 02-11-2012 เมื่อ 21:42

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

รถผมก็กินครับ กินซะ vigo นี้จิ๊ปๆไปเลย รถผมเครื่องเบนซิน g180 1,800 cc ถ้าvigoหมด 500 บาท kb20นี่หมด 700-800 บาทเลยครับ
    ส่วนช่วงล่างติดต่อท่านอิกคิวเลยครับ เข้าใจว่าเบิกใหม่ได้แทบทุกชิ้นเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aj_lovely : 02-11-2012 เมื่อ 21:18
    I hate my self and want to die

Senior Member tanawinwu's Avatar
    สถานที่
    Krabi vespa club
    ขอบคุณ
    1

ช่วงล่างเปลี่ยนของเดิมก็ได้ครับ

Vivify's Avatar
    สถานที่
    ISUZU FASTER & CHEVY LUV KB-KBD THAILAND
    ขอบคุณ
    2

Wink

1. KB20 ปัญหาการกินน้ำมัน เกิดจากอะไรส่วนใหญ่
    เครื่องเก่าแล้ว ผ่านการใช้งานมานา่น ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ
    ปล. สภาพเครื่องตอนนี้เป็นไง กินนำ้มันเครื่องมั๊ย ควันเยอะรึปล่าว แรงอัดแป็นไง ใช้นำ้มันเครื่องเกรดอะไร

2. รถรุ่นนี้ หาคาร์บูได้ง่ายหรือไม่
    หาดีๆ ยากครับ แต่ก็ยังพอหามือสองได้อยู่ แต่ถ้าไม่แคร์ว่าจะเดิมมั๊ย ก็เอาของพวกดัสสันมาแปลงใช้ได้อยู่ แต่ถ้าอยากทำแนวซิ่งก็หล่อคอไอดีใหม่ ใส่คาร์บูนอนไปเลย

3. ถ้าวางเครื่องใหม่ ใช้เครื่องอะไรที่ใส่ได้ครับ ถ้าจะเป็น เครื่อง Isuzu มังกรฝาทอง จะต้องแปลงอะไรบ้างครับ
    อยากได้ที่ใส่แล้วดูเดิมๆ ก็ C190 หรือเกือบเดิม เอาแรงหน่อย วิ่งดีก็ C223 จาก KBZ ทำแท่นเครื่องใหม่ แปลงแท่นเกียร์นิดหน่อย ก็ได้แล้ว
    หรือจะใส่เครื่องมังกรก็ได้ แต่แนะนำว่าเอามาชนกะเกียร์ของ KBZ นะครับ จะได้ไม่ต้องตัดต่อเพลากลาง
    เรื่องเฟืองท้ายถ้าเดิมยังดีอยู่ แล้วไม่ได้เอาไปบรรทุกอะไรก็ไม่ต้องเปลี่ยน ได้ตีนต้นดี แต่ถ้าเอาไปใช้งานบรรทุกให้เปลี่ยนเป็นเฟืองของดีเซล รายละเอียดตามลิงค์เลย
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...39#post7493839

4. ช่วงล่างด้วยครับ ใช้รุ่นไหนแทนได้ ถ้าหายาก (ตอนนี้ร่อนมาก เดิมเป็นรถขนคนงาน)
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#.UJdgGW_qmSo
    อัพเกรดตามนี้ แล้วหาโช็คดีๆ ใส่ก็จบครับ ปล.เดิมเสริมแหนบมารึป่าว ถ้าเสริมมาก็เอาแผ่นเสริมออกให้หมดด้วยนะครับ
    Ik-Q
    E-mail: [email protected]
    Board: ISUZU FASTER & CHEVY LUV KB-KBD THAILAND http://www.thaiscooter.com/isuzuclub

Chevrolet LUV Pickup Short Bed (Isuzu KB20/Model Year 1977)
    Engine: Swap from Isuzu G161z Gasser to Isuzu C190 Diesel from ELF KA Series W/Flywheel, Clutch Disc, Pressure Plate & 5-Speed Manual Transmission from P'up
    Additional Upgrade
    - P'up Front Dise Breaks
    - Rodeo 96 Rear End 9/43 Limited Slip
    - TFR Rear Drum Breaks
    - C223 BOSCH VE Type Injection Pump W/Boost Compensation from WLT Engine
    - C223T Crankcase
    - C223T Turbocharge

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
    สภาพเครื่องเดินเรียบครับ น้ำมันเครื่องไม่ค่อยกิน แต่จากที่ซ่อมครั้งแรก ช่างบอกลูกสูบสภาพประมาณ 80 เปอร์เซนต์ครับ
    แต่คาร์บูเรเตอร์ มีการทำมา เขาว่า ตอนมาแล้ว การกินน้ำมัน เคยลองขับไกลๆ 200 กิโล กินน้ำมันไป 30 ลิตรครับ ช่างบอกน่าจะเป็นที่คาร์บูเรเตอร์ ครับ
    และกรณี หล่อคอไอดีใหม่ ใส่คาร์บูนอน ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ มีที่ไหนทำได้บ้างครับ ผมอยู่ที่พิษณุโลก ครับ
    ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่านเลยครับ

สถานที่
    ISUZU FASTER & CHEVY LUV KB-KBD THAILAND
    ขอบคุณ
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ takon_klumnoi อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
    สภาพเครื่องเดินเรียบครับ น้ำมันเครื่องไม่ค่อยกิน แต่จากที่ซ่อมครั้งแรก ช่างบอกลูกสูบสภาพประมาณ 80 เปอร์เซนต์ครับ
    แต่คาร์บูเรเตอร์ มีการทำมา เขาว่า ตอนมาแล้ว การกินน้ำมัน เคยลองขับไกลๆ 200 กิโล กินน้ำมันไป 30 ลิตรครับ ช่างบอกน่าจะเป็นที่คาร์บูเรเตอร์ ครับ
    และกรณี หล่อคอไอดีใหม่ ใส่คาร์บูนอน ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ มีที่ไหนทำได้บ้างครับ ผมอยู่ที่พิษณุโลก ครับ
    ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่านเลยครับ
    เรื่องคาร์บูผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ ลองถามช่างที่ทำเครื่องให้ หาวิธีดัดแปลงดู มีพี่ในกลุ่มเคยแปลงของดัสสันช้างเหยียบมาใส่ เห็นบอกว่าได้ผลดีอยู่นะ
    ส่วนคาร์บูนอนราคาขึ้นอยู่กับความกว้างของปากคาร์บู และยี่ห้อ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมาก ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอสอบถามอีกครั้งครับ
    1. ผมได้ตรวจสอบรถปรากฏว่าเป็น kb25 ดูในทะเบียนเลขเครื่องมีเลขเดิม และเลขใหม่ คาดว่าคงจะเปลี่ยนเครื่องมาใหม่ ดูในทะเบียนเป็นเครื่อง g161
    ขอถามว่า kb 25 และ kb20 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือไม่ครับ ใช้แทนกันได้หรือไม่ เช่นชุดซ่อม คาร์บู หรืออะไหล่อื่นๆ ครับ
    2. ตามที่เคยสอบถามเรื่องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ ถ้าใช้เครื่องเดิม เปลี่ยนชุดเกียร์เดิม 4 เกียร์ เป็น 5 เกียร์ เพื่อไม่ให้กำลังเหลือ จะใช้ของ จิมินี่ ได้หรือไม่ และมีผลต่อการใช้งานบรรทุกหรือไม่ครับ
    ขอบคุณครับ
    จากนายถกล กล่ำน้อย
    082-8811977
    พิษณุโลก

สถานที่
    ขอบคุณ
    2

1. ผมได้ตรวจสอบรถปรากฏว่าเป็น kb25 ดูในทะเบียนเลขเครื่องมีเลขเดิม และเลขใหม่ คาดว่าคงจะเปลี่ยนเครื่องมาใหม่ ดูในทะเบียนเป็นเครื่อง g161
    ขอถามว่า kb 25 และ kb20 ใช้เครื่องตัวเดียวกันหรือไม่ครับ ใช้แทนกันได้หรือไม่ เช่นชุดซ่อม คาร์บู หรืออะไหล่อื่นๆ ครับ
    ใช้เครื่องตัวเดียวกันครับ ใช้อะไหล่เหมือนกันหมด แต่ต้องดูก่อนนะครับว่าเป็น G161 *ฝาครอบวาวล์เป็นอลูมิเนียม หรือ G161z *ฝาครอบวาวล์เป็นเหล็กพ่นสีดำ

2. ตามที่เคยสอบถามเรื่องการเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ ถ้าใช้เครื่องเดิม เปลี่ยนชุดเกียร์เดิม 4 เกียร์ เป็น 5 เกียร์ เพื่อไม่ให้กำลังเหลือ จะใช้ของ จิมินี่ ได้หรือไม่ และมีผลต่อการใช้งานบรรทุกหรือไม่ครับ
    ใช้ได้เลยครับ ไม่มีผลต่อการบรรทุกแต่อย่างใด
    ขอบคุณครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ
    เครื่องผมเป็น g161z ช่างที่ขายอะไหล่บอกครับเมื่อวาน เพราะพ่นสีดำ กำลังให้เขาหาคาบิวให้ รอของก่อน เขาบอกถ้าหาไม่ได้ให้ใช้ชุดซ่อม ได้
    จากนายถกล กล่ำน้อย
    พิษณุโลก
    082-8811977