เรื่องความปลอดภัยของ Windows เป็นสิ่งที่หละหลวมมาหลายทศวรรษ ถึงขั้นที่ช่วงหนึ่งแอปเปิลตอกย้ำ Windows ว่า Mac OS นั้นไม่มีไวรัส แต่เมื่อมาถึงยุคของ Windows 8 ที่ถูกพอร์ตออกไปยังอุปกรณ์พกพาประเภทแท็บเล็ตเพิ่มเ ติมนั้น สิ่งที่ไมโครซอฟท์พยายามทำมาตลอดนั้นคือทำให้ Windows 8 กลายเป็นระบบปิด ความปลอดภัยจึงค่อนข้างเข้มงวดกว่าพอสมควร
ดังนั้นเพื่อเอาแน่เอานอนว่า Windows 8 ปลอดภัยชัวร์ ทาง BitDefender จึงได้ทำการทดสอบด้วยการยิงมัลแวร์ใส่ตัว Windows 8 ที่เพิ่งจะถูกติดตั้งเสร็จหมาดๆ ไป 385 ตัว พบว่า 61 ตัวยังคงทำงานได้ครับ นั่นหมายความว่า อีก 324 ตัวหรือประมาณ 85% ถูกตัว Windows Defender (หรือ MSE เดิม) ทำการบล็อคเอาไว้ทั้งหมดครับ
นอกจากนี้ทาง Softpedia ยังได้ทดสอบในรูปแบบเดียวกัน แต่ปลายทางของตัวเครื่องเป็น Windows 7 พบว่า มัลแวร์กว่า 262 ตัว สามารถทำงานได้ และเมื่อทดสอบต่อไปโดยการปิด Windows Defender ลง Windows 8 ยังคงบล็อคมัลแวร์ได้พอสมควรครับ โดยสามารถทำงานไปได้กว่า 234 ตัว โดยส่วนที่โดนบล็อค นั่นก็คือติดคำสั่ง User Account Control ของ Windows 8 นั่นเองครับ
แต่อย่างไรก็ตาม เพื่อความปลอดภัยสูงสุด ผมแนะนำว่าควรหา Anti-virus ที่ไว้ใจได้มาใช้งานครับ
ที่มา - Softpedia ผ่าน Neowin

อ่านต่อ...