ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mink07 อ่านข้อความ
    ถ้ากด like ได้ให้ 10 likes เลยครับ
    ขอบพระคุณครับพี่ ^^

Senior Member
    สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ผมไม่รู้ว่าผมจะเขียนบทความนี้ได้ดีอย่างที่ผมอยากจะ สื่อสารกับทุกท่านหรือเปล่า แต่ผมก็จะพยายามเขียนให้ตรงกับความรู้สึกที่เป็นกลาง ที่สุดนะครับ ตอนที่ผมมีความฝันเล็กๆเกี่ยวกับการได้ครอบครองรถเก่ าหรือรถคลาสสิคหนึ่งคัน ผมคิดว่าผมก็เหมือนเด็กหนุ่มทั่วๆไปที่ได้เห็นรถของค นนั้นก็แอบนิยมชมชอบในใจ ไปเห็นรถของพี่คนนี้ก็แอบฝันอยู่ในใจว่าสักวันเราก็อ ยากมีเหมือนกัน ทีนี้เราก็มาหวลคิดถึงว่ารถที่เคยผ่านเข้ามาในความทร งจำมีอะไรบ้าง เราก็เริ่มรื้อฟื้น เริ่มเห็นภาพเก่าๆเมื่อครั้งในวัยเด็ก หรือเหตุผลของบางท่านก็อาจจะไม่ได้ซับซ้อนอะไร ก็คืออยากมี มันน่ารักดี รถที่เป็นมิตรต่อคนที่พบเจอ

ต้นทุนความฝันของคนเราไม่เหมือนกัน...เราต่างเดินเข้ ามาในโลกของรถคลาสสิคเหมือนกันหมดเพราะว่ามันเปิดรับ สำหรับทุกคน เหมือนเราก้าวเข้ามาในทุ่งหญ้าแห่งความฝัน ทุ่งหญ้าแห่งเสรีที่มีมิตรภาพของพี่น้องที่มีใจคลาสส ิคมารวมตัวกัน รักในสิ่งเดียวกัน มีความฝัน ความฝันที่ว่านี้คือการได้ครอบครองรถที่เลือกแล้ว การได้ขับรถคันนี้ไปในที่ๆอยากไป มีผู้คนนิยมชมชอบรถของเราว่าสวย ได้ขับไปกับเพื่อนๆ ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน นี่คือความฝันนะครับ

พอเข้ามาในวงการ....เราก็เริ่มศึกษาหาความรู้ มีรุ่นพี่ให้ปรึกษา มีกลุ่มให้เข้าไปสุงสิง มีร้านค้าให้ซื้อเครื่องไม้เครื่องมือ ซื้ออะไหล่ โลกของรถคลาสสิคก็เปรียบเสมือนห้องเรียนขนาดใหญ่ เราทั้งหลายต่างก็ไม่ได้ระแวงหรืออาจจะทราบมาบ้าง หรืออาจจะพอมีสติรับมือไหว นั่นคือ ค่าเข้าวงการ

"ค่าเข้าวงการ" ใครกันช่างนิยามขึ้นมา? มันเหมือนกับว่าเป็นเรื่องที่ต้องยอมรับให้ได้ว่าทุก คนต้องมีบทเรียนในชีวิต ต้องโดนรุ่นพี่แกล้ง ต้องโดนพ่อค้าหลอก หรืออะไรต่อมิอะไรแล้วเราก็โดนปลอบประโลมจากเพื่อนหร ือรุ่นพี่ว่านี่คือค่าเข้าวงการ ผมบอกตามตรงว่าผมก็เคยมีค่าเข้าวงการ มีประสบการณ์ที่ไม่ดีเกี่ยวกับวงการนี้ แต่ถามกลับว่า มันเป็นเรื่องที่เราจำต้องยอมรับหรือเปล่า? ถ้าเรายอมรับนั่นแปลว่าเราต่างยอมให้คนไม่ดีเอาเปรีย บเรา ยอมให้คนนั้นคนนี้มาหลอกเรา

ทีนี้มาพูดถึงความถุกต้อง...มันผิดด้วยหรือที่เราจะป กป้องรุ่นน้อง จะปกป้องเพื่อนๆ เตือนสติหรือระแวงภัยให้เพื่อนที่เราเรียกเขาระดับพี ่น้อง ให้ความสำคัญกับเขาระดับสหาย เส้นทางไหนที่เราเคยเจ็บหรือเราเคยมีประสบการณ์ ถ้ามันดีเราก็แนะนำแต่ถ้ามันเดินต่อไปแล้วเจ็บเราก็เ ตือน...

สิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้เหมือนกันหมดคือ พี่น้องในวงการนี้จะค่อนข้างจะรับไม่ได้เลยถ้ามีคนมา ทำไม่ดีกับเพื่อน มาทำไม่ดีกับเราหรือมาเอาเปรียบคนที่เรารู้จักหรือไม ่รู้จักบางกรณี การคดโกงถือว่าเป็นสิ่งที่เราทั้งหลายต่างพร้อมใจกัน ต่อต้าน แต่ในขณะเดียวกันถ้ามีคนซื่อสัตย์ มีศีลธรรม เชื่อถือได้และเป็นที่ยอมรับของคนหมู่มาก เราก็ยินดีที่จะสนับสนุนและแนะนำให้เพื่อนของเราได้ร ู้จักคนๆนี้ไว้

หลายๆคนเลือกที่จะผดุงความถูกต้องไว้และพยายามสร้างส ังคมนี้ให้มันถูกต้อง หลายๆคนก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่(แต่มาแอบดู) หลายคนก็คิดว่าไม่ใช่เรื่องของเราไม่อยากยุ่ง สำหรับผม ผมขออนุญาติคิดว่านี่คือเรื่องของทุกคนครับ โลกของรถคลาสสิคมันมีทั้งแนวลึกและแนวยาว ยากนักจะหยั่งถึง เราต่างต้องการจะเห็นสังคมที่มันเป็นไปในโลกอุดมคติข องเราคือถ้อยทีถ้อยอาศัย มีการไปมาหาสู่ มีเพื่อนที่รักและเคารพ มีรถสวยๆประดับวงการ มีมิตรภาพดีๆเกิดขึ้นระหว่างพ่อค้าและผู้เล่น มีการอภิบาลคอยดูแลไม่ให้มันตกไปในทางเสื่อมเสีย

สิ่งที่เกิดเป็นข้อพิพาทไม่ว่าจะอยู่ใต้ปีกของผมหรือ นอกเหนือการดูแลของผม ผมถือว่าถ้าผมนิ่งเฉยผมก็ไม่ควรจะเป็นแม่ทัพที่เป็นท ี่เคารพของบ้านหลังนี้ การที่เรามีบารมี มีคนเคารพแต่กับเพิกเฉยกับเรื่องเล็กน้อย มันก็เหมือนกับหลับตาสองข้างแต่หูได้ยินเสมอ พอรุ่นน้องมาเจอแบบนี้ พี่เป็นถึงแม่ทัพ เป็นผู้ใหญ่ในวงการยังเงียบ แล้วคนระดับผมจะไปทำอะไรได้ ด้วยเหตุนี้ผมจึงออกมาแสดงความคิดเห็นในขอบเขตที่ผมพ อจะทำได้

เราต่างคาดหวังว่าทุ่งหญ้าแห่งความฝันจะอบอวลไปด้วยม ิตรสหาย สายลมแห่งมิตรภาพจะม้วนเป็นเกลียวอย่างเหนียวแน่น เพราะทุ่งหญ้าแห่งนี้ไม่ใช่ของใครคนเดียว ไม่ใช่ที่ๆใครจะมาเบียดเบียนแล้วบอกว่านี่คือค่าเข้า วงการที่เราควรจะยอมรับ เราไม่เคยอ่อนข้อให้ความไม่ถูกต้อง ถ้าเราเพียงก้มหน้ายอมรับว่า"ไม่เป็นไร" คำว่าไม่เป็นไรมันปลอบใจตัวเราเองหรือเป็นคำอนุญาติใ ห้คนไม่ดีเอาเปรียบเราและคนอื่นอยู่ร่ำไป?

เมื่อสายลมประทะใบหน้าและแสงสุริยายังคงส่องแผ่นหลัง เราทั้งหลายยังคงขับเคลื่อนมิตรภาพในโลกของรถคลาสสิค ไปอย่างไม่หยุดยั้ง เราจะเอาตัวรอดอย่างโดดเดี่ยวหรือจะยืนเคียงข้างพี่น ้องของเราอย่างไม่หวาดหวั่นก็แล้วแต่ท่านทั้งหลายจะต ัดสินใจ ทุ่งหญ้าแห่งความฝันไม่มีขอบเขต ไม่มีอะไรมาขวางกั้น เป็นโลกเสรีที่เราทั้งหลายเลือกจะให้มันเป็นแบบไหน

สำหรับผม...ผมเลือกที่ยืนเคียงข้างกับพี่น้องของผมที ่รักความถูกต้องครับ

ยินดีต้อนรับสู่ทุ่งหญ้าแห่งความฝันครับ...jodeci

ถ้าถูกใจในสิ่งที่ผมเขียน อนุญาติให้เอาไปแชร์ได้นะครับ ^^
    ขออนุญาติใช้คำว่า มารบ่มี บารมีบ่เกิด ครับ555

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ witpk2 อ่านข้อความ
    ขออนุญาติใช้คำว่า มารบ่มี บารมีบ่เกิด ครับ555
    ครับพี่วิทย์ เป็นไงบ้างพี่ทางโน้น อิอิ

สถานที่
    Andaphuket rc
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ครับพี่วิทย์ เป็นไงบ้างพี่ทางโน้น อิอิ
    ครับท่านเพื่อนมาสด้าของผมสามคันเมียดุกันทุกคนเรื่อ งที่จะไปลัลล้าแบบพวกท่าน(อิจฉาจัง)ลืมไปได้เลยครับ5 55
    แต่ละคน(แค่)เมียมองหน้าก็กลับบ้านแล้วละครับ(ฮือๆๆๆ อยากไปอย่างเค้าบ้าง)

รูป รูป  

ขอบคุณ
    33

ก่อนอื่นขออนุญาติบอกเล่าหน่อยนะครับ ผมชมชอบคลับมาสด้ามากๆๆครับ ขอเอ่ยอ้างหน่อยนะครับว่าเมื่อก่อนที่จะชอบรถกระบะ(ก ่อนหน้านี้อยู่แต่มอไซค์)ผมนั่งอ่านแต่ข้อความแห่งมิ ตรภาพของกลุ่มมาสด้าจนบางทีสงสัยอยู่ว่า **พวกนี้เขาไม่หลับไม่นอนกันบ้างหรือไร มีอะไรให้คุยเล่นกันตลอด** จนมาแอบติดตามป้าแดงทุกๆๆความเคลื่อนไหว และยกย่องชื่นชม ในหัวใจชาวคลับนี้ แต่ด้วยชะตากรรมหรือกรรมใดๆๆ555+ก็ไม่สามารถหารถที่ช อบมากๆๆ( m 800)ได้ และโคจรมาเจอกับรถอีกคันที่ชอบมากๆๆเหมือนกันเนื่องจ ากมีต้นแบบที่ยอดเยี่ยมมากๆๆ ผมจึงเลือกเดินทางที่ค่อนข้างจะโรยด้วยความสะดวกสบาย (เพราะเข็ดกับรถมอไซค์)มาพอสมควร และด้วยการงานและครอบครัวจึงไม่สามารถที่จะให้เวลากั บสิ่งที่ต้องการได้เต็มที่(ท่านใดจะว่าเราไม่มีใจจริ งๆๆก็ว่าได้นะครับ ยอมรับคำติครับ) จนกระทั่งได้มาเจอกับความหวังอันงดงาม ก็เลยทุ่มใจกายไปเต็มที่จนเกิดปัญหาครอบครัวก็หลายคร ั้ง แต่ก็ยังหวังว่าจะมีโอกาศได้เดินทางไปกับเพื่อนๆๆพี่ ๆๆน้องๆๆ(อาจจะแบบแอบๆๆ**รอลูกๆๆโตและพาไปด้วย 555**เพราะผมไม่ค่อยได้ไปไหนกับใครเท่าไหร่) หรืออย่างน้อยก็ได้บอกเล่าส่วนหนึ่งของการเดินทางให้ ใครสักคนฟัง แต่ตอนนี้มองอะไรก็ไม่ค่อยชัดเจนแล้วครับ ยังไม่ถึงกับสิ้นหวังนะครับ เพียงแต่อาจจะท้อบ้าง ผมไม่รู้มันเกิดจากอะไรเพียงแต่อ่านบทความของท่านแล้ วชอบๆๆ ผมก็งงเหมือนกันว่าเขียนอะไรไปอ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื ่อง แต่อยากบอกท่านเจ้าของกระทู้ว่าชอบในทัศนะของท่านมาก ๆๆครับ
    ขอคารวะจอกใหญ่ๆๆ

6. The Following 12 Users Say Thank You to tatitaja1 For This Useful Post:

boy115 (14-11-2012), capella_man (26-11-2012), chevit (14-11-2012), jodeci (14-11-2012), lamoot (14-11-2012), liberty_non (14-11-2012), nattaphon (20-11-2012), octzilla (14-11-2012), sippapas (14-11-2012), sk9991 (14-11-2012), winKKK (14-11-2012), yuhoo02 (14-11-2012)

Senior Member DogGedly's Avatar
    ขอบคุณ
    0

8. The Following 3 Users Say Thank You to DogGedly For This Useful Post:

boy115 (14-11-2012), jodeci (14-11-2012), lamoot (14-11-2012)

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ทุกวงการจริงๆครับสมัยนู้น..เดินซื้อหนังเเผ่นเเถวๆค ลองถม...คนขายบอกญี่ปุ่น..กลับมาเปิดดูเป็นหนังอินเด ียเฉยยยยย
    555++สวัสดีครับพี่บอย ห้วออกเดียวกันครับเลยครับพี่ ปกอย่างสวยกลับมาบ้านแอบเปิดดูลุ้นแทบตายหนังเริ่มเร ื่อง เฮ้ยยยนั้นม้ชั้นมันรู้นป้านี่หว้าาาาเซ็งเลย
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

10. The Following 3 Users Say Thank You to capella_man For This Useful Post:

basaranza (14-11-2012), boy115 (14-11-2012), lamoot (14-11-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tatitaja1 อ่านข้อความ
    ก่อนอื่นขออนุญาติบอกเล่าหน่อยนะครับ ผมชมชอบคลับมาสด้ามากๆๆครับ ขอเอ่ยอ้างหน่อยนะครับว่าเมื่อก่อนที่จะชอบรถกระบะ(ก ่อนหน้านี้อยู่แต่มอไซค์)ผมนั่งอ่านแต่ข้อความแห่งมิ ตรภาพของกลุ่มมาสด้าจนบางทีสงสัยอยู่ว่า **พวกนี้เขาไม่หลับไม่นอนกันบ้างหรือไร มีอะไรให้คุยเล่นกันตลอด** จนมาแอบติดตามป้าแดงทุกๆๆความเคลื่อนไหว และยกย่องชื่นชม ในหัวใจชาวคลับนี้ แต่ด้วยชะตากรรมหรือกรรมใดๆๆ555+ก็ไม่สามารถหารถที่ช อบมากๆๆ( m 800)ได้ และโคจรมาเจอกับรถอีกคันที่ชอบมากๆๆเหมือนกันเนื่องจ ากมีต้นแบบที่ยอดเยี่ยมมากๆๆ ผมจึงเลือกเดินทางที่ค่อนข้างจะโรยด้วยความสะดวกสบาย (เพราะเข็ดกับรถมอไซค์)มาพอสมควร และด้วยการงานและครอบครัวจึงไม่สามารถที่จะให้เวลากั บสิ่งที่ต้องการได้เต็มที่(ท่านใดจะว่าเราไม่มีใจจริ งๆๆก็ว่าได้นะครับ ยอมรับคำติครับ) จนกระทั่งได้มาเจอกับความหวังอันงดงาม ก็เลยทุ่มใจกายไปเต็มที่จนเกิดปัญหาครอบครัวก็หลายคร ั้ง แต่ก็ยังหวังว่าจะมีโอกาศได้เดินทางไปกับเพื่อนๆๆพี่ ๆๆน้องๆๆ(อาจจะแบบแอบๆๆ**รอลูกๆๆโตและพาไปด้วย 555**เพราะผมไม่ค่อยได้ไปไหนกับใครเท่าไหร่) หรืออย่างน้อยก็ได้บอกเล่าส่วนหนึ่งของการเดินทางให้ ใครสักคนฟัง แต่ตอนนี้มองอะไรก็ไม่ค่อยชัดเจนแล้วครับ ยังไม่ถึงกับสิ้นหวังนะครับ เพียงแต่อาจจะท้อบ้าง ผมไม่รู้มันเกิดจากอะไรเพียงแต่อ่านบทความของท่านแล้ วชอบๆๆ ผมก็งงเหมือนกันว่าเขียนอะไรไปอ่านแล้วไม่ค่อยรู้เรื ่อง แต่อยากบอกท่านเจ้าของกระทู้ว่าชอบในทัศนะของท่านมาก ๆๆครับ
    ขอคารวะจอกใหญ่ๆๆ
    กาลเวลาครับที่พาผมมายืนอยู่บนภูผาที่แข็งแกร่งขนาดน ี้ ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะครับ ผมเป็นน้องใหม่ของวงการเช่นกันขอคารวะครับ แต่ฉายา "ท่านแม่ทัพ" มีคนตั้งให้ผมมา10ปีแล้วครับ ไม่รู้ทำไม ^^ เวลาที่ผมมองทุกอย่างที่ผมสร้างอยู่บนภูผา ผมเห็นตัวระครมากมาย มิตรสหายที่เคลื่อนไหวอยู่รอบๆตัวผม บางคนก็กล่าวขอบคุณที่ทำให้เขามีเพื่อนมากขึ้น บางคนก็กล่าวสดุดีที่ทำให้บ้านมาสด้าแข็งแกร่งขนาดนี ้ พี่น้องที่นี่คุยกันทุกวันครับ เรียกได้ว่ามีกันทุกกะเวลา มาตอนกลางคืนก็มีคนอยู่ มาตอนเช้าก็มีคนคุย มาตอนสายๆก็มีคนตอบ เราไม่เคยเหงาครับ แต่ก็ว่างๆเข้ามาพูดคุยในบ้านมาสด้าก็ได้นะครับ รับรองว่ามีคนคุยด้วยแน่นอน 555++

แม้แต่เรื่องของท่าน ผมก็ทราบมาบ้างเนื่องจากเครือข่ายมาสด้าที่คอยรายงาน ข่าวสารต่างๆให้ผมฟัง ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ ยินดีที่รู้จักครับ ผมน้องวีขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^^

12. The Following 6 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (14-11-2012), lamoot (14-11-2012), liberty_non (14-11-2012), sk9991 (14-11-2012), tatitaja1 (14-11-2012), yuhoo02 (14-11-2012)

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : sk9991 สำหรับกระทู้นี้ :

jodeci (14-11-2012)

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : basaranza สำหรับกระทู้นี้ :

Senior Member MAZUDA's Avatar
    ขอบคุณ
    204

18. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : MAZUDA สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member mink07's Avatar
    ขอบคุณ
    2

You'll Never Walk Alone
    ครับ

20. The Following 2 Users Say Thank You to mink07 For This Useful Post:

jodeci (14-11-2012), lamoot (14-11-2012)

ขอบคุณ
    218

ผมไม่รุ้ว่าจะใช้คำไหนมากล่าว มีแต่ความรู้สึกตื้นตันทุกครั้งที่กลับมาอ่าน นอกจากขอบคุณพี่ๆในคลับมาสด้ามากครับ

22. The Following 2 Users Say Thank You to lamoot For This Useful Post:

jodeci (14-11-2012), liberty_non (14-11-2012)

Senior Member yuhoo02's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,228

:

กฤษดา เมฆฉาย (ดา) 463/16 ม.2ต.สามชุก อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี 72130 TEl. 0881774771

24. The Following 2 Users Say Thank You to yuhoo02 For This Useful Post:

jodeci (14-11-2012), lamoot (16-11-2012)

ขอบคุณ
    33

มันสดและใหญ่เหลือเกินครับท่าน

ขอคารวะอีกจอกใหญ่ๆ

26. The Following 2 Users Say Thank You to tatitaja1 For This Useful Post:

jodeci (14-11-2012), lamoot (16-11-2012)

Bookmarks