ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน - หน้า 4

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เอาแบบ จิ้งจอกสาว-คาว-สวาท นะพี่ ไอ้ประเภทจิ้งจอกหลอกแดกไม่เอานะพี่ฟังจนเบื่อแล้ว.. ..
    5555++++ "จิ้งจอก หลอกแดก" อืม....
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chevit อ่านข้อความ
    เอาแบบ จิ้งจอกสาว-คาว-สวาท นะพี่ ไอ้ประเภทจิ้งจอกหลอกแดกไม่เอานะพี่ฟังจนเบื่อแล้ว.. ..
    ลุงโอ๊คหมายถึง.........? ( สาว คาว สวาท ) อ่ะค่ะ

Senior Member capella_man's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    1,151
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mazda club thailand อ่านข้อความ
    ลุงโอ๊คหมายถึง.........? ( สาว คาว สวาท ) อ่ะค่ะ
    อืม!
    ...แล้วเส้นทางของมาสด้า ก็พาให้เรามาพบกันที่บ้านหลังนี้....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tummax อ่านข้อความ
    อยากฟังคร้าาาบ..
    แล้วมัน.เฮ้ยเขาจะกลัวต่อบาปกรรมที่ได้ทำมาไหมครับ.พ ี่วี..
    ในทุ่งหญ้าแห่งความฝัน...เวลาพระเจ้าลงโทษบุตรของพระ องค์ท่านฟาดแส้ลงแผ่นหลังพริบตาเดียวไร้แผลเป็น ท่านลงโทษบุตรของท่านคนที่เอาแต่ได้ให้กลายเป็นคนที่ ไร้คนเคารพ ท่านลงโทษคนที่เอาเปรียบให้ไปที่ไหนมีแต่คนรังเกียจ เวลาหลับท่านก็ดลบันดาลให้คิดถึงแต่เรื่องไม่ดีของตั วเอง เวลาตื่นท่านก็ทำให้เห็นแต่ความชั่วที่ได้ทำ เวลาจะตายท่านก็ให้ระลึกถึงความดีแต่กลับเห็นแต่เรื่ องชั่วๆกัดกินจิตใจ

พระเจ้าลงโทษบุตรของท่านไม่แยแสวันเวลา ไม่รอว่าเราพร้อมหรือไม่พร้อม ไม่สนใจว่าเราจะตระหนักถึงผลร้ายใดๆทั้งสิ้น ท่านให้สิ่งเดียวที่จะยับยั้งสิ่งเหล่านี้ก่อนที่ท่า นจะลงทัณฑ์...

คือ "สติ"

5. The Following 5 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (16-11-2012), capella_man (26-11-2012), lamoot (16-11-2012), tummax (16-11-2012), yuhoo02 (17-11-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ก่อนที่ผมจะเล่าเรื่องนิทานสุนัขจิ้งจอก ผมขอท้าวความความเป็นมาของฉายา "ท่านแม่ทัพ" หน่อยนะครับเพื่อให้ได้อรรถรสในการเล่าครับ ^^ เมื่อ12ปีที่แล้วผมเคยเป็นเวปมาสเตอร์เกี่ยวกับเวปเก มส์สงครามโบราณซึ่งย้อนไปถึงยุคกรีก โรมัน สงครามกลางของอเมริกา ยุคสงครามนโปเลียน ยุคสงครามญี่ปุ่น สิ่งที่ผมพบก็คือคนไทยที่นิยมเรื่องประวัติศาสตร์ประ มาณ5หมื่นกว่าคน ตั้งแต่เจ้านายในรั้วในวังยันเด็กมหา'ลัย คนเหล่านี้ถือเป็นนักปราชญ์ที่คอยประสาทวิชาให้ผมครั บ สิ่งที่ผมชอบที่สุดคือการศึกษาความสามารถเฉพาะตัวของ เหล่าแม่ทัพในประวัติศาสตร์ การวางแผนการรบ การจัดทัพ ประวัติศาสตร์ในแต่ละยุค จนถึงการศึกษา"ตำราพิชัยสงครามของซุนวู" ซึ่งถ้าใครได้อ่านก็จะรู้ว่ามันสามารถนำมาปกครองคนได ้ ผมศึกษาเพิ่มเติมลัทธิมาร์คซิสต์ การทำสงคราม Gorilla war ของเชกูเวร่า การสร้างชาติของท่านเหมาเจอตุง และสุดท้ายก็การทำสงคราม9ทัพ ผมเข้าออกห้องสมุดของมหาวิทยาลัยชื่อดังของรัฐเพียงผ มรู้ว่ามันมีตำราเกี่ยวกับแม่ทัพท่านนี้ ผมก็ดั้นด้นไปศึกษาครับ
    สิ่งเหล่านี้มันมีอยู่จริงในโลกใบนี้ครับที่กลุ่มคนเ หล่านี้เขาศึกษาอย่างจริงจังแล้วเอามาพูดคุยเป็นชมรม เป็นชุมชนขึ้นมา บางทีมันสามารถนำมาปรับใช้ในการทำงาน การศึกษาคน และอื่นๆได้ สุดท้ายผมก็ได้รับการยอมรับให้เป็นท่านแม่ทัพจากความ รู้ ความสามารถ และการปกครองคนในเวป แต่สุดท้ายผมก็จากเวปนั้นไปเหมือนท่านซุนวู....^^

เวลามีเรื่องราวในบอร์ดไม่ว่าจะเป็นคนที่มายุ่งกับผม หรือเกี่ยวกับข้อพิพาทต่างๆ ผมไม่เคยแพ้ครับ ตำราพิชัยสงครามของซุนวูในการปกครอง การประลองกำลัง การหยั่งเชิงแม่ทัพ การเป็นแม่ทัพที่ดี การควบคุมไพร่พล ลองไปอ่านดูครับ เขาบอกว่าคนอ่านสามก๊ก3จบคบไม่ได้ แต่ขงเบ้งอ่านตำราพิชัยสงครามของซุนวูครับ 555++

สร้างสถานการณ์ หวังดูคน

ไกล แสร้ง ใกล้
    ใกล้ แสร้ง ไกล

พิเคราะห์นรลักษณ์ ดูจิตใจ
    พิเคราะห์ท่าทาง ดูความสง่า
    พิเคราะห์วาจา ดูคุณธรรม

หยั่งปฎิธาน ดูความคิด
    หยอกล้อ ดูความหนักแน่น
    ยั่วยุ ดูความตั้งมั่น
    เยินยอ ดูสติ
    นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว

ท่าทีก่อนรบ

ดูสถานการณ์ สงวนท่าที อ่านทิศทาง หาจังหวะ วางแผนรบ

ท่าทีขณะรบ
    รักษาขวัญทหาร เด็ดขาด มองไกล ห้าวหาญ พลิกแพลง

ท่าทีหลังรบ
    พูนบำเหน็จ ลงอาญา ให้เกียติข้าศึก ชนะใจประชา ทบทวนกลสงคราม

หลักประพฤติ
    เช้าตรวจตรา กลางวันตรวจงาน เย็นเจรจา กลางคืนอ่านตำรา

อ่านจบเห็นผมในศึกที่ผ่านมาบ้างมั้ยครับ ^^

7. The Following 6 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (16-11-2012), capella_man (16-11-2012), lamoot (16-11-2012), no school today pattaya (17-11-2012), sippapas (16-11-2012), tummax (16-11-2012)

Senior Member basaranza's Avatar
    ขอบคุณ
    1,540

จนถึงการศึกษา"ตำราพิชัยสงครามของซุนวู" ซึ่งถ้าใครได้อ่านก็จะรู้ว่ามันสามารถนำมาปกครองคนได ้ ผมศึกษาเพิ่มเติมลัทธิมาร์คซิสต์ การทำสงคราม Gorilla war ของเชกูเวร่า

สองอั้นนี้หาอ่านได้ที่ไหนมั้งครับพี่วี่ ผมอยากรู้สองเรื่องนี้มากๆ

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

สมแล้วที่ได้เป็น "แม่ทัพ" รบร้อยครั้ง ก็ชนะร้อยครั้ง
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ก่อนที่ผมจะเล่าเรื่องนิทานสุนัขจิ้งจอก ผมขอท้าวความความเป็นมาของฉายา "ท่านแม่ทัพ" หน่อยนะครับเพื่อให้ได้อรรถรสในการเล่าครับ ^^ เมื่อ12ปีที่แล้วผมเคยเป็นเวปมาสเตอร์เกี่ยวกับเวปเก มส์สงครามโบราณซึ่งย้อนไปถึงยุคกรีก โรมัน สงครามกลางของอเมริกา ยุคสงครามนโปเลียน ยุคสงครามญี่ปุ่น สิ่งที่ผมพบก็คือคนไทยที่นิยมเรื่องประวัติศาสตร์ประ มาณ5หมื่นกว่าคน ตั้งแต่เจ้านายในรั้วในวังยันเด็กมหา'ลัย คนเหล่านี้ถือเป็นนักปราชญ์ที่คอยประสาทวิชาให้ผมครั บ สิ่งที่ผมชอบที่สุดคือการศึกษาความสามารถเฉพาะตัวของ เหล่าแม่ทัพในประวัติศาสตร์ การวางแผนการรบ การจัดทัพ ประวัติศาสตร์ในแต่ละยุค จนถึงการศึกษา"ตำราพิชัยสงครามของซุนวู" ซึ่งถ้าใครได้อ่านก็จะรู้ว่ามันสามารถนำมาปกครองคนได ้ ผมศึกษาเพิ่มเติมลัทธิมาร์คซิสต์ การทำสงคราม Gorilla war ของเชกูเวร่า การสร้างชาติของท่านเหมาเจอตุง และสุดท้ายก็การทำสงคราม9ทัพ ผมเข้าออกห้องสมุดของมหาวิทยาลัยชื่อดังของรัฐเพียงผ มรู้ว่ามันมีตำราเกี่ยวกับแม่ทัพท่านนี้ ผมก็ดั้นด้นไปศึกษาครับ
    สิ่งเหล่านี้มันมีอยู่จริงในโลกใบนี้ครับที่กลุ่มคนเ หล่านี้เขาศึกษาอย่างจริงจังแล้วเอามาพูดคุยเป็นชมรม เป็นชุมชนขึ้นมา บางทีมันสามารถนำมาปรับใช้ในการทำงาน การศึกษาคน และอื่นๆได้ สุดท้ายผมก็ได้รับการยอมรับให้เป็นท่านแม่ทัพจากความ รู้ ความสามารถ และการปกครองคนในเวป แต่สุดท้ายผมก็จากเวปนั้นไปเหมือนท่านซุนวู....^^

เวลามีเรื่องราวในบอร์ดไม่ว่าจะเป็นคนที่มายุ่งกับผม หรือเกี่ยวกับข้อพิพาทต่างๆ ผมไม่เคยแพ้ครับ ตำราพิชัยสงครามของซุนวูในการปกครอง การประลองกำลัง การหยั่งเชิงแม่ทัพ การเป็นแม่ทัพที่ดี การควบคุมไพร่พล ลองไปอ่านดูครับ เขาบอกว่าคนอ่านสามก๊ก3จบคบไม่ได้ แต่ขงเบ้งอ่านตำราพิชัยสงครามของซุนวูครับ 555++

สร้างสถานการณ์ หวังดูคน

ไกล แสร้ง ใกล้

นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว

ท่าทีก่อนรบ

ดูสถานการณ์ สงวนท่าที อ่านทิศทาง หาจังหวะ วางแผนรบ

ท่าทีขณะรบ
    รักษาขวัญทหาร เด็ดขาด มองไกล ห้าวหาญ พลิกแพลง

ท่าทีหลังรบ
    พูนบำเหน็จ ลงอาญา ให้เกียติข้าศึก ชนะใจประชา ทบทวนกลสงคราม

หลักประพฤติ
    เช้าตรวจตรา กลางวันตรวจงาน เย็นเจรจา กลางคืนอ่านตำรา

อ่านจบเห็นผมในศึกที่ผ่านมาบ้างมั้ยครับ ^^
    ....อั้ยย่ะ.......นี่มันอัจฉริยะขั้นเทพ....เชื่อได ้เลยครับว่าตำแหน่งแม่ทัพนี้ไม่ได้จับฉลากมาแน่นอนคร ับ.....

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

lamoot (16-11-2012)

ขอบคุณ
    886

"ไกล แสร้ง ใกล้

นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว"

ในเว็ปนี้เห็นบ่อยมาก ตำรานี้

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ basaranza อ่านข้อความ
    จนถึงการศึกษา"ตำราพิชัยสงครามของซุนวู" ซึ่งถ้าใครได้อ่านก็จะรู้ว่ามันสามารถนำมาปกครองคนได ้ ผมศึกษาเพิ่มเติมลัทธิมาร์คซิสต์ การทำสงคราม Gorilla war ของเชกูเวร่า

สองอั้นนี้หาอ่านได้ที่ไหนมั้งครับพี่วี่ ผมอยากรู้สองเรื่องนี้มากๆ
    วันเวลามันผ่านไปเนิ่นนาน บางทีตำราต่างๆที่สมาชิกของผมบรรจงเสาะหามาผมก็ทำลาย มันด้วยการฝังเข้าไปในสมองของตัวเอง น่าเสียดายเป็นอย่างมาก แต่ถ้าหามาอ่านจะเป็นการดีมากๆครับ การแจกสติ๊กเกอร์ของผมก็เป็นวิธีการของลัทธิมาร์คซิส ต์ครับ ^^ พวกคอมมิวนิสต์ชอบทำแต่เขาไม่ได้แจกสติ๊กเกอร์นะครับ 5555++ ท่านเหมาเจอตุงและเชกูเวร่าใช้การรบ Guerrilla war หรือที่ผมเขียนGorilla warผมก็เอามาดัดแปลงในการรับมือกับปัญหาของผมในองค์ก รใหญ่ๆ

ในสงครามเก้าทัพเขามีการหยั่งเชิงแม่ทัพ ผมก็นำมาใช้เมื่อศึกที่ผ่านมา เรื่องนี้สนุกสนานมากครับ โปรดติดตามตอนต่อไป อิอิ

14. The Following 3 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

boy115 (17-11-2012), capella_man (26-11-2012), lamoot (16-11-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sippapas อ่านข้อความ
    "ไกล แสร้ง ใกล้

นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว"

ในเว็ปนี้เห็นบ่อยมาก ตำรานี้
    เคยมีผู้มากบารมีสอนผมว่า เวลาตีศัตรูเปิดทางให้เขาหนีได้ด้วย ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจครับ คิดว่าจะตีให้ตายให้สิ้นซากไปเลยจะได้ไม่ต้องเป็นภัย แต่พอพินิจพิจารณาผมเข้าใจจนถ่องแท้ครับ ^^ เวปนี้มันเจ๋งอยู่เรื่องหนึ่งครับ เวลาเขาขอดูตัวแม่ทัพเขาทิ้งร่องรอยไว้ด้วยว่ามีแม่ท ัพคนไหนมาดูศึกครั้งนี้บ้าง อันนี้ไม่ต้องพูดถึงแม่ทัพที่ทะเล่อทะล่าเข้ามาประลอ งโดยไม่ได้วางแผนมานะครับ 555+ เพราะว่าแม่ทัพที่หนีไปแล้วเขาพาแม่ทัพท่านอื่นๆมาด้ วย เราก็ทราบทันทีว่า เขามากันกี่คน มีใครบ้าง เป็นใครบ้าง เชื่อมโยงกันอย่างไร เคลื่อนไหวกันที่ไหน แต่พอดีผมลืมบอกไปว่า ในการรบข้อมูลนั้นสำคัญที่สุด ใกล้แสร้งว่าไกล ไกลแสร้งว่าใกล้ เรื่องราวเกิดขึ้นห่างจากเมืองหลวงไป600กม. ผมจะรู้ได้อย่างไร ผมก็ต้องสร้างแหล่งข่าวของผมถูกมั้ยครับ สติ๊กเกอร์ที่ส่งไป400กว่าคันนั่นแหละครับแหล่งข่าวข องผมตามรูปแบบการสร้างชาติของท่านเหมาเจอตุง 5555++ ^^

จึงเป็นที่มาของคำว่า หยั่งเชิงแม่ทัพ ซึ่งจะเข้าเรื่องนิทานหมาจิ้งจอกครับ ^^v

16. The Following 6 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (16-11-2012), capella_man (26-11-2012), LAMBRETTUM (16-11-2012), liberty_non (22-11-2012), sippapas (16-11-2012), tatitaja1 (16-11-2012)

Senior Member basaranza's Avatar
    ขอบคุณ
    1,540

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    วันเวลามันผ่านไปเนิ่นนาน บางทีตำราต่างๆที่สมาชิกของผมบรรจงเสาะหามาผมก็ทำลาย มันด้วยการฝังเข้าไปในสมองของตัวเอง น่าเสียดายเป็นอย่างมาก แต่ถ้าหามาอ่านจะเป็นการดีมากๆครับ การแจกสติ๊กเกอร์ของผมก็เป็นวิธีการของลัทธิมาร์คซิส ต์ครับ ^^ พวกคอมมิวนิสต์ชอบทำแต่เขาไม่ได้แจกสติ๊กเกอร์นะครับ 5555++ ท่านเหมาเจอตุงและเชกูเวร่าใช้การรบ Guerrilla war หรือที่ผมเขียนGorilla warผมก็เอามาดัดแปลงในการรับมือกับปัญหาของผมในองค์ก รใหญ่ๆ

ในสงครามเก้าทัพเขามีการหยั่งเชิงแม่ทัพ ผมก็นำมาใช้เมื่อศึกที่ผ่านมา เรื่องนี้สนุกสนานมากครับ โปรดติดตามตอนต่อไป อิอิ

ค่อยติดตามอยู่ครับ

ขอบคุณ
    1,540

ข้าน้อยขอคารวะ

Senior Member
    ขอบคุณ
    34

สมกับการได้รับตำแหน่ง**แม่ทัพ**เป็นอย่างยิ่งครับ
    ขอรับฟังเรื่องจิ้งจอกด้วยคนครับ

ขอคารวะอีกจอกครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

นิทานเรื่องสุนัขจิ้งจอกเป็นตำนานเรื่องเล่าของทุ่งห ญ้าแห่งความฝันมาเนิ่นนาน ในอดีตเคยเล่าจากรุ่นสู่รุ่นจนเกือบเลือนลางหายไปในก าลเวลา น้อยคนนักที่จะจดจำเรื่องราวเหล่านี้ บางคนก็คิดว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นมา บางคนก็คิดว่ามันเป็นเรื่องจริง บางคนก็คิดว่ามันคือนิทานเท่านั้น
    ในสมัยที่ทุ่งหญ้าแห่งความฝันยังคงเป็นดั่งดินแดนในเ ทพนิยาย ทุกคนต่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ขยันขันแข็งที่จะสร้างหมู่บ้านเล็กๆขึ้นมา มีความเป็นอยู่ร่มเย็นมีเสียงหัวเราะสนุกสนานของชาวบ ้าน ซึ่งเป็นยุคเดียวกับที่สัตว์ทั้งหลาย บำเพ็นเพียรจนสามารถจำแลงเป็นมนุษย์และสามารถสื่อสาร กับมนุษย์ได้ด้วยภาษาเดียวกัน

ทุกคนอยู่กันอย่างมีความสุข แลกเปลี่ยนอาหารและคบหากันฉันท์มิตร อยู่มาวันหนึ่งพ่อค้าที่ใจไม่สะอาดก็เกิดความโลภจากก ารคิดไม่ซื่อกับสุนัขจิ้งจอก หลอกให้สุนัขจิ้งจอกเสียใจและเจ็บใจ สุนัขจิ้งจอกต้องการที่จะล้างแค้นคนเหล่านี้ด้วยการข โมยกินไก่ที่เค้าเลี้ยงไว้ ตอนแรกก็กินทีละตัวก็ไม่มีใครเอะใจก็เกิดความคิดที่ว ่า ไม่เห็นมีใครรู้เลย พอขโมยมากินเยอะขึ้นก็เกิดความหยิ่งผยองที่ไม่มีใครร ู้ จึงได้ไปโพนทะนาป่าวร้องในป่าว่า ข้านี้เก่งนัก ไปขโมยกินไก่พวกมนุษย์ไม่มีใครรู้เรื่องของข้าเลย แต่ในป่าบังเอิญมีเสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำ และแรดได้โล่ห์กำลังนอนเซ็งกับชีวิตประจำวัน จึงได้ขอให้หมาจิ้งจอกช่วยสอนหน่อยว่าทำยังไงถึงจะกิ นไก่แบบท่านได้ หมาจิ้งจอกก็บอกว่าได้สิ ง่ายจะตาย ข้าจะสอนเจ้าเองแต่มีข้อแม้ว่าถ้าเจ้าเจอไก่สวยๆเจ้า ต้องให้ข้ากินก่อน ถ้าตัวไหนข้าไม่กินเจ้าค่อยกิน โอเคมั้ย? เสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำและแรดได้โล่ห์ก็บอกว่าได้เลยเจ้าสุนัขจิ้งจ อก

ห้าสหายในป่าใหญ่ก็ดำเนินขโมยไก่ชาวบ้านกินอยู่เป็นป ระจำ ไม่มีใครจับได้ ไม่มีชาวบ้านคนไหนกล้ายุ่งเพราะว่ากลัวโดนรุมกัด ไม่นานนักสี่สหายก็มีเรื่องหมางใจกันก็เพราะว่า บางครั้งสิงห์โตเป็นถึงราชสีห์ในป่าใหญ่เจอไก่สวยๆก็ อยากจะกินแต่ด้วยกลัวว่าเสือโคร่งจะเอาความไปบอกหมาจ ิ้งจอกเดี๋ยวจะเกิดเรื่องหมางใจกันปล่าวๆ หรือบางครั้งแรดได้โล่ห์ก็ชอบฟ้องหมาจิ้งจอกว่ากระทิ งดำชอบเจอไก่สวยๆแต่ซ่อนไว้หวังจะกินคนเดียว

สี่สหายเมื่อต่อหน้าหมาจิ้งจอกก็แสร้งทำเป็นเคารพยกย ่องแต่ลับหลังก็อึดอัดที่ซักวันจะต้องมีคนรู้แน่ๆว่า อยู่เบื้องหลังในหลายๆเรื่องที่เป็นเรื่องในทุ่งหญ้า แห่งความฝันนี้ จึงค่อยๆเพลาๆคงและดำเนินชีวิตในป่าใหญ่ไปเรื่อยๆตาม กาลเวลา

แต่สุนัขจิ้งจอกยังคงดำเนินชีวิตไปเรื่อย เมื่อนานวันผ่านไปความโลภก็กัดกินเข้าไปในจิตใจจนไม่ นึกละอายใจแม้จะเสี่ยงต่อการถูกจับมานับครั้งไม่ถ้วน แต่ก็หลุดรอดมาได้ทุกครั้ง นึกกระหยิ่มยิ้มย่องในใจว่าไม่มีใครทำอะไรได้

จนชาวบ้านมาร้องเรียนทหารแก่ท่านหนึ่งว่าให้ช่วยชาวบ ้านด้วยเพราะว่าไม่มีความสุขเลย ทหารแก่ท่านนั้นก็บอกว่า เราช่วยไก่ของท่านไม่ได้หรอกและเราก็จับสุนัขจิ้งจอกไ ม่ได้เช่นกัน แต่เราจะทำให้สุนัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มต ัว ชาวบ้านก็ไม่เข้าใจนักแต่ก็เฝ้ารอด้วยความอดทนว่าสุน ัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มตัวนั้นหมายถึงอะไ ร

เป็นไงบ้างครับ เรื่องสุนัขจิ้งจอก เล่ามาถึงแค่นี้ก่อนให้พี่น้องคอยติดตามตอนต่อไป หรือจบแค่นี้ดี? 5555++

21. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

capella_man (26-11-2012), LAMBRETTUM (17-11-2012)

Bookmarks