ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน - หน้า 5

ชื่อกระทู้: ทุ่งหญ้าแห่งความฝัน

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

"พ่อค้าที่ใจไม่สะอาดก็เกิดความโลภจากการคิดไม่ซ ื่อ" ยังมีอีกเยอะ.....
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

.....สนุกน่าติดตามครับพี่ไม่ได้เขียนเรื่องราวสุกๆๆ แบบนี้นานแล้วอ่ะ...ผมมีเรื่อจะเล่าครับ...เรื่องอนุ ภาคของสติ๊กเกอร์...วันนี้ผมได้ไปทำงานซ่อมตู้บุญเติ มที่อ.พนัสนิคม..และได้พบกับชายผู้หนึ่งนามว่าพี่สาพ ี่สากำลังจะเข้าบ้านไปอาบน้ำแต่ผ่ามาเจอรถผมจอดอยู่ข ้างทางหน้าร้านค้าซึ่งผมซ่อมตู้บุญเติมอยู่พี่สาแกขี ่รถเลยไปแล้วเลี้ยวกลับมาพร้อมถามผมว่ารถพี่เหรอครับ ...ผมบอกว่าใช่ครับแกบอกว่าแกก็มีมาสด้าเหมือนกันคนแ ถวนี้ชอบว่าแกบ้าดูถูกรถแก...พี่สาเดินดูรถผมรอบคันแ ล้วบอกว่าชอบหลังคามากนี่ได้มาจากลำปางรึเปล่าผมยังไ ม่ทันตอบแกดันไปเห็นสติ๊กเกอร์..แกก็อ้าวนี่กลุ่มท่า นนาวีหรือครับ...ผมก็มีสติ๊กเกอร์นี้...แล้วเสียงโทร ศัพย์ของแกดังขึ้น..พร้อมกับประโยคว่า..ครับกำนันกำล ังอาบน้ำอยู่เดี๋ยวออกไปครับ...แล้วแกวางสายไปพร้อมก ับถามผมว่าพี่กินข้าวกันยังครับ...ถ้างานพี่เสร็จแล้ วไปกินข้าวกันผมเลี้ยงเองและแกก็นำทางผมไปยังร้านข้า วต้ม.."เจ๊งอน"..ผมสงสัยว่าร้านนี้เป็นน้องเจ๊ง้ออ่ะ เปล่าว่ะ55...แกก็สั่งข้าวผัดให้ผมกับเล็กแถมจะสั่งข ้าวต้มให้ลูกผมไอ้บองโกผมบอกว่าพี่ลูกผมเพิง5เดือนกิ นข้าวต้มไม่ได้ครับ..แกตอบน่ารักมากไม่รู้ดิผมไม่เคย มีลูกอ่ะ..55..เสียงโทรศัพย์แกดังอีกพร้อมกับประโยคว ่าจะเข้าไปแล้วกำนันเอาไรเปล่าบัวลอยไหม...เราคุยกัน ได้อีกนิดเดียวข้าวหมดจานพอดีเลยขอตัวเพราะรู้ว่าใจห นึ่งแกก็อยากคุยกับเรายาวๆๆอีกใจหนึ่งแกก็รีบไปหากำน ัน..เราลากันและบอกว่าเราต้องได้คุยกันอีกแน่นอน..คร ับ...ผมขับรถออกมาคุยกับเมียผมว่าสุดท้ายพี่แกก็ไม่ไ ด้อาบน้ำว่ะเล็ก...555เพราะความร๊ากกกมาสด้านี่เองอ่ ะ55ปล.ผมเชื่อในเครื่อข่ายของพี่ครับทำให้พี่น้องเรา หลายๆๆท่านสบายไปด้วยเลยอ่ะ555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปุ๊ทะริ : 17-11-2012 เมื่อ 00:02

3. The Following 6 Users Say Thank You to ปุ๊ทะริ For This Useful Post:

basaranza (18-11-2012), capella_man (26-11-2012), jodeci (17-11-2012), liberty_non (22-11-2012), sk9991 (17-11-2012), yuhoo02 (17-11-2012)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ

นิทานเรื่องสุนัขจิ้งจอกเป็นตำนานเรื่องเล่าของทุ่งห ญ้าแห่งความฝันมาเนิ่นนาน ในอดีตเคยเล่าจากรุ่นสู่รุ่นจนเกือบเลือนลางหายไปในก าลเวลา น้อยคนนักที่จะจดจำเรื่องราวเหล่านี้ บางคนก็คิดว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นมา บางคนก็คิดว่ามันเป็นเรื่องจริง บางคนก็คิดว่ามันคือนิทานเท่านั้น
    ในสมัยที่ทุ่งหญ้าแห่งความฝันยังคงเป็นดั่งดินแดนในเ ทพนิยาย ทุกคนต่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ขยันขันแข็งที่จะสร้างหมู่บ้านเล็กๆขึ้นมา มีความเป็นอยู่ร่มเย็นมีเสียงหัวเราะสนุกสนานของชาวบ ้าน ซึ่งเป็นยุคเดียวกับที่สัตว์ทั้งหลาย บำเพ็นเพียรจนสามารถจำแลงเป็นมนุษย์และสามารถสื่อสาร กับมนุษย์ได้ด้วยภาษาเดียวกัน

ทุกคนอยู่กันอย่างมีความสุข แลกเปลี่ยนอาหารและคบหากันฉันท์มิตร อยู่มาวันหนึ่งพ่อค้าที่ใจไม่สะอาดก็เกิดความโลภจากก ารคิดไม่ซื่อกับสุนัขจิ้งจอก หลอกให้สุนัขจิ้งจอกเสียใจและเจ็บใจ สุนัขจิ้งจอกต้องการที่จะล้างแค้นคนเหล่านี้ด้วยการข โมยกินไก่ที่เค้าเลี้ยงไว้ ตอนแรกก็กินทีละตัวก็ไม่มีใครเอะใจก็เกิดความคิดที่ว ่า ไม่เห็นมีใครรู้เลย พอขโมยมากินเยอะขึ้นก็เกิดความหยิ่งผยองที่ไม่มีใครร ู้ จึงได้ไปโพนทะนาป่าวร้องในป่าว่า ข้านี้เก่งนัก ไปขโมยกินไก่พวกมนุษย์ไม่มีใครรู้เรื่องของข้าเลย แต่ในป่าบังเอิญมีเสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำ และแรดได้โล่ห์กำลังนอนเซ็งกับชีวิตประจำวัน จึงได้ขอให้หมาจิ้งจอกช่วยสอนหน่อยว่าทำยังไงถึงจะกิ นไก่แบบท่านได้ หมาจิ้งจอกก็บอกว่าได้สิ ง่ายจะตาย ข้าจะสอนเจ้าเองแต่มีข้อแม้ว่าถ้าเจ้าเจอไก่สวยๆเจ้า ต้องให้ข้ากินก่อน ถ้าตัวไหนข้าไม่กินเจ้าค่อยกิน โอเคมั้ย? เสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำและแรดได้โล่ห์ก็บอกว่าได้เลยเจ้าสุนัขจิ้งจ อก

ห้าสหายในป่าใหญ่ก็ดำเนินขโมยไก่ชาวบ้านกินอยู่เป็นป ระจำ ไม่มีใครจับได้ ไม่มีชาวบ้านคนไหนกล้ายุ่งเพราะว่ากลัวโดนรุมกัด ไม่นานนักสี่สหายก็มีเรื่องหมางใจกันก็เพราะว่า บางครั้งสิงห์โตเป็นถึงราชสีห์ในป่าใหญ่เจอไก่สวยๆก็ อยากจะกินแต่ด้วยกลัวว่าเสือโคร่งจะเอาความไปบอกหมาจ ิ้งจอกเดี๋ยวจะเกิดเรื่องหมางใจกันปล่าวๆ หรือบางครั้งแรดได้โล่ห์ก็ชอบฟ้องหมาจิ้งจอกว่ากระทิ งดำชอบเจอไก่สวยๆแต่ซ่อนไว้หวังจะกินคนเดียว

สี่สหายเมื่อต่อหน้าหมาจิ้งจอกก็แสร้งทำเป็นเคารพยกย ่องแต่ลับหลังก็อึดอัดที่ซักวันจะต้องมีคนรู้แน่ๆว่า อยู่เบื้องหลังในหลายๆเรื่องที่เป็นเรื่องในทุ่งหญ้า แห่งความฝันนี้ จึงค่อยๆเพลาๆคงและดำเนินชีวิตในป่าใหญ่ไปเรื่อยๆตาม กาลเวลา

แต่สุนัขจิ้งจอกยังคงดำเนินชีวิตไปเรื่อย เมื่อนานวันผ่านไปความโลภก็กัดกินเข้าไปในจิตใจจนไม่ นึกละอายใจแม้จะเสี่ยงต่อการถูกจับมานับครั้งไม่ถ้วน แต่ก็หลุดรอดมาได้ทุกครั้ง นึกกระหยิ่มยิ้มย่องในใจว่าไม่มีใครทำอะไรได้

จนชาวบ้านมาร้องเรียนทหารแก่ท่านหนึ่งว่าให้ช่วยชาวบ ้านด้วยเพราะว่าไม่มีความสุขเลย ทหารแก่ท่านนั้นก็บอกว่า เราช่วยไก่ของท่านไม่ได้หรอกและเราก็จับสุนัขจิ้งจอกไ ม่ได้เช่นกัน แต่เราจะทำให้สุนัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มต ัว ชาวบ้านก็ไม่เข้าใจนักแต่ก็เฝ้ารอด้วยความอดทนว่าสุน ัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มตัวนั้นหมายถึงอะไ ร

เป็นไงบ้างครับ เรื่องสุนัขจิ้งจอก เล่ามาถึงแค่นี้ก่อนให้พี่น้องคอยติดตามตอนต่อไป หรือจบแค่นี้ดี? 5555++

รอตอนต่อไปที่ปากน้ำโพดีไหมพี่..ที่นี่ก็ได้ครับหลาย ๆท่านที่ไม่ได้ไปจะได้ฟังด้วยกัน
    ติดตามอยู่นะครับ.

5. The Following 5 Users Say Thank You to tummax For This Useful Post:

capella_man (19-11-2012), jodeci (17-11-2012), liberty_non (22-11-2012), no school today pattaya (17-11-2012), sk9991 (17-11-2012)

Senior Member no school today pattaya's Avatar
    ขอบคุณ
    515

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ก่อนที่ผมจะเล่าเรื่องนิทานสุนัขจิ้งจอก ผมขอท้าวความความเป็นมาของฉายา "ท่านแม่ทัพ" หน่อยนะครับเพื่อให้ได้อรรถรสในการเล่าครับ ^^ เมื่อ12ปีที่แล้วผมเคยเป็นเวปมาสเตอร์เกี่ยวกับเวปเก มส์สงครามโบราณซึ่งย้อนไปถึงยุคกรีก โรมัน สงครามกลางของอเมริกา ยุคสงครามนโปเลียน ยุคสงครามญี่ปุ่น สิ่งที่ผมพบก็คือคนไทยที่นิยมเรื่องประวัติศาสตร์ประ มาณ5หมื่นกว่าคน ตั้งแต่เจ้านายในรั้วในวังยันเด็กมหา'ลัย คนเหล่านี้ถือเป็นนักปราชญ์ที่คอยประสาทวิชาให้ผมครั บ สิ่งที่ผมชอบที่สุดคือการศึกษาความสามารถเฉพาะตัวของ เหล่าแม่ทัพในประวัติศาสตร์ การวางแผนการรบ การจัดทัพ ประวัติศาสตร์ในแต่ละยุค จนถึงการศึกษา"ตำราพิชัยสงครามของซุนวู" ซึ่งถ้าใครได้อ่านก็จะรู้ว่ามันสามารถนำมาปกครองคนได ้ ผมศึกษาเพิ่มเติมลัทธิมาร์คซิสต์ การทำสงคราม Gorilla war ของเชกูเวร่า การสร้างชาติของท่านเหมาเจอตุง และสุดท้ายก็การทำสงคราม9ทัพ ผมเข้าออกห้องสมุดของมหาวิทยาลัยชื่อดังของรัฐเพียงผ มรู้ว่ามันมีตำราเกี่ยวกับแม่ทัพท่านนี้ ผมก็ดั้นด้นไปศึกษาครับ
    สิ่งเหล่านี้มันมีอยู่จริงในโลกใบนี้ครับที่กลุ่มคนเ หล่านี้เขาศึกษาอย่างจริงจังแล้วเอามาพูดคุยเป็นชมรม เป็นชุมชนขึ้นมา บางทีมันสามารถนำมาปรับใช้ในการทำงาน การศึกษาคน และอื่นๆได้ สุดท้ายผมก็ได้รับการยอมรับให้เป็นท่านแม่ทัพจากความ รู้ ความสามารถ และการปกครองคนในเวป แต่สุดท้ายผมก็จากเวปนั้นไปเหมือนท่านซุนวู....^^

เวลามีเรื่องราวในบอร์ดไม่ว่าจะเป็นคนที่มายุ่งกับผม หรือเกี่ยวกับข้อพิพาทต่างๆ ผมไม่เคยแพ้ครับ ตำราพิชัยสงครามของซุนวูในการปกครอง การประลองกำลัง การหยั่งเชิงแม่ทัพ การเป็นแม่ทัพที่ดี การควบคุมไพร่พล ลองไปอ่านดูครับ เขาบอกว่าคนอ่านสามก๊ก3จบคบไม่ได้ แต่ขงเบ้งอ่านตำราพิชัยสงครามของซุนวูครับ 555++

สร้างสถานการณ์ หวังดูคน

ไกล แสร้ง ใกล้
    ใกล้ แสร้ง ไกล

พิเคราะห์นรลักษณ์ ดูจิตใจ
    พิเคราะห์ท่าทาง ดูความสง่า
    พิเคราะห์วาจา ดูคุณธรรม

หยั่งปฎิธาน ดูความคิด
    หยอกล้อ ดูความหนักแน่น
    ยั่วยุ ดูความตั้งมั่น
    เยินยอ ดูสติ
    นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว

ท่าทีก่อนรบ

ดูสถานการณ์ สงวนท่าที อ่านทิศทาง หาจังหวะ วางแผนรบ

ท่าทีขณะรบ
    รักษาขวัญทหาร เด็ดขาด มองไกล ห้าวหาญ พลิกแพลง

ท่าทีหลังรบ
    พูนบำเหน็จ ลงอาญา ให้เกียติข้าศึก ชนะใจประชา ทบทวนกลสงคราม

หลักประพฤติ
    เช้าตรวจตรา กลางวันตรวจงาน เย็นเจรจา กลางคืนอ่านตำรา

อ่านจบเห็นผมในศึกที่ผ่านมาบ้างมั้ยครับ ^^
    เช้านี้ผมโน้มศรีษะคารวะคำนับท่านแม่ทัพ อย่างลุ่มลึก ฝนขาดเม็ด แล้วเราร่วมร้องเพลงกันเถอะ ที่.."ทุงหญ้าแห่งความฝัน"

7. The Following 2 Users Say Thank You to no school today pattaya For This Useful Post:

capella_man (26-11-2012), tummax (17-11-2012)

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ no school today pattaya อ่านข้อความ
    เช้านี้ผมโน้มศรีษะคารวะคำนับท่านแม่ทัพ อย่างลุ่มลึก ฝนขาดเม็ด แล้วเราร่วมร้องเพลงกันเถอะ ที่.."ทุงหญ้าแห่งความฝัน"
    พี่ชายอาจจะลุ่มหลงในโกวเล้งแต่ตัวผู้น้อยอย่างผมหลง ไหลคำภีร์ของท่านซุนวู แม้แต่จิ๋นซีฮ่องเต้ที่ฆ่าคนตายไปเป็นจำนวนมาก เราก็ต้องศึกษาความคิดในใจท่านให้ได้ว่าทุกคืนท่านนอ นหลับสนิทมั้ย แม้แต่แม่ทัพฮานนิบาล บาร์ก้าแห่งคาร์เทจผู้เกรียงไกรอาจหาญนำกองทัพข้ามเท ือกเขาแอลป์ไปโจมตีกองทัพอันเกรียงไกรของโรมที่ป้องก ันอย่างเหนียวแน่นตลอดชายฝั่ง ทำไมท่านถึงหาญกล้าเช่นนั้น ท่านไม่เคยรบแพ้แม้แต่ครั้งเดียว เจงกิสข่านที่ศัตรูได้ยินชื่อก็ยังคร้ามเกรง แม่ทัพของท่านแต่ละคนมีความสามารถเฉพาะตัวเป็นอย่างม าก กองทัพของท่านยืนขี่ม้ายิงธนูได้แม่นยำพอๆกับพลธนูที ่ยืนอยู่กับที่ ม้าที่ท่านเลือกเป็นพันธุ์อะไร สามารถข้ามไปยึดโลกได้เกือบครึ่ง ทำไมคนทั่วโลกถึงตามหาม้าสายพันธุ์มอลโกล

ผมรับคารวะพี่ชายของผมเสมอ...

9. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

basaranza (18-11-2012), capella_man (19-11-2012)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    .....สนุกน่าติดตามครับพี่ไม่ได้เขียนเรื่องราวสุกๆๆ แบบนี้นานแล้วอ่ะ...ผมมีเรื่อจะเล่าครับ...เรื่องอนุ ภาคของสติ๊กเกอร์...วันนี้ผมได้ไปทำงานซ่อมตู้บุญเติ มที่อ.พนัสนิคม..และได้พบกับชายผู้หนึ่งนามว่าพี่สาพ ี่สากำลังจะเข้าบ้านไปอาบน้ำแต่ผ่ามาเจอรถผมจอดอยู่ข ้างทางหน้าร้านค้าซึ่งผมซ่อมตู้บุญเติมอยู่พี่สาแกขี ่รถเลยไปแล้วเลี้ยวกลับมาพร้อมถามผมว่ารถพี่เหรอครับ ...ผมบอกว่าใช่ครับแกบอกว่าแกก็มีมาสด้าเหมือนกันคนแ ถวนี้ชอบว่าแกบ้าดูถูกรถแก...พี่สาเดินดูรถผมรอบคันแ ล้วบอกว่าชอบหลังคามากนี่ได้มาจากลำปางรึเปล่าผมยังไ ม่ทันตอบแกดันไปเห็นสติ๊กเกอร์..แกก็อ้าวนี่กลุ่มท่า นนาวีหรือครับ...ผมก็มีสติ๊กเกอร์นี้...แล้วเสียงโทร ศัพย์ของแกดังขึ้น..พร้อมกับประโยคว่า..ครับกำนันกำล ังอาบน้ำอยู่เดี๋ยวออกไปครับ...แล้วแกวางสายไปพร้อมก ับถามผมว่าพี่กินข้าวกันยังครับ...ถ้างานพี่เสร็จแล้ วไปกินข้าวกันผมเลี้ยงเองและแกก็นำทางผมไปยังร้านข้า วต้ม.."เจ๊งอน"..ผมสงสัยว่าร้านนี้เป็นน้องเจ๊ง้ออ่ะ เปล่าว่ะ55...แกก็สั่งข้าวผัดให้ผมกับเล็กแถมจะสั่งข ้าวต้มให้ลูกผมไอ้บองโกผมบอกว่าพี่ลูกผมเพิง5เดือนกิ นข้าวต้มไม่ได้ครับ..แกตอบน่ารักมากไม่รู้ดิผมไม่เคย มีลูกอ่ะ..55..เสียงโทรศัพย์แกดังอีกพร้อมกับประโยคว ่าจะเข้าไปแล้วกำนันเอาไรเปล่าบัวลอยไหม...เราคุยกัน ได้อีกนิดเดียวข้าวหมดจานพอดีเลยขอตัวเพราะรู้ว่าใจห นึ่งแกก็อยากคุยกับเรายาวๆๆอีกใจหนึ่งแกก็รีบไปหากำน ัน..เราลากันและบอกว่าเราต้องได้คุยกันอีกแน่นอน..คร ับ...ผมขับรถออกมาคุยกับเมียผมว่าสุดท้ายพี่แกก็ไม่ไ ด้อาบน้ำว่ะเล็ก...555เพราะความร๊ากกกมาสด้านี่เองอ่ ะ55ปล.ผมเชื่อในเครื่อข่ายของพี่ครับทำให้พี่น้องเรา หลายๆๆท่านสบายไปด้วยเลยอ่ะ555
    เป็นเรื่องที่น่ายินดีมากๆครับ ^^

Member joe_art's Avatar
    ขอบคุณ
    28

ทุ่งหญ้าแห่งความฝันนิทานจากทุ่งหญ้าแห่งความฝัน อ่านแล้วสนุกมากมาย ติดตามอยู่นะครับท่านแม่ทัพ
    "อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ อะไรที่ผมทำไม่ได้ผมก็จะพยายามทำ"

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ joe_art อ่านข้อความ
    ทุ่งหญ้าแห่งความฝันนิทานจากทุ่งหญ้าแห่งความฝัน อ่านแล้วสนุกมากมาย ติดตามอยู่นะครับท่านแม่ทัพ
    พี่โจ้มาช่วยน้องเขียนหน่อยครับ เอาพระไชยเชษฐ์ สี่ยอดกุมาร โสนน้อยเรือนงาม แม่ปลาบู่ทอง ยักษ์วัดแจ้งพบจำโบ้เอ หนุมานพบ7ยอดมนุษย์ เอามาให้หมดพี่

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (18-11-2012)

Member joe_art's Avatar
    ขอบคุณ
    28

นิทานเรื่องสุนัขจิ้งจอกเป็นตำนานเรื่องเล่าของทุ่งห ญ้าแห่งความฝันมาเนิ่นนาน ในอดีตเคยเล่าจากรุ่นสู่รุ่นจนเกือบเลือนลางหายไปในก าลเวลา น้อยคนนักที่จะจดจำเรื่องราวเหล่านี้ บางคนก็คิดว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นมา บางคนก็คิดว่ามันเป็นเรื่องจริง บางคนก็คิดว่ามันคือนิทานเท่านั้น
    ในสมัยที่ทุ่งหญ้าแห่งความฝันยังคงเป็นดั่งดินแดนในเ ทพนิยาย ทุกคนต่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ขยันขันแข็งที่จะสร้างหมู่บ้านเล็กๆขึ้นมา มีความเป็นอยู่ร่มเย็นมีเสียงหัวเราะสนุกสนานของชาวบ ้าน ซึ่งเป็นยุคเดียวกับที่สัตว์ทั้งหลาย บำเพ็นเพียรจนสามารถจำแลงเป็นมนุษย์และสามารถสื่อสาร กับมนุษย์ได้ด้วยภาษาเดียวกัน

ทุกคนอยู่กันอย่างมีความสุข แลกเปลี่ยนอาหารและคบหากันฉันท์มิตร อยู่มาวันหนึ่งพ่อค้าที่ใจไม่สะอาดก็เกิดความโลภจากก ารคิดไม่ซื่อกับสุนัขจิ้งจอก หลอกให้สุนัขจิ้งจอกเสียใจและเจ็บใจ สุนัขจิ้งจอกต้องการที่จะล้างแค้นคนเหล่านี้ด้วยการข โมยกินไก่ที่เค้าเลี้ยงไว้ ตอนแรกก็กินทีละตัวก็ไม่มีใครเอะใจก็เกิดความคิดที่ว ่า ไม่เห็นมีใครรู้เลย พอขโมยมากินเยอะขึ้นก็เกิดความหยิ่งผยองที่ไม่มีใครร ู้ จึงได้ไปโพนทะนาป่าวร้องในป่าว่า ข้านี้เก่งนัก ไปขโมยกินไก่พวกมนุษย์ไม่มีใครรู้เรื่องของข้าเลย แต่ในป่าบังเอิญมีเสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำ และแรดได้โล่ห์กำลังนอนเซ็งกับชีวิตประจำวัน จึงได้ขอให้หมาจิ้งจอกช่วยสอนหน่อยว่าทำยังไงถึงจะกิ นไก่แบบท่านได้ หมาจิ้งจอกก็บอกว่าได้สิ ง่ายจะตาย ข้าจะสอนเจ้าเองแต่มีข้อแม้ว่าถ้าเจ้าเจอไก่สวยๆเจ้า ต้องให้ข้ากินก่อน ถ้าตัวไหนข้าไม่กินเจ้าค่อยกิน โอเคมั้ย? เสือโคร่ง สิงห์โต กระทิงดำและแรดได้โล่ห์ก็บอกว่าได้เลยเจ้าสุนัขจิ้งจ อก

ห้าสหายในป่าใหญ่ก็ดำเนินขโมยไก่ชาวบ้านกินอยู่เป็นป ระจำ ไม่มีใครจับได้ ไม่มีชาวบ้านคนไหนกล้ายุ่งเพราะว่ากลัวโดนรุมกัด ไม่นานนักสี่สหายก็มีเรื่องหมางใจกันก็เพราะว่า บางครั้งสิงห์โตเป็นถึงราชสีห์ในป่าใหญ่เจอไก่สวยๆก็ อยากจะกินแต่ด้วยกลัวว่าเสือโคร่งจะเอาความไปบอกหมาจ ิ้งจอกเดี๋ยวจะเกิดเรื่องหมางใจกันปล่าวๆ หรือบางครั้งแรดได้โล่ห์ก็ชอบฟ้องหมาจิ้งจอกว่ากระทิ งดำชอบเจอไก่สวยๆแต่ซ่อนไว้หวังจะกินคนเดียว

สี่สหายเมื่อต่อหน้าหมาจิ้งจอกก็แสร้งทำเป็นเคารพยกย ่องแต่ลับหลังก็อึดอัดที่ซักวันจะต้องมีคนรู้แน่ๆว่า อยู่เบื้องหลังในหลายๆเรื่องที่เป็นเรื่องในทุ่งหญ้า แห่งความฝันนี้ จึงค่อยๆเพลาๆคงและดำเนินชีวิตในป่าใหญ่ไปเรื่อยๆตาม กาลเวลา

แต่สุนัขจิ้งจอกยังคงดำเนินชีวิตไปเรื่อย เมื่อนานวันผ่านไปความโลภก็กัดกินเข้าไปในจิตใจจนไม่ นึกละอายใจแม้จะเสี่ยงต่อการถูกจับมานับครั้งไม่ถ้วน แต่ก็หลุดรอดมาได้ทุกครั้ง นึกกระหยิ่มยิ้มย่องในใจว่าไม่มีใครทำอะไรได้

จนชาวบ้านมาร้องเรียนทหารแก่ท่านหนึ่งว่าให้ช่วยชาวบ ้านด้วยเพราะว่าไม่มีความสุขเลย ทหารแก่ท่านนั้นก็บอกว่า เราช่วยไก่ของท่านไม่ได้หรอกและเราก็จับสุนัขจิ้งจอกไ ม่ได้เช่นกัน แต่เราจะทำให้สุนัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มต ัว ชาวบ้านก็ไม่เข้าใจนักแต่ก็เฝ้ารอด้วยความอดทนว่าสุน ัขจิ้งจอกกลายเป็นสุนัขจิ้งจอกเต็มตัวนั้นหมายถึงอะไ ร

เป็นไงบ้างครับ เรื่องสุนัขจิ้งจอก เล่ามาถึงแค่นี้ก่อนให้พี่น้องคอยติดตามตอนต่อไป หรือจบแค่นี้ดี? 5555++
    ผมว่าเรื่องที่ท่านแม่ทัพเขียนนี่ก็อร่อยเหาะแล้วครั บ
    สวนตัวผมชอบเขียนประมาณ นกกระยางจีบปลาซิว เป็ดอึบไก่ จิ้งจกตอกดากแมว อะไรประมาณนี้อะครับ อิอิ ด้วยความเคารพ
    "อะไรที่ผมทำได้ผมก็จะทำ อะไรที่ผมทำไม่ได้ผมก็จะพยายามทำ"

sk9991's Avatar
    สถานที่
    สายวี บางแค..
    ขอบคุณ
    2,123

รับ"ซื้อ"ขาย" รถ 10ล้อ 6ล้อ รถไถฟอร์ด แบ็คโฮ ที่ดิน รับจัดไฟแนนซ์ ทั้วประเทศ..T.081-9417287..

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

............เห็นทุ่งหญ้าแแล้วนึกถึงครับเลยถ่ายมาฝา ก.........Name:  IMG_3326.jpg
Views: 112
Size:  21.9 KBName:  IMG_3327.jpg
Views: 112
Size:  20.5 KBName:  IMG_3330.jpg
Views: 104
Size:  27.7 KB....แต่ไม่มีหมาจิ้งจอกนะครับมีแต่ควายอ่ะเต็มเลยครั บ...

17. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : ปุ๊ทะริ สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (19-11-2012)

Bookmarks