ครบรอบปีกันอีกครั้งกับการรับบริจาคเงินสนับสนุนเว็บ ไซต์วิกิพีเดีย สารานุกรมออนไลน์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก ที่เชื่อว่าทุกคนในเว็บนี้ไม่น่าที่จะมีใครที่ไม่รู้ จักเว็บนี้แน่นอน
เนื่องจากวิกิพีเดียเป็นเว็บไม่แสวงหาผลกำไร (จริงๆ) เพื่อยังคงความเสรีของเว็บไซต์ และช่วยให้เว็บไซต์ดีๆ ยังสามารถให้บริการต่อไปได้ เว็บไซต์นี้จึงใช้โมเดลการหาเงินด้วยการรับบริจาคเป็ นหลักเท่านั้นครับ ผมจึงขออนุญาตใช้พื้นที่ของเว็บไซต์ Blognone เชิญชวนทุกท่านร่วมกันบริจาคคนละนิดคนละหน่อย เพื่อให้เรายังมีเว็บไซต์ดีๆ ไว้ค้นคว้าหาข้อมูลกันได้ครับ
การบริจาคสามารถทำได้ผ่านหน้า บริจาค โดยสามารถจ่ายเงินผ่านบัตรเครดิตโดยตรง หรือผ่านบัญชี Paypal ก็ได้ครับ สำหรับท่านที่ไม่มีบัตรเครดิตก็ยังสามารถใช้บัตรเดบิ ตของธนาคารกสิกรไทย (ต้องเปิดบริการซื้อสินค้าทางอินเทอร์เน็ตก่อน) หรือธนาคารกรุงเทพ (บัตร Be1st) แทนบัตรเครดิตได้เลยครับ
ปีที่แล้วได้ผู้บริจาครายใหญ่อย่าง Sergey Brin บริจาคไปกว่าห้าแสนดอลลาร์สหรัฐ แต่ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้รวยขนาดนั้นก็ร่วมกันบริจาคไ ด้ครับ บริจาคขั้นต่ำที่ 30 บาท สามารถกรอกจำนวนเงินตามที่สะดวกไปได้เลยครับ :)

อ่านต่อ...