ผมมีปัญหากับเครื่องเดิมๆ 1300

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ผมมีปัญหากับเครื่องเดิมๆ 1300

มาตรฐาน ผมมีปัญหากับเครื่องเดิมๆ 1300

ถามเซียนเครื่องยนต์ทุกท่าน...
    เนื่องจากว่าผมใช้เครื่องเดิมๆ 1300
    อยากทราบว่า....(รูปแทนครับ) รูปจริงจะถ่ายมาให้ดูภายหลัง
    จุดที่ 1 ตามรูป
    ผมค้นหาในกูเกิลแล้วว่า การต่อสายจากจุดที่ 1 จะต้องเข้าไปยังหม้อกรองเครื่อง น่าจะถูก
    แต่...!! มันดันมีน้ำมันเครื่องพุ้งเข้าไปในส่วนของไส้กรอง รวมถึงท่วมปากคาบูร์ครับ
    อยากทราบอาการนี้ เครื่องยนต์มีปัญหาอะไรบ้างรึป่าว น้เติมำมันเครื่องเกินไป หรือว่า สูบเริ่มหลวม

จุดที่ 2 ตามรูป
    ผมค้นหาในกูเกิลเช่นกัน รู้ว่าจุดนี้ ต้องต่อเข้าไปยังใต้คาบูร์ แต่ผมไม่รู้ว่าใต้คาบูจุดไหน
    เราสามารถอุดมันได้มั้ย เพราะมันไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลย ไม่มีแม้กระทั้งน้ำมันเครื่องพุ่งออก มีแต่ลมดูดเบาๆ

จุดที่ 3 ตามรูป
    เนื่องจากผมได้ใช้งานหลังรถทำสีเสร๊จ ตรวจเช็คเครื่องยนต์ทำงานปรกติเรียบร้อยแล้ว ผมก็ออกทริปโดยการวิ่งไกล ไปตากอากาศที่ แม่ริม เชียงใหม่
    ผลขากลับ พิษณุโลก รถผมได้ประสบปัญหาดังนี้คือ ปัญหาจากจุดที่ 1 ผมได้เปิดฝาหม้อกรองออกน้ำมันเครื่องท่วม กลิ่นน้ำมันเครื่องเข้าตัวรถ
    ผมเลยตัดสินใจปล่อยปลายท่อจุดนี้ทิ้งไว้ให้มันพุ่งออ กข้างนอกตัวเครื่อง วิ่งไม่ถึงที่ รถผมเกิดอาการ จุดที 3 มีน้ำมันเครื่องรั่วออกมาไหลเป็นน้ำก๊อกเลยทีเดียว
    ผมแน่ใจว่ามันไหลออกมาจากช่วงของฝาสูบ ผมต้องคอยซื้อน้ำมันเครื่อง 2เกลอน เพื่อที่จะเติมทุกๆ 20-30 กิโล พยายามเอารถที่จุดเกิดเหตุจาก จังหวัด ตาก กลับมายังบ้านพิษณุโลก
    ปัญหานี้ผมอยากทราบว่า ประเก็นฝาสูบผมแตกหรือรั่วใช่รึปล่าวครับ...?

อีกประการนึง โซ่ราวลิ้นมันดังมาก ควรจะต้องเปลี่ยนแน่นอน ผมอยากรู้ว่า การเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น มันต้องเปลี่ยนอะไรตามมาด้วยอีกรึปล่าว
    รวมถึงปัญหาของอาการเพลาท้ายขัด ทำให้รถหยุดชะงัก ใส่เกียร์แล้วออกตัวไม่ได้ เหมือนอาการเบรคมือค้าง ใครเคยเป็นบ้างครับ

ขออภัยที่ถามเยอะไปหน่อย....

เนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบซ่อมรถเอง ใช้เอง ทำด้วยตัวเอง คงต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ชำนาญการช่วยชี้แนะด้วยครับ
    หลักการของเครื่องยนต์รุ่นเก๋าๆ ผมไม่เคยจับเลยด้วยซ้ำ ผมเล่นแต่ Honda ครับ ผมพยายามศึกษาค้นหาข้อมูลปัญหาต่างๆ จาก Mazda Club ด้วยตัวเอง ต้องลองผิดๆ ถูกๆบ้าง
    ขอบคุณครับ

รูป รูป    
    ถึงรถพี่ไม่แรง แต่อะไหล่แพงนะจ๊ะนู๋

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NopO_+ อ่านข้อความ
    ถามเซียนเครื่องยนต์ทุกท่าน...
    เนื่องจากว่าผมใช้เครื่องเดิมๆ 1300
    อยากทราบว่า....(รูปแทนครับ) รูปจริงจะถ่ายมาให้ดูภายหลัง
    จุดที่ 1 ตามรูป
    ผมค้นหาในกูเกิลแล้วว่า การต่อสายจากจุดที่ 1 จะต้องเข้าไปยังหม้อกรองเครื่อง น่าจะถูก
    แต่...!! มันดันมีน้ำมันเครื่องพุ้งเข้าไปในส่วนของไส้กรอง รวมถึงท่วมปากคาบูร์ครับ
    อยากทราบอาการนี้ เครื่องยนต์มีปัญหาอะไรบ้างรึป่าว น้เติมำมันเครื่องเกินไป หรือว่า สูบเริ่มหลวม

จุดที่ 2 ตามรูป
    ผมค้นหาในกูเกิลเช่นกัน รู้ว่าจุดนี้ ต้องต่อเข้าไปยังใต้คาบูร์ แต่ผมไม่รู้ว่าใต้คาบูจุดไหน
    เราสามารถอุดมันได้มั้ย เพราะมันไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลย ไม่มีแม้กระทั้งน้ำมันเครื่องพุ่งออก มีแต่ลมดูดเบาๆ

จุดที่ 3 ตามรูป
    เนื่องจากผมได้ใช้งานหลังรถทำสีเสร๊จ ตรวจเช็คเครื่องยนต์ทำงานปรกติเรียบร้อยแล้ว ผมก็ออกทริปโดยการวิ่งไกล ไปตากอากาศที่ แม่ริม เชียงใหม่
    ผลขากลับ พิษณุโลก รถผมได้ประสบปัญหาดังนี้คือ ปัญหาจากจุดที่ 1 ผมได้เปิดฝาหม้อกรองออกน้ำมันเครื่องท่วม กลิ่นน้ำมันเครื่องเข้าตัวรถ
    ผมเลยตัดสินใจปล่อยปลายท่อจุดนี้ทิ้งไว้ให้มันพุ่งออ กข้างนอกตัวเครื่อง วิ่งไม่ถึงที่ รถผมเกิดอาการ จุดที 3 มีน้ำมันเครื่องรั่วออกมาไหลเป็นน้ำก๊อกเลยทีเดียว
    ผมแน่ใจว่ามันไหลออกมาจากช่วงของฝาสูบ ผมต้องคอยซื้อน้ำมันเครื่อง 2เกลอน เพื่อที่จะเติมทุกๆ 20-30 กิโล พยายามเอารถที่จุดเกิดเหตุจาก จังหวัด ตาก กลับมายังบ้านพิษณุโลก
    ปัญหานี้ผมอยากทราบว่า ประเก็นฝาสูบผมแตกหรือรั่วใช่รึปล่าวครับ...?

อีกประการนึง โซ่ราวลิ้นมันดังมาก ควรจะต้องเปลี่ยนแน่นอน ผมอยากรู้ว่า การเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น มันต้องเปลี่ยนอะไรตามมาด้วยอีกรึปล่าว
    รวมถึงปัญหาของอาการเพลาท้ายขัด ทำให้รถหยุดชะงัก ใส่เกียร์แล้วออกตัวไม่ได้ เหมือนอาการเบรคมือค้าง ใครเคยเป็นบ้างครับ

ขออภัยที่ถามเยอะไปหน่อย....

เนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบซ่อมรถเอง ใช้เอง ทำด้วยตัวเอง คงต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ชำนาญการช่วยชี้แนะด้วยครับ
    หลักการของเครื่องยนต์รุ่นเก๋าๆ ผมไม่เคยจับเลยด้วยซ้ำ ผมเล่นแต่ Honda ครับ ผมพยายามศึกษาค้นหาข้อมูลปัญหาต่างๆ จาก Mazda Club ด้วยตัวเอง ต้องลองผิดๆ ถูกๆบ้าง
    ขอบคุณครับ
    ...............อากการหนักอย่างนี้ต้องให้พี่หมอโอ๊ค ตอบแล้วล่ะครับผมอธิบายไม่ถูกอ่ะ...555ไม่นานเกินรอค รับ...

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

รถติดแก๊สด้วยใช่ไหม๊ครับพี่ ... รอคุณหมอโอ๊ค อย่างพี่ปุ๊ว่าล่ะครับ เอาใจช่วยครับ
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอออกคำคิดเห็นหน่อยแล้วกันนะครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้หรอก แต่ก็ชอบซ่อมเองบ้าง
    รูที่ 1 จะต่อเข้าฝากรองอากาศครับ
    รูที่ 2 จะถูกต่อออกมาแล้วไปเข้ารูที่เขียวตามที่ผมวงไว้ตามร ูปนี้

หลักการของมันคือว่า เมื่อเครื่องยนต์ทำงานลูกสูบขยับขึ้นลง จะต้องมีแรงดูด และ ดัน รวมทั้งมีแรงอัดในห้องเผาใหม้ที่รอดออกมาจากแหวนได้ เพราะฉะนั้น เครื่องยนต์จึงไม่สามารถปิดสนิทได้ จึงต้องมีรูที่เราเห็นเนี้ยแหละครับ จะเครื่องยนต์แบบใหนก็ต้องมีแบบนี้
    ทำไมถึงต้องมีหลายรูป ทำไมไม่ต่อออกมาทิ้งข้างนอกตรง ๆ ก็เพราะว่าเมื่อน้ำมันเครื่องถูกความร้อน + กับแรงอัดตอนจุดระเบิดที่รอดออกมาจากห้องเผาใหม้ ในเครื่องยนต์ถ้าปล่อยออกมาตรง ๆ ก็จะเป็นมลพิษต่อภายนอก เค้าจึงต้องมีระบบนี้

ผมขออธิบายคร่าว ๆ เริ่มจากวงกลมสีเขียวที่ผมวงไว้ ในนั้นจะเป็นคอท่อไอดี ซึ่งจะมีแรงดูดอยู่ครับ มันจะทำหน้าที่ดูดอากาศจากรูที่ 2 ก็คือดูดอากาศจากในเครื่องเรานั้นแหละ อากาศที่ดูไปก็คือไอน้ำมันเครื่องของเครื่องครับ ดูดเข้าไปผสมกับไอดีแล้วแล้วก็จุดระเบิดทิ้งไป แต่เมื่อมีการดูดอากาศจากในเครื่องเครื่องแล้วมันก็ต ้องมีรูให้อากศใหลเข้ามาแทนที่ในเครื่องเหมือนกัน รูนั้นก็คือรู 1 รูนี้จะต่อไปยังฝากรองอากาศ เพื่อที่จะเอาอากาศที่ผ่านการกรองฝุ่นแล้วไปใช้ มันก็จะเป็นกลวัตไปแบบนี้เรื่อย ๆ

แล้วกรณีที่น้ำมันเครื่องมันย้อนกลับมาที่ฝากรองได้น ั้น ที่เจอทั่ว ๆ ไปก็คือว่ามีการรั่วใหลของแรงอัดในห้องเผาใหม้มากเกิ นกว่าที่ท่อสีเขียวที่ผมวงไว้จะดูดเข้าไปกินได้หมด แรงดันมันจึงดันย้อนออกมาทางท่อ 1 ท่อดูดสีเขียวนี้ถึงแม้ว่าตอมันจะใหญ่ แต่แท้จริงแล้วรูมันนิดเดียวเองครับ ปริมาณดูดมันค่อนข้างน้อย เมื่อเครื่องหลวมมันจึงดูดไอส่วนที่เล็ดรอดออกมาไปใช ้ไม่หมด วิธีสังเกตุง่าย ๆ เลยก็คือหัวเทียนจะแฉะ ปลายท่อไอเสียจะมีคราบเขม่าและแฉะครับ เพราะว่าแรงอัดที่เล็ดรอดออกมาจากห้องเผาใหม้มันจะไป ดันให้น้ำมันเครื่องเกิดเป็นไอเยอะขึ้น ถ้ายังเป็นไม่มาก เค้าแก้ปัญหาโดยการติดถังดักไอน้ำมันเครื่องเพื่อไม่ ให้ไอน้ำมันเครื่องถูกดูดเข้าไปห้องเผาใหม้
    เคสนี้ผมยังวิเคราะห์ไม่ออกว่ามันเกิดจากอะไรเหมือนก ัน เพราะว่าถ้าเครื่องหลวมก็ไม่น่าจะดันออกมาเยอะถึงขนา ดนั้น เคยเจอแค่กรองแฉะก็ว่าอาการหนักแล้ว ส่วนรูที่วงไว้รูที่ 3 อันนี้เค้าจะอุดไว้ครับ มันคือตาน้ำ แล้วน้ำมันเครื่องมันออกมาตรงนี้ได้ไงหว่า อันนี้ผมก็ยังงง และก็ไม่สมควรจะไปอุดสายระบายแรงดันพวกนี้นะครับ มันจะทำให้เกิดแรงดันภายในเครื่องยนต์แล้วซีลต่าง ๆ จะรั่วตามมาอีก

ผมอธิบายคร่าว ๆ ไว้ ถูกผิดประการใดรอท่านอื่นด้วยครับ อันนี้เป็นความเข้าใจของผมเอง เพราะรถผมก็มีอาการไอน้ำมันเครื่องเหมือนกัน แต่ผมใช้ไดเออแอร์มาต่อขั้นไว้เลยทำให้อาการหายขาดไป แล้ว เห็นบอกว่าอยู่พิษณุโลก ถ้าไม่รังเกียจให้ผมไปช่วยดูให้ก็ได้นะครับ ยินดีเสมอครับ ถ้าชอบทำเองซ่อมเองจริง ๆ ผมเข้าใจว่าคนไม่มีประสบการณ์อย่างเรา ถ้ามีปัญหาขึ้นมาแล้วมันปวดหัวคิดไม่ตก แต่อย่าคิดมากครับ เล่นรถเก่าไม่เหงามือ จริง ๆ นะ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

5. The Following 3 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

jodeci (18-11-2012), prai n (24-11-2012), sippapas (18-11-2012)

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอแก้ไขข้อความครับ รูที่ 3 ไม่ใช่ตาน้ำนะครับ ผมเดินไปดูเครื่องจริง ๆ ของผมแล้ว มันคือพลาสติกอุดไว้เฉย ๆ ครับ จะมีคล้าย ๆ กันทั้งสองด้านของฝาสูบเลย มันเจาะไว้ไมอันนี้ผมก็ไม่รู้ แต่รูหน้ามีประโยชน์เอาไว้สอดบ็อกเข้าไปหมุนน็อตเฟือ งราวลิ้นบน กรณีน้ำมันใหลออกมาตรงนี้ก็ไม่อยาก ไปซื้อประเก็นใหม่มาปล่อยก็จบแล้วครับ งั้นผมว่าอาการไม่หนักแล้วนะ นิด ๆ หน่อย ๆ ค่อย ๆ แก้กันไปครับ

คงต้องรบกวนพี่หน่อยนะครับ สงสัยต้องมาเห็นหน้างานก่อน จอดตายอยู่บ้าน
    ช่วงนี้ผมยังคงทำงานอยู่กรุงเทพครับ จะกลับพิษณุโลกอีกทีวันที่ 22-28 ครับ
    ยังงัยผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อพี่ด้วย ขอบคุณมากๆครับ
    ถึงรถพี่ไม่แรง แต่อะไหล่แพงนะจ๊ะนู๋

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NopO_+ อ่านข้อความ
    คงต้องรบกวนพี่หน่อยนะครับ สงสัยต้องมาเห็นหน้างานก่อน จอดตายอยู่บ้าน
    ช่วงนี้ผมยังคงทำงานอยู่กรุงเทพครับ จะกลับพิษณุโลกอีกทีวันที่ 22-28 ครับ
    ยังงัยผมรบกวนขอเบอร์ติดต่อพี่ด้วย ขอบคุณมากๆครับ
    ยินดีครับ แต่ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับ ไม่ใช่คนเก่งนะครับ แค่ชอบทำชอบซ่อม แก้ปัญหาไปเรื่อย ๆ ช่วยกันแชร์ออกความคิดลองผิดลองถูก เบอร์โทร 08-9194-3024, 08-0508-7385 โอเล่ครับ

จุดที่ 1 อาการนี้ผมเคยเป็นมาก่อนครับ ขอสันนิฐานว่าที่น้้ำมันเครื่องเข้ามาทางคาร์บูและหม ้อกรองเกิดจากยางรองตีนวาล์วรั่วครับ จึงทำให้น้ำมันเครื่องเข้ามาในห้องเผาไหม้สังเกตเพิ่ มเติมจากอาการที่ท่านกล่าวมาเวลาติดเครื่องจะมีควันข าวออกจาก่อเป็นจำนวนมากครับ วิธีแก้ไขคือเปลี่ยนยางรองตีนวาวล์ใหม่ครับ ถ้าให้ผมมองลึกๆไปอีกเท่าที่ผมฟังจากจุดอื่นโดยรวมแล ้วผมคิดว่าเครื่องยนต์ของพี่ถูกใช้งานมานานแล้วเห็นส มควรจะฟิตโอเวอร์ฮอร์นเครื่องใหม่ครับ แหวนลูกสูบอาจจะหลวมตามแล้วก็ได้ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ยินดีครับ แต่ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับ ไม่ใช่คนเก่งนะครับ แค่ชอบทำชอบซ่อม แก้ปัญหาไปเรื่อย ๆ ช่วยกันแชร์ออกความคิดลองผิดลองถูก เบอร์โทร 08-9194-3024, 08-0508-7385 โอเล่ครับ
    ขอบคุณพี่โอเล่มากครับ แล้วผมจะติดต่อไปครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krissada_mazda 1300 อ่านข้อความ
    จุดที่ 1 อาการนี้ผมเคยเป็นมาก่อนครับ ขอสันนิฐานว่าที่น้้ำมันเครื่องเข้ามาทางคาร์บูและหม ้อกรองเกิดจากยางรองตีนวาล์วรั่วครับ จึงทำให้น้ำมันเครื่องเข้ามาในห้องเผาไหม้สังเกตเพิ่ มเติมจากอาการที่ท่านกล่าวมาเวลาติดเครื่องจะมีควันข าวออกจาก่อเป็นจำนวนมากครับ วิธีแก้ไขคือเปลี่ยนยางรองตีนวาวล์ใหม่ครับ ถ้าให้ผมมองลึกๆไปอีกเท่าที่ผมฟังจากจุดอื่นโดยรวมแล ้วผมคิดว่าเครื่องยนต์ของพี่ถูกใช้งานมานานแล้วเห็นส มควรจะฟิตโอเวอร์ฮอร์นเครื่องใหม่ครับ แหวนลูกสูบอาจจะหลวมตามแล้วก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ ผมก็คิดเหมือนกันว่าจะ ฟิตเครื่องใหม่ทั้งตัวอยู่ครับ ต้องรื้อกันยาวนิดนึง

ขอบคุณพี่โอเล่มากครับ แล้วผมจะติดต่อไปครับ

ขอบคุณครับ ผมก็คิดเหมือนกันว่าจะ ฟิตเครื่องใหม่ทั้งตัวอยู่ครับ ต้องรื้อกันยาวนิดนึง
    ขอบคุณพี่โอเล ที่ให้คำแนะนำเชิงลึกมากๆครับ
    แต่ผมยังไม่สามารถตั้งองศาเฟืองแคมได้ โดยที่เวลาถอดผมลืมมาร์คไว้
    แต่ตอนนี้สูบที่1และ4ผมขึ้นสุดครับ ปัญหาคือเฟืองเราจะต้องตั้งยังไง..ลองหลายมาร์คที่มี อยู่
    วาร์วมันโดนกดแทบทุกตัว ผมตั้งตำแหน่งที่มีคำว่าfบนเฟืองตามที่พี่โอเล่แนะนำ แล้ว มันก็ยังไม่เวิร์คครับ
    ท่านใดพอจะมีวิธีบ้างป่าวครับ อีกอย่างผมทำกิ๊ปล็อคโซ่ราวลิ้นหาย หาซื้อหาแปลงก็ไม่มีใส่ก็ไม่ได้ เอาลวกแข็งพันจะอยู่มั้ยเนี๋ย
    งง..มึนๆ....ครับ ทำรถเอง

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0

ยังไม่ได้เหรอครับ กิ๊ฟล็อคโซ่หายก็ต้องเปลี่ยนโซ่ใหม่เลยดีกว่า ไม่น่ามีอะไรล็อกได้ ถึงแม้จะได้ก็เสี่ยงหลุด ถ้าโซ่หลุดแล้วเรื่องจะยาวครับ เรื่องตั้งมาร์ค เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบครับ ผมจำไม่ได้จริง ๆ ปกติก่อนถอดเราต้องจำก่อนครับว่ามาร์คมันอยู่ตำแหน่ง ใหนบ้าง แต่ถ้าไม่ได้ดู ก็ต้องรอท่านอื่นที่จำได้มาช่วยชี้แนะ ขออภัยวันหยุดไม่ได้ไปช่วยดูเนื่องจากติดภารกิจอยู่ค รับช่วงเนี้ย

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kittisayam อ่านข้อความ
    ยังไม่ได้เหรอครับ กิ๊ฟล็อคโซ่หายก็ต้องเปลี่ยนโซ่ใหม่เลยดีกว่า ไม่น่ามีอะไรล็อกได้ ถึงแม้จะได้ก็เสี่ยงหลุด ถ้าโซ่หลุดแล้วเรื่องจะยาวครับ เรื่องตั้งมาร์ค เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบครับ ผมจำไม่ได้จริง ๆ ปกติก่อนถอดเราต้องจำก่อนครับว่ามาร์คมันอยู่ตำแหน่ง ใหนบ้าง แต่ถ้าไม่ได้ดู ก็ต้องรอท่านอื่นที่จำได้มาช่วยชี้แนะ ขออภัยวันหยุดไม่ได้ไปช่วยดูเนื่องจากติดภารกิจอยู่ค รับช่วงเนี้ย
    ไม่เป็นรัยคับพี่โอเล่...ขอบคุณมากๆครับ ตอนนี้คงต้องยกเครื่องใหม่แล้วหละ พอดีสังเกตุเพลาลูกเบี้ยวอย่างละเอียดแล้ว พบว่าฝาสูบมันโก่ง แถมชาร์ฟละลายด้วยครับ ซ่อมคงไม่คุ้มแน่ๆ ตอนนี้กำลังหาเครื่อง Nissan a14 อยู่ครับ
    มีที่แนะนำบ้างรึปล่าวครับ

ขอบคุณ
    0

อ้าว ชาร์ปละลายด้วยเหรอครับ วันนั้นผมก็ไม่ได้สังเกตุ งั้นซ่อมไม่คุ้มละ สงสัยละลายตอนที่น้ำมันเครื่องหมดนั้นแหละ พิดโลกราคาแพงจังครับ ได้ข่าวว่าโขทัยมีแหล่งอะไหล่ แต่ผมชี้เป้าไม่ได้เหมือนกัน ผมว่าจะวิ่งไปเอาเกียร์ที่ขอนแก่นอยู่ที่นั้นราคาถูก มาก แต่ยังไม่ได้กำหนดเวลา เดี๋ยวผมแจ้งอีกครั้งครับเผื่อจะยกติดไม้ติดมือมาให้ ด้วย

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเกิดว่าอยากจะตั้งวาวนะ สังเกตง่าย ๆ คือ สูบลูกที่ 1,4 จะขึ้นบนสุด พร้อมกัน อีกลูกจะเป็นระเบิด และอีกลูกกำลังไล่ไอเสียเสร็จ.
    ให้ตั้งในจังหวะ ระเบิด : หมายความว่า หมุนหาให้เจอว่า ลูกที่ 1 ระเบิดนั้นเป็น รอบไหน (การสังเกตง่าย ๆ คือ หลังระเบิดลิ้นทั้ง 2 จะไม่ถูกกด ในจังหวะที่ลูกสูบกำลังเคลื่อนตัวลง)
    และลูกที่ 4 ไล่ลมเสร็จแล้ว ลิ้นไอดีกำลังจะเปิดในจังหวะนั้น. (ลองดูไหม่นะครับ)

อ้าว ชาร์ปละลายด้วยเหรอครับ วันนั้นผมก็ไม่ได้สังเกตุ งั้นซ่อมไม่คุ้มละ สงสัยละลายตอนที่น้ำมันเครื่องหมดนั้นแหละ พิดโลกราคาแพงจังครับ ได้ข่าวว่าโขทัยมีแหล่งอะไหล่ แต่ผมชี้เป้าไม่ได้เหมือนกัน ผมว่าจะวิ่งไปเอาเกียร์ที่ขอนแก่นอยู่ที่นั้นราคาถูก มาก แต่ยังไม่ได้กำหนดเวลา เดี๋ยวผมแจ้งอีกครั้งครับเผื่อจะยกติดไม้ติดมือมาให้ ด้วย
    ผมก็ไล่สูบดู ตั้งตามจังหวะแล้วครับ เครื่องติดนะ วาร์วแขกดังมาก พอรื้ออีกที เห็นชาร์ฟไปซะแล้ว ลืมหล่อน้ำมันเครื่อง
    ผมพยายามหาเครื่องลงใหม่อยู่ครับ คุ้มกว่า ซ่อมไม่ไหว
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    ถ้าเกิดว่าอยากจะตั้งวาวนะ สังเกตง่าย ๆ คือ สูบลูกที่ 1,4 จะขึ้นบนสุด พร้อมกัน อีกลูกจะเป็นระเบิด และอีกลูกกำลังไล่ไอเสียเสร็จ.
    ให้ตั้งในจังหวะ ระเบิด : หมายความว่า หมุนหาให้เจอว่า ลูกที่ 1 ระเบิดนั้นเป็น รอบไหน (การสังเกตง่าย ๆ คือ หลังระเบิดลิ้นทั้ง 2 จะไม่ถูกกด ในจังหวะที่ลูกสูบกำลังเคลื่อนตัวลง)
    และลูกที่ 4 ไล่ลมเสร็จแล้ว ลิ้นไอดีกำลังจะเปิดในจังหวะนั้น. (ลองดูไหม่นะครับ)
    ผมลองหมดแล้วครับ ขอบคุณครับ