ดับกลางอากาศ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ดับกลางอากาศ

Senior Member nattaphon's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    341

มาตรฐาน ดับกลางอากาศ

เมื่อวันที่14ผมขึ้นรถเมล์เขียวจากเชียงรายไปแม่สาย เพื่อไปรับรถ มาสด้าโปรซี๊ส1600ของผม
    เครื่องเงียบครับ ขับสนุกใช้ได้ ขับลื่น80ก.ม. ไหลๆสบายๆ ขับมาได้สักประมาณ20 ก.ม กลางคืนครับ เปิดไฟหน้ารถด้วย อยู่ดีๆรถก็กระตุกๆครับ เสียงแตกอย่างกระประทัดออกจากท่อ(เหมือนทองขาวเคลื่อ นนะครับ) รถก็ดับกลางอากาศ ปล่อยไหลไปข้างทาง เปิดปิดสวิทซ์กุญแจ ไม่มีเสียงสตาร์ท ไม่มีไฟ ไม่มีแม้แต่เสียงปั้มติกน้ำมัน เดชะบุญรถสายตรวจมาตรวจตู้แดงแถวนั้นพอดี เลยรบกวนพี่ตำรวจ หมวดครับหมวด รบกวนขอพวงแบ็ตหน่อยครับ พี่หมวดก็ใจดีครับ พ่วงแบตให้ สตาร์ทติดครับ แต่ขับไปได้อีกประมาณ1-2 ก.ม. ดับอีกแล้วครับอาการเดิม เหมือนแบตปล่อยโหลดให้ไฟ แต่ไดชาร์ตไม่ป้อนไฟให้แบตนะครับ สุดท้ายเขนรถไปไว้ที่ด่านตรวจรถใกล้ๆครับ ฝากพี่ตำรวจไว้2-3วัน กลับจาก กทม จึงกลับมารับ เอา แบตใหม่มาใส่สตาร์ทติดครับขับปกติ
    ขอถามพี่ๆมาสด้าครับ
    1 อาการของผมได้ชาร์ตเจ้งหรือเปล่าครับ
    2 อาการของผมแบตเจ้งหรือเปล่าครับ
    3 วิธีเช็คไดชาร์ทด้วยตัวเองทำไงครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nattaphon : 20-11-2012 เมื่อ 13:50
    K e n Pro.....ceed

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้ผมว่าไดร์ชาร์ตเสียแน่ ๆ เลยครับ วิธีเช็คง่าย ๆ ก็หาวิธีสตาร์ทรถให้ติดให้ได้ก่อน ถ้ามีมิเตอร์ให้เอามิเตอร์จิ้มเช็คไฟที่ขั่วแบต เช็คโวล์ดูครับ จะต้องได้ประมาณ 12 ปลาย ๆ หรือ 13 โวล์ต้น ๆ แล้วเร่งโวล์ก็ต้องขึ้นลงแต่ไม่เกิน 14.5 โวล์ แต่ถ้าไม่มีมิเตอร์ก็เช็คง่าย ๆ โดยการสตาร์ทติดแล้วถอดขั่วแบตดู ถ้ารถดับแสดงว่าไดร์ชาร์ตไม่ทำงานครับ
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

3. The Following 4 Users Say Thank You to kittisayam For This Useful Post:

nattaphon (21-11-2012), sippapas (20-11-2012), sk9991 (21-11-2012), yuhoo02 (21-11-2012)

Senior Member nattaphon's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    341

ขอบคุณครับพี่
    ลองเอามิเตอร์คร่อมแล้วครับได้ 12 โวล เหยีอบคันเร่ง ขึ้นไม่มากครับประมาณ13โวล
    ถอดสายออกจากคั่วแบต เครื่องก็ไม่ดับครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

ขอทราบประวัติเก่าของแบตหน่อยครับเช่น ยี่ห้อ ใช้มานานแค่ไหน ดูแลตามระยะ(เติมน้ำกลั่น)หรือเปล่า เพราะอ่านๆดูแล้วเปลี่ยนแบตก็ใช้ได้เลยเลยอยากทราบจะ ได้ช่วยวิเคราะห์ได้ครับ

6. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (21-11-2012)

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nattaphon อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่
    ลองเอามิเตอร์คร่อมแล้วครับได้ 12 โวล เหยีอบคันเร่ง ขึ้นไม่มากครับประมาณ13โวล
    ถอดสายออกจากคั่วแบต เครื่องก็ไม่ดับครับ
    อาการนี้แบตน่าจะเสื่อม มว๊ากกกกกครับ เพราะไดร์ยังชาร์ตอยู๋
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

sk9991 (21-11-2012)

สถานที่
    ขอบคุณ
    341

ขอบคุณท่านแม่ทัพ และ พี่prai มากครับ
    ประวัติแบตติดมากับรถครับไม่แน่ใจว่าอายุอนาประมานไห น
    สงสัยคงต้องเอาแบตเก่าไปเทรินแบตไหม่แล้วใช่ไหมครับ

Senior Member prai n's Avatar
    สถานที่
    mazda ride wite pride
    ขอบคุณ
    31

ใช่ครับพอแบตใหม่ ก็หายห่วงได้เยอะครับ
    ไพร ณรงค์ศักดิ์ บ.ซีลคอนโทรลประเทศไทยจำกัด 231/10 ม.6ต.บึงอ.ศรีราชาจ.ชลบุรี 20230คลาสสิค NEVER DIE

11. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : prai n สำหรับกระทู้นี้ :

nattaphon (22-11-2012)

Bookmarks