cosaผมสตาทไม่ติด ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนครับ ต้องการความช้วยเหลือครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: cosaผมสตาทไม่ติด ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนครับ ต้องการความช้วยเหลือครับ

egg_kennel's Avatar
    สถานที่
    cm classic car club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน cosaผมสตาทไม่ติด ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนครับ ต้องการความช้วยเหลือครับ

cosaผมสตาทไม่ติด ไม่มีไฟมาที่หัวเทียนครับ ต้องการความช้วยเหลือครับ
    ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ คอยหรือเปล่า
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยเนื่องจากเป็น cosa คันแรก
    ถ้าเป็นเพราะ คอยแล้ว ท่านใดมีอะไหล่เหลือ รบกวนแบ่งผมใช้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    On The Way
    จุดหมายปลายทาง ไม่มีความหมาย เท่ากับสิ่งที่เกิดขึ้นในระหว่างทาง

Member
    ขอบคุณ
    0

ลองดึงสายสีเขียวที่ไม่ใช่เส้นของสวิทกุญแจ รึไม่ก็สีแดง สตาร์ทจี้ที่เครื่องดูครับถ้ามีไฟแสดงว่าคอยหัวเทียน เสีย ถ้าไม่มีไฟ แสดงว่าไม่คอยสตาร์ทรึไม่ก็ปิ๊กอับเสีย แต่ปิ๊กอัพไม่ค่อยเสีย แต่ก็ไม่แน่ครับ ต้องเชื่อมให้ดีๆด้วยนะครับ ถ้าไม่ดีมันก็จะไม่มีไฟ ให้ลองเปลี่ยนคอยสตราทดูก่อนครับ

egg_kennel's Avatar
    สถานที่
    cm classic car club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ silver bullet อ่านข้อความ
    ลองดึงสายสีเขียวที่ไม่ใช่เส้นของสวิทกุญแจ รึไม่ก็สีแดง สตาร์ทจี้ที่เครื่องดูครับถ้ามีไฟแสดงว่าคอยหัวเทียน เสีย ถ้าไม่มีไฟ แสดงว่าไม่คอยสตาร์ทรึไม่ก็ปิ๊กอับเสีย แต่ปิ๊กอัพไม่ค่อยเสีย แต่ก็ไม่แน่ครับ ต้องเชื่อมให้ดีๆด้วยนะครับ ถ้าไม่ดีมันก็จะไม่มีไฟ ให้ลองเปลี่ยนคอยสตราทดูก่อนครับ
    ขอถามเพิ่มเต่มครับ ปิ๊กอัพมันคือตัวไหนครับ
    ขอบคุณครับ
    On The Way
    จุดหมายปลายทาง ไม่มีความหมาย เท่ากับสิ่งที่เกิดขึ้นในระหว่างทาง

Member
    ขอบคุณ
    0

Pic up coil คือตัวที่อยู่ด้านในจานไฟครับ คุณต้องถอดฟลายวิลล์ ( พัดลมจานไฟ ) ออกมาก่อนมันจะออกยากหน่อยแนะนำให้ใช้ตัวดูดมากกว่าว ิธีเอาฆ้อนเคาะนะครับ พอเปิดเอาฟลายวิลล์ออกมาได้ เจ้าปิ๊กอัพคอยล์ ตัวที่ว่านี้จะมีลักษณะสีขาวสี่เหลี่ยม ( ตอนใส่ประกอบกลับแนะนำให้หยอดกาวช้างสักนิดนึงนะครับ ไม่งั้นงานเข้าแน่ ) ตัวนี้ที่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ไฟไม่จ่ายมาที่คอยล์ส ีฟ้าด้านท้ายเครื่องครับ,, แต่ถ้าผมแนะนำนะครับ ถ้ามีของซ้อมให้ทดลองเปลี่ยนคอยล์สีฟ้าที่แปะอยู่ท้า ยเครื่องก่อน " เสียบสายให้ถูกนะครับ " คอยล์ ducati ของแท้ก็อยู่ประมาณ 1,600 - 1,800.- แล้วแต่เจ้า ส่วนปิ๊กอัพคอยล์ที่ว่าก็น่าจะประมาณ 700 นะครับผม ลองดูนะครับ n_________n
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย napoli : 04-01-2013 เมื่อ 13:01

Member
    ขอบคุณ
    0

ตามนั้นเลยครับตัดปัญหาเรื่องสวิทกุญแจกผ็ถอดสีเขียว ริมสุดออกครับ แล้วก็ลองเขี่ย2เส้นที่บอกถ้ามีไฟก็แสดงว่าคอยหัวเที ยนเสียครับ ตอนลองว่ามีไฟรึเปล่าก็ลองเอาปลั๊กหัวเทียนออกด้วยก็ ดีนะครับให้เหลือแต่สายคอยแล้วรองไฟดูเพื่อบางทีแค่ป ลั๊กหัวเทียนเสียก็เป็นได้ ในกรณีที่ไฟมาครบทุกระบบแล้วนะครับ คือมาจากมัดไฟแล้วเข้าคอยหัวเทียนแล้ว แต่ถ้ามาจากมัดไฟข้างในจานไฟแต่ไม่ออกคอยก็ลองยืมคอย หัวเทียนของเพื่อนในกลุ่มมาลองก่อนก็ได้ครับ ถามว่าให้ฟันธงเลยคงตอบไม่ได้ ต้องไล่ตามที่บอกครับ ยังไม่ต้องถอดแม่เหล็กออก ลองเขี่ยสายไฟตามที่แนะนำก่อนครับ ส่วนปิคอัพก็ตามที่กระทู้ก่อนหน้าตอบครับตามนั้น