จะซื้อรถ k125 สักคันต้องคำนึงถึงเรื่องอะไรบ้าง

ชื่อกระทู้: จะซื้อรถ k125 สักคันต้องคำนึงถึงเรื่องอะไรบ้าง

มาตรฐาน จะซื้อรถ k125 สักคันต้องคำนึงถึงเรื่องอะไรบ้าง

อยากมีรถสักคัน ควรจะสอบถามอะไรกับผู้ขาย หรือปัญหาอะไรที่มักพบ ครับ

ปัญหาที่มักพบคือ
    1.อะไหล่ไม่ตรงรุ่น อันนี้ต้องศึกษานาน
    2.เสียงดัง จากบริเวณคอท่อกับเครื่อง หรือคอท่อกับท่อไอเสียหลวม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ระบบเกียร์ ที่เข้าไม่ค่อยได้
    ปั๊มโอตอลูบ ที่มักจะเสียหรือไม่ได้ใช้ ส่วนใหญ่เค้าผสมถัง แต่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่
    อยากบอกว่าทางที่ดี ศึกษาหาความรู้คุยกับคนที่เล่นเคไปก่อนดีกว่า
    บางทีเจอเจ้าของที่อยากปล่อยรถตัวเองจัด
    ถึงถามยังงัย มันก็จะหลอกเรา
    (เจอปสก.นี้มา แต่ก็นั่งนึกว่าผิดเป็นครู)

ขอบคุณ
    0

ถูกต้องต้องถามมากๆคุยๆ และเรื่องทะเบียนด้วย ถ้าไม่มีไม่น่าเล่น

มาตรฐาน ขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบ และมีคำถามมาถามเพิ่มครับ

1.เรื่องระบบไฟ เราควรจะแปลงเป็น Cdi หรือไม่ และมันต่างกับระบบเดิมอย่างไรครับ
    2.ถ้ายังไม่แปลงเราควรจะแปลงมันไหม/\2

ขอบคุณ
    0

ขอเสียงทุกๆท่าน มาร์คหนายเป็นที่นิยม มาร์คหนายหายาก มาร์คหนายไม่นิยม ขอเสียงทุกๆท่านเพื่อจะได้เป็นแนวทางสำหรับคนเล่นใหม ่ๆๆๆๆมากกกกก

ขอบคุณ
    0

Talking

ระบบไฟอ่ะครับรู้สึกว่าคอร์ยไฟจะมีปัญหาบ่อยส่งผลให้ ระบบหัวเทียนบอด(รถผมเป็นประจำ)
    ถ้าแปลงcdiคงดีขึ้นหรือท่านอื่นๆคิดว่ายังไงหรือแน๊ะ แนวทางให้หน่อย/\2

phaiboon
    ขอบคุณ
    0

ระบบไฟน่าจะแปลงเป็นcdi เอาแบบที่สตาร์ทมือได้นะ เพราะทองขาวจะต้องมาคอยตั้งอยู่เรื่อยๆ ถ้าไม่เป็นละก้อต้องทำใจ แต่แปลง cdi อาจจะมีปัญหาเครื่องร้อนครับ

มาตรฐาน นัด

ผมซื้อ m3 สภาพเดิมๆ ทุกอย่างใช้ได้ทุกประการแต่ก็มีสีแตกบ้างไม่มีชุบคือ รถคนแก่ขี่เลย เครื่องเดินเงียบมาก ใช้งานได้ทุกระบบ ทบ.พร้อมโอน ผมได้มา 15000 ราคาถ้ามองกันก็ว่าแพงผมก็ว่ามีนแพงแต่ถ้าคุณคิดว่าซ ื้อรถมาไม่ต้องมาซ่อมแล้วก็เครื่องดี ไม่ต้องมานั่งผ่าแค่เก็บรายละเอียด ก็สวยแล้วหละก็ราคาอย่าให้เกินกว่านี้ ถูกกว่านี้ก็เจอบ่อย แต่ไม่ซื้อ เพราะ มีปัญหาเรื่องทะเบียนบ้าง ก้านข้อเหวี่ยงลวมบ้างลูกปืนข้างข้อดังบ้าง คือ m3 เนี๋ยมันยังเป็นรถที่ใหม่อยู่โดยใช้เครื่องหรือตัวถั งเดิมมีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงบ้างแต่ถ้าแต่งกลับเป็ น m1 ใช้งบไม่เกิน สองพัน ก็เลยแนะนำให้เล่น m3 เนี๋ยแน่นอน ถ้ายังไง สอบถามได้ 0865125945

Junior Member Hmoo95's Avatar
    สถานที่
    >"รถโบราณ ม.นเรศวร"< & >"อุตสาตาเหลี่ยม"<
    ขอบคุณ
    0

ถ้ามือใหม่เล่นก็อย่างพี่ไพบูรณ์บอกว่าควรแปลง cdi ไปเลยไม่จุกจิกดี
    ทองขาวถ้าไม่เจอช่างเก่งจริงๆจะรวนบ่อยมาก

ส่วนรถน่าเล่นหาแบบทะเบียนโอนยากนิดหน่อย..ผมชอบ m1 นะ...

เรื่องออโตลูปผสมถังผมว่ามันอยู่ที่ความสะดวกสบายมาก กว่า....ประมาณว่าขี้เกียจผสมนั่นแหละ
    ถ้าผสมเข้าสูตร...ปัญหากับเรื่องเครื่องยนต์มีน้อยมา ก
    ตัวผมใช้ s10 ก็ผสมถังยังวิ่งไปกลับซับป่าว่าน-พิษณุโลก..สบายๆเลย (800 กว่าโลแน่ะ)

มาตรฐาน ขอแสดงความคิดเล็กๆคับ

ข้อ 1 ที่เคยบอกคือ การทำอะไรที่ถูกกฏหมายดีที่สุดอย่าบิดเบียน เพราะขายก็ได้ราคา ใช้ก็สบายใจ
    ข้อ 2 คือน้ำมันออโต้ลูปผสมและไม่ผสมแตกต่างกันมากเพราะเรา ไม่มีสิทธิ์ที่จะตัดสินว่าการผสมหรือตางหากดีกว่า แต่วิศวกร japan คงไม่เห็นด้วยแน่กับ การผสมในถัง ดังนั้น การผสมในถังบอกได้เลยว่าเป็นรถที่แย่แล้ว ควรดูแลรักษา หมายความว่า คนที่เคยใช้มันไม่เคยดูแลเกี่ยวกับการเติดหรือดูแลเค รื่องยนต์เลยจึงปล่อยให้ออโต้ลูปแห้ง แล้วก็ทำให้เครื่องเกือบพัง เป็นวิธีแก้ขี้ลืมของคนแก่ช่างบ้านนอกก็เลยบอกว่าลุง เติมผสมกับน้ำมันไปเลยจบทีเดียวไม่ต้องไปแยกประสาทมา กมาย พอนานวันปั้ม ทูที ก็พัง แล้วถ้าเราวิเคราะห์กันดีๆนะ ไอ้ระบบไฟ cdi หรือ ทองขาวหนะ มันจะรวนไม่รวนหนะ ก็ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของเครื่องยนต์ด้วย เพราะไอ่ที่ส่วนมากมันพังหนะเพราะผสมในถังกันทั้งนั้ น อัตราการผสมไม่แน่นอน ข้อเหวี่ยงได้รับน้ำมันทูทีในอัตราเร่งไม่เพียงพอ กระบอกสูปหล่อลื่นไม่พอ ส่งผลไห้ห้องเครื่องร้อนกว่าปกติ และหัวเทียนเกิดเป็นเหล็กแดงเหมือนนำคีมไปลนไฟแดงๆ นั่นแหละ ผลที่ตามมา คือจังหวะการจุดระเบิดเร็วกว่าที่ไฟจากทองขาวส่งมาที ่คอยร์ยังไม่ทันเข้าหัวเทียนก็เกิดการสันดาปไปเสียก่ อน จึงทำให้ รอบไฟกับรอบน้ำมันผิดจังหวะ ทองขาวจึงเกิดอาการตามด เพราะมันส่งผลมาจากหัวเทียนแล้ว ดังนั้น อะไรที่มาเดิมๆ ก็ให้มันเดิมๆใช้งานได้เดิมๆ จะดีที่สุดแล้วมันจะหัดไห้เราซ่อมเราเก่งไปเรื่อย นัดนครปฐม 0865125945 k125 m3
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย manatmontong : 19-12-2007 เมื่อ 16:14

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manatmontong อ่านข้อความ
    ข้อ 1 ที่เคยบอกคือ การทำอะไรที่ถูกกฏหมายดีที่สุดอย่าบิดเบียน เพราะขายก็ได้ราคา ใช้ก็สบายใจ
    ข้อ 2 คือน้ำมันออโต้ลูปผสมและไม่ผสมแตกต่างกันมากเพราะเรา ไม่มีสิทธิ์ที่จะตัดสินว่าการผสมหรือตางหากดีกว่า แต่วิศวกร japan คงไม่เห็นด้วยแน่กับ การผสมในถัง ดังนั้น การผสมในถังบอกได้เลยว่าเป็นรถที่แย่แล้ว ควรดูแลรักษา หมายความว่า คนที่เคยใช้มันไม่เคยดูแลเกี่ยวกับการเติดหรือดูแลเค รื่องยนต์เลยจึงปล่อยให้ออโต้ลูปแห้ง แล้วก็ทำให้เครื่องเกือบพัง เป็นวิธีแก้ขี้ลืมของคนแก่ช่างบ้านนอกก็เลยบอกว่าลุง เติมผสมกับน้ำมันไปเลยจบทีเดียวไม่ต้องไปแยกประสาทมา กมาย พอนานวันปั้ม ทูที ก็พัง แล้วถ้าเราวิเคราะห์กันดีๆนะ ไอ้ระบบไฟ cdi หรือ ทองขาวหนะ มันจะรวนไม่รวนหนะ ก็ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิของเครื่องยนต์ด้วย เพราะไอ่ที่ส่วนมากมันพังหนะเพราะผสมในถังกันทั้งนั้ น อัตราการผสมไม่แน่นอน ข้อเหวี่ยงได้รับน้ำมันทูทีในอัตราเร่งไม่เพียงพอ กระบอกสูปหล่อลื่นไม่พอ ส่งผลไห้ห้องเครื่องร้อนกว่าปกติ และหัวเทียนเกิดเป็นเหล็กแดงเหมือนนำคีมไปลนไฟแดงๆ นั่นแหละ ผลที่ตามมา คือจังหวะการจุดระเบิดเร็วกว่าที่ไฟจากทองขาวส่งมาที ่คอยร์ยังไม่ทันเข้าหัวเทียนก็เกิดการสันดาปไปเสียก่ อน จึงทำให้ รอบไฟกับรอบน้ำมันผิดจังหวะ ทองขาวจึงเกิดอาการตามด เพราะมันส่งผลมาจากหัวเทียนแล้ว ดังนั้น อะไรที่มาเดิมๆ ก็ให้มันเดิมๆใช้งานได้เดิมๆ จะดีที่สุดแล้วมันจะหัดไห้เราซ่อมเราเก่งไปเรื่อย นัดนครปฐม 0865125945 k125 m3
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้มากมาย ขอถามหน่อยครับ k125 ยังอะไหล่เยอะอยู่ป่าว แล้วการซ่อมของมันยากกว่า yl2 มั้ย คือแบบว่าผมอยากลองเปลี่ยนไปเล่นk125ดูอะครับ

มาตรฐาน ตอบ

1 เรื่องอะไหล่เพียบเพราะอะไหล่หนะตอนนี้ ยังมีการผลิตอยู่นะ เกือบทุกชิ้น และปัญหาทุกอย่างเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของ k125 หนะยกมาหาพี่ได้เลยหรือรุ่นอื่นๆ ขอให้เก่าๆก็แล้วกันไอ้เรื่องไม่มีไม่ใช่ปัญหาดัดเเป ล่งจนได้แหละ พ่อพี่เป็นช่างหัวโบราญอยู่แล้ว สมัย dt100 และเชื่อไม้ว่าระบบทองขาวนี่แหละน่าบิ้วสุดเพราะความ นิ่มนวลที่สุดเชื่อเถอะถ้า cdi หละไม่นุ่มแน่การกระชากหรือรอบต่างกันมาก ถ้าเป็น cdi หนะฟิลของการกระชากของรอบอัตราเร่งเครื่องหนะ ฟิล honda แต่ cdi หนะฟิล rc บรรทุกหนะแล้ววิ่งไม่ออก แต่รอบมันนิ่งจริง แต่สรุปไม่เดิมก็ไม่ดี ยกมาได้เลยน้องเพราะตอนนีก็มีเพื่อนในวงการ k125 จากแม่กลองก็นำรถมาทำเครื่องกับพ่อพี่เอาซากมาสายไฟพ ังไหม้หมดเลย ใช้เวลาทำให้ติดภายใน ใช้เวลาแค่วันเดียวเอง ราคาค่าช่าง หลักร้อยเอง และรับทำสีปะผุด้วยคือครบวงจรเลยทีเดียว ราคาทำสี k125 อยู่ที่ 3000 ขัด ปะผุ กันสนิม รองพื้อน สีจริง เครือบเงา งานรถยนต์ทั้งหมด งานเนียบครับ วันหลังจะเอารูปตัวอย่างลงไห้ดูคับ สนใจยังไง 0865125945 ช่างบ้านนอกอย่างเราง้อลูกค้าคับ ไม่ใช่ให้ลูกค้าง้อแน่นอนคับ นัด นครปฐม

มาตรฐาน จากประสปการณ์

1. ต้องถามอาการกับเจ้าของเดิมว่ารถที่เราเอามานั้นเคยเ ป็นโรคอะไรบ้าง
    2. เอกสารต้องตรวจให้ครบ อย่าขาดเเช่นใบมอบอำนาจ เพราะผมก็ลืม
    3. ต้องหาข้อมูลและศึกษาเกี่ยวกับรุ่นที่เราสนใจก่อนที่ จะตัดสินใจซื้อครับ

หากผิดยังไงช่วยเสริมให้ด้วยครับ

28K Troby77's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอศึกษาด้วยคนครับ