สอบถามเกี่ยวกับหม้อกรองอากาศ Mazda 1300 ครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สอบถามเกี่ยวกับหม้อกรองอากาศ Mazda 1300 ครับ

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

มาตรฐาน สอบถามเกี่ยวกับหม้อกรองอากาศ Mazda 1300 ครับ

ซื้อมาได้ประมาณเดือนกว่าๆ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์เลย แต่ก็อยากมีความรู้บ้างเลยลองเปิดโน่นนั่นนี่ดูหน่อย
    พึ่งสังเกตเห็นว่า ใส้กรองอากาศ ค่อนข้างเปียกน้ำมันเครื่องมาก แล้วก็คาร์บูเรเตอร์เหมือนไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่
    รบกวนถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
    1. ไส้กรองอากาศที่เป็นกระดาษ ควรแห้งสนิทเลยหรือเปล่า
    2.แล้วหม้อกรองอากาศ ตำแหน่งที่ผมวงไว้น่ะ ลิ้นตรงนั้น ปกติมันหน้าตาเป็นอย่างไร ดูในภาพเหมือนมีร่องรอยการดัดแปลง
    แล้วช่องที่ว่านั้นก็เป็นช่องที่ต่อกับท่อไอเสียด้วย น่ะครับ ตัวนี้เป็นสาเหตที่ทำให้ไส้กรองเปียกน้ำมันเครื่องหร ือเปล่า

รูป รูป  

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    873

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krusangwian อ่านข้อความ
    ซื้อมาได้ประมาณเดือนกว่าๆ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องยนต์เลย แต่ก็อยากมีความรู้บ้างเลยลองเปิดโน่นนั่นนี่ดูหน่อย
    พึ่งสังเกตเห็นว่า ใส้กรองอากาศ ค่อนข้างเปียกน้ำมันเครื่องมาก แล้วก็คาร์บูเรเตอร์เหมือนไม่ค่อยสะอาดเท่าไหร่
    รบกวนถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ
    1. ไส้กรองอากาศที่เป็นกระดาษ ควรแห้งสนิทเลยหรือเปล่า
    2.แล้วหม้อกรองอากาศ ตำแหน่งที่ผมวงไว้น่ะ ลิ้นตรงนั้น ปกติมันหน้าตาเป็นอย่างไร ดูในภาพเหมือนมีร่องรอยการดัดแปลง
    แล้วช่องที่ว่านั้นก็เป็นช่องที่ต่อกับท่อไอเสียด้วย น่ะครับ ตัวนี้เป็นสาเหตที่ทำให้ไส้กรองเปียกน้ำมันเครื่องหร ือเปล่า
    ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องยนต์แต่คิดว่าปกติจะมีไ อน้ำมันมาเคลือบบ้างครับพี่เพราะว่ามันต้องกรองอากาศ จากเครื่องยนต์ ไม่ถึงกับแห้งสนิทซะทีเดียว ทั้งนี้อาจจะเป็นที่น้ำมันเครื่องของพี่ไม่หนึดพอหรื ออุณหภูมิเครื่องยนต์สูงจนเกิดแรงดันออกมา ก็ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วก็ดูเรื่องระบบการไหลเ วียนของหม้อน้ำหน่อยก็ดีครับ ส่วนท่อที่ต่อจากท่อไอเสียนั้นก็ไว้ดักไอร้อนครับ

เดี๋ยวรอพี่ๆมาช่วยตอบด้วยครับ

3. The Following 2 Users Say Thank You to jodeci For This Useful Post:

krusangwian (29-01-2013), sippapas (29-01-2013)