## มาสด้า 929 ป้าโบว์(ราณ) ทำไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ตามกำลังทรัพย์## - หน้า 5

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ## มาสด้า 929 ป้าโบว์(ราณ) ทำไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ตามกำลังทรัพย์##

Senior Member MAZUDA's Avatar
    ขอบคุณ
    204

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kraisee อ่านข้อความ
    สวัสดีครับผม den929ครับ ประวัติตัวรถคล้ายๆกับผมเลยครับ เป็นรถของพ่ออยู่กันมาตั้งแต่เด็กๆ มีรายการดัดแปลงประเภทหาอะไหล่บางอย่างไม่ได้จริงๆหร ือราคาสูงมากเกินไป ผมให้คำแนะนำได้ครับ ของผมทำมาตั้งแต่สมัยผมเรียนไม่ค่อยมีตังค์จนตอนนี้ท ำตามที่ตั้งใจไว้ได้แล้วแต่อาจไม่ใช่แนวที่หลายคนชอบ ครับ
    ผม ตั๋น mazuda ยินดีที่ได้รู้จักครับ เห็นใน retroclub รถหล่อมากครับ ^_^

Senior Member OhJoddd's Avatar
    ขอบคุณ
    220

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kraisee อ่านข้อความ
    ไม่ใช่ครับ ผมอยู่แถวๆกรมชลปากเกร็ด หรือ ลำลูกกาคลอง2ครับ อยู่ทั้ง2ที่ ครับ เจออย่าลืมทักทายกันนะครับ^^

สงสัยจะทักพี่ไม่ทันแน่ ๆ

เพราะรถพี่มันแรงงงงงง 55++

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : OhJoddd สำหรับกระทู้นี้ :

MAZUDA (28-03-2013)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวยครับ

5. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : tanservice สำหรับกระทู้นี้ :

OhJoddd (02-04-2013)

Senior Member OhJoddd's Avatar
    ขอบคุณ
    220

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tanservice อ่านข้อความ
    สวยครับ
    -ขอบคุณครับพี่

วันนี้ตอนเช้า เห็นรุ่นนี้จอดเติมน้ำมัน ปั๊มแถวรัตนาธิเบศร์ ก่อนถึงแยกบางพูล หล่อมาก ๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย OhJoddd : 02-04-2013 เมื่อ 10:29

Junior Member Kraisee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MAZUDA อ่านข้อความ
    ผม ตั๋น mazuda ยินดีที่ได้รู้จักครับ เห็นใน retroclub รถหล่อมากครับ ^_^
    ขอบคุณครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับเด่นครับ ดีใจที่เริ่มมีกลุ่ม 929 ครับเหงามานาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kraisee : 05-04-2013 เมื่อ 01:19

8. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Kraisee สำหรับกระทู้นี้ :

OhJoddd (05-04-2013)

Junior Member Kraisee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ OhJoddd อ่านข้อความ
    สงสัยจะทักพี่ไม่ทันแน่ ๆ

เพราะรถพี่มันแรงงงงงง 55++
    ทันสิครับถ้าเจอป้าโบว์นะผมจะเข้าไปทักเลยครับ

ขอบคุณ
    220

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kraisee อ่านข้อความ
    ทันสิครับถ้าเจอป้าโบว์นะผมจะเข้าไปทักเลยครับ
    เจอน้องส้มจี๊ด ก็ทักได้น่ะครับ

เพราะป้าโบว์ คงออกวิ่ง เสาร์อาทิตย์ น่ะครับ

Name:  mazda 929 ป้าโบว์04.jpg
Views: 190
Size:  96.5 KB

อ้อพี่อยู่ตรงไหนของกรมชล อ่ะครับ

ผมไปรับ-ส่งเด็กที่ โรงเรียนชลประทานทุกวัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย OhJoddd : 05-04-2013 เมื่อ 08:46

ขอบคุณ
    0

อยู่ในกรมชลเลยครับ เค้าเรียกว่าฝั่งลาวครับ

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Kraisee สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member Jarawee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

หล่อมากครับ เดิมๆ ดีสวยงามมากครับ

14. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Jarawee สำหรับกระทู้นี้ :

Junior Member Jarawee's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MAZUDA อ่านข้อความ
    ฝากให้คุณ จ๊อด ประกอบการตัดสินใจครับ

ขอบ 13 ในบอดี้นี้ผมว่าเล็กไป ออฟเซ็ท 0 ล้อหน้าล้นมากำลังดีครับ ล้อหลังหุบไปหน่อย อ้อแล้วก็ ล้อหลังต้องรองสเปอเซอร์ 5 มิลด้วยนะครับ เพราะ HAYASHI
    ดุมล้อจะไม่เจาเซาะร่องแบบล้อรุ่นใหม่เลยติดน๊อตของด รัมเบรคอ่ะครับ มีโอกาสถอดล้อจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกทีครับ

แล้วขอบ 14 ที่ เล็งไว้ P.C.D 4/110 ด้วยรึเปล่าครับ

สวยงามมากครับ

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Jarawee สำหรับกระทู้นี้ :

ขอบคุณ
    220

คงได้ฤกษ์เปิดตำนานซะแว้ววววว

ป้าโบว์ไม่ค่อยได้วิ่งตอนอยู่กับท่านพ่อ
    มาเป็นสาวเมืองนนท์ เลยจับเปลี่ยนของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเฟืองท้าย

น้องที่อู่(สนิทกัน) หวังดี ถอดจานจ่าย มา
    "พี่ ๆ หน้าทองขาวไม่เรียบ" จับกระดาษทราบถู ๆ เบา ๆ ให้

งานเลยงอกกกก

ประกอบกับ สตาร์ทไม่ติด แง ๆ
    เช็คไปเช็คมา บอกไฟไม่มาจากคอยส์ วุ้ย จับเปลี่ยนคอยส์ซะ

เอ้ยยยย สตาร์ท ติดวุ้ย เร่งได้ ดี แต่

จะขับจากอู่รุ่นน้อง เอ้ยยย ไม่มีแรง ตดปุ้ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เร่งไม่ขึ้น

กลับมาเช็ค เอ้ย สงสัยทองขาวไม่ดี จับเปลี่ยนใหม่

สตาร์ท ได้ อีกรอบ ก็ยังเร่งไม่ขึ้น พร้อมกับสตาร์ท ไม่ติดอีกแล้ววววววว

สังเกตว่าทองขาว เหมือนจะไหม้ ๆ มีขี้เกลือขึ้น (เปลี่ยนทองขาวไป 2 รอบ)

หลังเปลี่ยนหน้าทองขาว สตาร์ทติด เร่งดี แต่พอจะออกจากอู่ หมดแรงเร่งไม่ขึ้น

ตามด้วย สตาร์ทไม่ติด ดัง อืดดดด ๆ ๆ ๆ ๆๆ แต่ไม่ติด

รูปซ้าย ตัดติดรถ ตัวขวาใส่สตาร์ท ติดได้2-3รอบ แล้วก็ไม่ติดอีกเลย t t

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย OhJoddd : 09-04-2013 เมื่อ 09:53

ขอบคุณ
    220

หลังจากมึน ๆ งง ๆ กว่าครึ่งค่อนวัน
    เลยโทรหาท่าน rusputin ซึ่งผมแอบเมมเบอร์ไว้

เลยตัดสินใจ เอาวุ้ย ต้องลากเข้าอู่แถวย่านบางบัวทองล่ะ

น้องที่อู่แนะนำว่า ใช้หน้าทองขาวต้องตั้งให้ระยะให้ตรง ต้องเป๊ะพี่ เปลี่ยนเป็นแบบแม่เหล็กดีกว่าพี่
    วิ่งดีกว่าเดิม ไม่มีปัญหากวนใจ

กลับมานั่งคิดนอนคิดพักหนึ่ง เลยเอาวุ้ย จัดไปเพื่อป้าโบว์

เรื่อง ยังไม่จบ

ขอบคุณ
    220

ช่างที่อู่ โทรมายามค่ำ แจ้งว่า ไดสตาร์ท รถพี่ คงไปซะแล้ว

ผมเปลี่ยนแบตพ่วงไป 3 ลูกก็ยังเงียบ

เอาวุ้ย งานเริ่มงอก ตำนานป้าโบว์ คงไม่จบง่าย ๆ

ได้ ๆ เดี๊ยะพรุ่งนี้ ผมเข้าไป

รุ่นขึ้นช่างลองจั๊มสายจากแบต ไปยังไดสตาร์ท เงียบบบบบบ ฉี่ ไม่มีอาการเคลื่อนไหว

จึงได้ถอดไดสตาร์ท มาให้ผม ไปงบเข็มในมหาสมุทรเซียงกง

ก็ไม่พบแม้แต่เงาของไดสตาร์ท ที่จะใส่ได้

เลยตัดสินใจเข้าร้านได เฮียเจ้าของบอกเดี๊ยะดูให้ ซ่อมได้ เลยบอกจัดไป

ขอบคุณ
    220

หลังจากที่ไปรับไดสตาร์ท ที่ผ่านการซ่อมบำรุง ช่างได เทสให้ดู มันก็หมุน ตื๊ด ๆ ๆ ๆ ดี (ในความรู้สึกของผม)

เอาวุ้ย ป้าโบว์ จะได้ ติดเครื่อง(อีกครั้ง)ล่ะ

เอาไปให้ที่อู่ลองใส่

ผล

เอ้ยยยยยยย ทำไม มันไม่มีแรงถีบเครื่อง เดิม ๆ 1800 cc ของป้าโบว์ ให้ติดได้วุ้ยยยยยยย

ลองสตาร์ท ได้ 5-6 ที เครื่องหมุน นิด ๆ อืด ๆ แล้วก็เงียบบบบบบ

ไม่มีสัญญาณตอบรับ จากเครื่อง ต่อตรงจากแบตเข้าไดสตาร์ท เงียบบบบบ ไม่ไหวติง

ช่างบอก พี่แรงมันไม่พอหมุนเครื่องว่ะ

ตอนนี้ ป้าโบว์ คงนอนอู่อีกพักใหญ่ รองมเข็มหาไดสตาร์ทแรงดี มาหมุนเครื่อง
    ใจมันรักมาสด้า เข้าเส้นไปซะแล้ว

0 8 1 2 5 7 9 8 8 3

Senior Member Uckero's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ OhJoddd อ่านข้อความ
    หลังจากที่ไปรับไดสตาร์ท ที่ผ่านการซ่อมบำรุง ช่างได เทสให้ดู มันก็หมุน ตื๊ด ๆ ๆ ๆ ดี (ในความรู้สึกของผม)

เอาวุ้ย ป้าโบว์ จะได้ ติดเครื่อง(อีกครั้ง)ล่ะ

เอาไปให้ที่อู่ลองใส่

ผล

เอ้ยยยยยยย ทำไม มันไม่มีแรงถีบเครื่อง เดิม ๆ 1800 cc ของป้าโบว์ ให้ติดได้วุ้ยยยยยยย

ลองสตาร์ท ได้ 5-6 ที เครื่องหมุน นิด ๆ อืด ๆ แล้วก็เงียบบบบบบ

ไม่มีสัญญาณตอบรับ จากเครื่อง ต่อตรงจากแบตเข้าไดสตาร์ท เงียบบบบบ ไม่ไหวติง

ช่างบอก พี่แรงมันไม่พอหมุนเครื่องว่ะ

ตอนนี้ ป้าโบว์ คงนอนอู่อีกพักใหญ่ รองมเข็มหาไดสตาร์ทแรงดี มาหมุนเครื่อง

อิอิ เข้าไปพังที่บิ๊กบางกรวยมาแน่รุย

หน้าที่ 5 จากทั้งหมด 13 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks