จานจ่าย cdi ของเครื่อง 1300 ใส่เครื่อง 1400 ได้หรือเปล่าครับ

ชื่อกระทู้: จานจ่าย cdi ของเครื่อง 1300 ใส่เครื่อง 1400 ได้หรือเปล่าครับ

มาตรฐาน จานจ่าย cdi ของเครื่อง 1300 ใส่เครื่อง 1400 ได้หรือเปล่าครับ

ขอสอบสอบถามครับ ผมมีจานจ่าย cdi ของเครื่อง 1300 ผมเปลี่ยนเครื่องเป็น1400 สามารถใส่กันได้ใหมครับ

Senior Member kittisayam's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คุ้น ๆ ว่าได้นะครับเพราะเคยเห็นเค้าโฆษณาขายจานจ่าย บอกว่าใส่เครื่อง 1300,1400 แต่ไม่แน่ใจ รอผู้รู้คอนเฟริมอีกที
    ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน

ด้านใน ...

Name:  MZ2-Edit.jpg
Views: 17498
Size:  35.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Golf-GTI : 16-04-2013 เมื่อ 16:08

Name:  MZ-Edit.jpg
Views: 15699
Size:  29.7 KB

ภาพจานจ่าย cdi ครับ คุณหนึ่ง

ใส่ได้ครับ K.Golf เหมือนของผมที่ซื้อมาครับ ถ้าไม่อยากเจาะ cover fan ลองเทียบก้านไดอะแฟรม ชั้นเดียวกับ 2ชั้นครับ ถ้าเท่าเปลี่ยนเลยครับ ผมจะลองกลับไปดูของผมบ้างมีตัวอย่างอย่างอยูครับ
    ได้ไม่ได้อย่างไรเดี๋ยวมาบอกครับ
    เรื่องตั้งองศาจุดระเบิดรอผู้มีประสบการแนะนำครับ ผมเองตั้งกับช่างที่อู่ก็เล่นสะครึ่งวัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนึ่งพิจิตร : 16-04-2013 เมื่อ 16:25

ถอดออกมาแล้ว ก้านแวคคั่ม ไม่เหมือนกันครับ

ว่าจะถอดแวคคั่มออก ไม่ใช้มันเลย

ใส่จานจ่าย cdi ใส่เรียบร้อยแล้วครับ

พอเอาของเก่ามาดู เจอต้นตอของปัญหาเลย

สายไฟขั้วลบจากจานจ่าย ที่มาคอลย์ขาดใน !!!

จ่ายซะอ่วมเลยงานนี้ เส้นผมบังภูเขาแท้ๆ

คอนเดนเซอร์จานจ่าย 160
    ทองขาว 130
    คอลย์ 800
    จานจ่าย cdi 3200
    ค่าแรงตัดบังลม 800

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

K.Golf ครับผมพึ่งซื้อจานจ่าย แบบนี้มา นึกว่าจะต่อง่ายๆ ก็เลยต่อแบบง่ายๆแล้ว ปรากฏว่า ไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่า ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรบ้าง ถ้าอย่างไร ขอความกระจ่าง หรือหากเป็นไปได้ของภาพประกอบด้วย จะเป็นพระคุณยิ่งครับ :)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

มีความสนใจอยากจะเปลี่ยนจากทองขาว เป็น cdi เช่นกันครับ รบกวนท่านผู้รู้รีวิวให้หน่อยครับ ได้ฟ้งจากช่างหล่ายๆคน หลายๆ ความคิด เราคนใช้งานไม่รู้จะไปทางไหน ตอนนี้อาการรถเครื่องร้อน ดับ สตาร์ทเหมือนจะติดแต่ไม่ติด พอปล่อยให้เครื่องเย็น สตาร์ทเป็นปกติ ทองขาว คอนเดรเซอร์ คอยล์ เปลี่ยนทุกอย่างแล้ว จะเส้นผมบังภูเขาป่าวหน่า ....
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

ผมหาจานจ่าย CDI สำหรับมาสด้า 1300 . 1400 ให้ได้ครับถ้าสนใจ ราคา 2800 ผมขอ 3000 บาทพร้อมส่งครับ ของผมเปลี่ยนแล้วใช้ได้ดีครับยังไม่พบปัญหาอะไร การติดตั้งไม่ยากครับ สายไฟ 2เส้น
    แดง + คอยล์ น้ำเงิน - คอยล์ ตั้งองศาจุดระเบิด ใช้ได้เลยครับ จายจ่ายเหมือนรูปข้างต้นครับ 0801174833 หนึ่ง มาสด้าน้อยเมืองพิจิตรครับ อยู่บางมูลนาก ยินดีแบ่งปันครับ อะไหล่ชิ้นอื่นๆ ก็พอหาง่ายครับ
    ของใหม่ ส่งรูปดูทาง line ครับ [email protected]

อย่าว่ากันเด้อ krusangwian's Avatar
    ขอบคุณ
    10

จานจ่ายตามรูปข้างบน ต่อ แบบที่คุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร แนะนำมา ไม่ได้ครับ ที่เขาขายเขาบอกเป็นจานจ่ายแบบแม่เหล็กก้อนเดียว ในวงจรดูเหมือนจะมีเพียงแค่ตัว Hall effect sensor เท่านั้นเอง
    ผมซื้อมาแล้ว ตอนแรกเข้าใจว่า ต่อแบบที่คุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร ว่าไว้ แต่ปรากฏว่า ไม่ได้ครับ
    คนขายบอก ต้องต่อกับตัวช่วยจุดระเบิดอีกที ประมาณว่า ต้องต่อกับคอยล์+หลังเต่า
    ผมก็หา คอยล์+หลังเต่ามา แต่ คอยล์+หลังเต่าตัวที่ผมเอามา สัญญาณจุดระเบิด ต้องใช้ประมาณ 3V
    สัญญาณที่ออกจากจานจ่ายที่ซื้อมา ประมาณ 0.6V คงต้องหาตัวขยายสัญญาณอีกครับ

เข้าใจว่า ถ้าเป็นจานจ่ายแบบที่เขาเรียกว่า แม่เหล็กสองก้อน ถึงจะสามารถต่อแทน จานจ่ายทองขาวแบบเดิมได้ทันทีครับ
    แบบแม่เหล็กก้อนเดียว ต้องใช้วงจรช่วยอีกครับ

ผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ

12. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : krusangwian สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (18-11-2014)

Senior Member sippapas's Avatar
    ขอบคุณ
    886

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krusangwian อ่านข้อความ
    จานจ่ายตามรูปข้างบน ต่อ แบบที่คุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร แนะนำมา ไม่ได้ครับ ที่เขาขายเขาบอกเป็นจานจ่ายแบบแม่เหล็กก้อนเดียว ในวงจรดูเหมือนจะมีเพียงแค่ตัว Hall effect sensor เท่านั้นเอง
    ผมซื้อมาแล้ว ตอนแรกเข้าใจว่า ต่อแบบที่คุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร ว่าไว้ แต่ปรากฏว่า ไม่ได้ครับ
    คนขายบอก ต้องต่อกับตัวช่วยจุดระเบิดอีกที ประมาณว่า ต้องต่อกับคอยล์+หลังเต่า
    ผมก็หา คอยล์+หลังเต่ามา แต่ คอยล์+หลังเต่าตัวที่ผมเอามา สัญญาณจุดระเบิด ต้องใช้ประมาณ 3V
    สัญญาณที่ออกจากจานจ่ายที่ซื้อมา ประมาณ 0.6V คงต้องหาตัวขยายสัญญาณอีกครับ

เข้าใจว่า ถ้าเป็นจานจ่ายแบบที่เขาเรียกว่า แม่เหล็กสองก้อน ถึงจะสามารถต่อแทน จานจ่ายทองขาวแบบเดิมได้ทันทีครับ
    แบบแม่เหล็กก้อนเดียว ต้องใช้วงจรช่วยอีกครับ

ผิดพลาดประการใด ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    สรุปแล้วมันต้องใช้แบบไหนอ่ะครับ คุณ Krusangwian รบกวนช่วยชีแนวทางด้วยครับ ขอบคุณคับ
    MAZDA CLUB WE'LL NEVER WALK ALONE

ขอบคุณ
    10

ถ้าง่ายที่สุดคงต้องเป็นแบบ แม่เหล็กสองก้อนครับ เพราะดูจากคันที่พ่อตาใช้แล้ว ไม่ได้มีอะไรใหม่จากระบบเดิมเลยนอกจากจานจ่าย

คันที่ผมใช้อยู่ ยังใช้ทองขาวอยู่เลยครับ สั่งซื้อทางเน็ตเพราะเข้าใจเอาเองว่า คงใช้ได้เหมือนกัน :)
    ของที่ซื้อมายังกองอยู่เลยครับ รอท่านผู้มีเมตตา ชี้ทางสว่าง จากเว็บแห่งนี้ นี่แหละครับ :)

ตอนนี้กำลังคิดจะลอง วงจรตามรูปนี้ครับ ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า Name:  ignition_coil_driver_circuit_diagram_2.jpg
Views: 11018
Size:  15.1 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krusangwian : 18-11-2014 เมื่อ 15:09

ขอบคุณ
    10

วันนี้ผม ลองค้นข้อมูลในเน็ตเพิ่มเติมดูแล้วเกี่ยวกับตัวโมดูล ที่อยู่ในจานจ่าย ที่คุณ มาสด้าน้อยเมืองพิจิตร แนะนำมา น่ะเหมือนจะถูกต้องแล้ว
    เห็นในเว็บ http://www.gasgoo.com/auto-products/...7/1063305.html
    ถ้าเป็นตามนั้นจริง แสดงว่า ที่ผมได้มา ต้องเสียแหงๆเลย
    Name:  auto-part-ignition-module-j152.jpg
Views: 10348
Size:  20.4 KB

16. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : krusangwian สำหรับกระทู้นี้ :

sippapas (21-11-2014)

ขอบคุณ
    10

เมื่อวาน พอดีไปเจอช่างที่เคยติดตั้ง จานจ่าย cdi แบบแม่เหล็กก้อนเดียวตามในรูปมาครับ ช่างยืนยันว่า สามารถต่อแทนตัวเดิมได้เลย ต่อแบบที่ผมคิดไว้ครั้งแรก ไม่ต้องทำอะไรมาก
    สรุปว่า ที่ผมซื้อมา มันเสียครับ ฤกษไม่ดีซะแล้ววว