เรื่องของล้อหลัง (ดุมล้อหรือดุมเบรก)

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เรื่องของล้อหลัง (ดุมล้อหรือดุมเบรก)

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องของล้อหลัง (ดุมล้อหรือดุมเบรก)

ผมขี่ super อยู่ แล้วน็อตที่ยึดระหว่าง ล้อหลังกับดุมล้อ มันจะมี น็อต4ตัว ยึดอยู่
    การยึดก็เป็นการ ขันน็อตล็อคเข้าไป โดยไม่มี น็อตตัวเมียยึดอีกด้านนึง
    แล้วเวลาขี่ๆไป น็อตที่ขันไปแล้วชอบคายหลุดออกมา ทำให้เวลาขี่แล้วรุ้สึกเหมือนรถส่าย
    อย่างเมื่อวานขี่ๆอยู่ลองจอดมาดู น็อตหายไปตัวนึง em93 (อันตรายมาก)

เลยอยากจะถามว่า ควรทำอย่างไรให้มันล็อคให้อยู่ ควรหาน็อตที่ยาวกว่านี้แล้วขันยึดให้แน่นกับน็อตตัวเ มียดีมั้ย

หรือว่าควรทำยังไงem98 ช่วยบอกทีนะจ๊ะ
    แล้วอยากรู้ว่าทำไมมันถึงเป็น มันเกิดจากอะไรหรอครับ ถ้ามีใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ
    ขอบใจจ้า em94

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ผมว่ามันแปลกๆนะคับเพราะปกติ....
    ดุมล้อจะมี น๊อตตัวผู้ ยื่นออกมาก(ตัวน๊อตเนี่ยจะยึดติดกับดุมล้อเลย)
    เพื่อให้เอาล้อใส่เข้าไปแล้ว เอาน๊อตตัวเมีย ขันยึดอีกที แต่ที่คุณถามเหมือน
    ตัวดุมเป็นรู แล้ว เอาล้อวาง ใส่น๊อตตัวผู้ลงรูนั้น(ถ้าเป็นอย่างนี้ไม่อยู่หรอกคั บอันตรายๆ)
    อย่างนี้ดุม คุณผิดปกติแล้วคับ แนะนำ ถ้าดุมไม่มีน๊อตตัวผู้ยึดติดอยู่กับดุม
    ควร....
    1.เปลี่ยนดุม
    2.เอาดุมนั้นไปโรงกลึง ให้เขาต๊าฟเกลียน M8 แล้วนำอีลูคอย(เป็นสปริงยึดน๊อตตัวหล่ะประมาณ 20-30บาท)ใส่เข้าไป แล้วนำตัวผู้ ใส่เข้าเข้าไป(ปล.อย่าใส่ผิดด้านเด็ดขาด เพราะท่านจะไม่สามารถนำน๊อตที่ขันยึดด้วย อีลูคอย ออกมาได้อีกแล้วใส่ด้านเดียวกับดุมทั่วๆไปนะแหล่ะ)เท ่านี้ท่านก็จะได้ดุมปกติกลับมาแล้วคับ ลองดู
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smuzcrew : 15-03-2007 เมื่อ 14:39
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ smuzcrew อ่านข้อความ
    ผมว่ามันแปลกๆนะคับเพราะปกติ....
    ดุมล้อจะมี น๊อตตัวผู้ ยื่นออกมาก(ตัวน๊อตเนี่ยจะยึดติดกับดุมล้อเลย)
    เพื่อให้เอาล้อใส่เข้าไปแล้ว เอาน๊อตตัวเมีย ขันยึดอีกที แต่ที่คุณถามเหมือน
    ตัวดุมเป็นรู แล้ว เอาล้อวาง ใส่น๊อตตัวผู้ลงรูนั้น(ถ้าเป็นอย่างนี้ไม่อยู่หรอกคั บอันตรายๆ)
    อย่างนี้ดุม คุณผิดปกติแล้วคับ แนะนำ ถ้าดุมไม่มีน๊อตตัวผู้ยึดติดอยู่กับดุม
    ควร....
    1.เปลี่ยนดุม
    2.เอาดุมนั้นไปโรงกลึง ให้เขาต๊าฟเกลียน M13 แล้วนำอีลูคอย(เป็นสปริงยึดน๊อตตัวหล่ะประมาณ 20-30บาท)ใส่เข้าไป แล้วนำตัวผู้ ใส่เข้าเข้าไป(ปล.อย่าใส่ผิดด้านเด็ดขาด เพราะท่านจะไม่สามารถนำน๊อตที่ขันยึดด้วย อีลูคอย ออกมาได้อีกแล้วใส่ด้านเดียวกับดุมทั่วๆไปนะแหล่ะ)เท ่านี้ท่านก็จะได้ดุมปกติกลับมาแล้วคับ ลองดู

คือจากที่อ่านมา ประมาณ 2 รอบ ผมก็พอเข้าใจนิดๆอ่ะนะคับ
    แต่ว่า ที่งงและสงสัยมากๆ ก็ตรงที่ ทำสีแดงไว้น่ะ คือดุมเราเป็นรูเฉยๆ แล้วก็ต้องหาน็อตมาขันยึด
    มันผิดปกติหรอครับ (Super นะ) แล้วถ้า เอาน็อตที่ยาวกว่านี้หน่อย ขันยึดให้มันทะลุดุมล้อ ออกมาอีกข้างแล้วก็ยึดด้วยน็อตตัวเมียนี่มันจะอยู่มั ้ย ครับ em87
    ปล. เพราะดุมล้อหลังนี่มันมีปัญญาหลายอย่าง ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน เพราะมันชอบมีน้ำมันซึมออกมา
    ทำให้เบรกไม่ค่อยอยู่

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ดุมล้อ ของ super มันก็เหมือน ของ เวสป้าล้อ10 ทั่วไปไม่ใช่เหรอคับ(แต่มันจะเล็กกว่า)
    คุณทักมาผมก็เลยชักงงๆ แล้วเนี่ยem86 เริ่มไม่มั่นใจ(เพราะผมก็ไม่ได้ขับsuper)อาศัยจำพี่ใ นกล่มเอา
    เอาเป็นว่า ที่คุณบอกผมว่าน่าจะอยู่ นะคับ แต่หาแหวนรองซักตัวคงไม่หลุด
    เดี๋ยวขอไปส่องดุม super ของพี่ก่อนนะ
    ปล.แต่ผมว่ามันแปลกๆนะ ขันน็อตล็อคเข้าไป โดยไม่มี น็อตตัวเมียยึดอีกด้านนึง ปกติเอาดุมครอบจานเบรค ขันน๊อตดุม แล้วก็เอา วงล้อ(วงล้อก็จะมีรูไว้ใส่กะดุม)
    ใส่เข้าไป ตรงแท่ง(ลักษณะเป็นเกลียวๆ เหมือนน๊อตตัวผู้) แล้วก็เอาตัวเมียขัน ยึดจากด้านบน(ลักษณะเอียงรถไปทางฝั่งเครื่อง)
    จากรูปดูที่ผมวงแดงไว้นะคับ ดุมsuper ก็เหมือนกับดุมทั่วไป ของล้อ 10 คือมีเกลียวยื่นออกมา
    ลักษณะเหมือนน๊อตตัวผู้ เอาวงล้อใส่แล้วยึดด้วยตัวเมีย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smuzcrew : 12-06-2008 เมื่อ 08:58
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อืมมม์ จากที่อ่านมาก็พอจะเข้าใจที่ คุณกำลังอธิบายนะ
    แต่ว่า ดุมของผมมัน ผิดปกติหรอ ?? แต่ก็งงนะ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นละ
    (คือ เป็นดุมที่ จากที่จะมีก้านน็อตยื่นออกมา กลับเป็น ดุมที่มีรูต๊าบเกลียวไว้สำหรับขันให้น็อต ทะลุผ่านเข้ามาแทน)
    มันเพื่ออะไรต้องทำแบบนั้นอ่า แต่ก็ไม่เป็นไร เด๋วจะลองๆ แก้ดูละกันนะ ไม่งั้นก็ขี่บนความหวาดระแวงมากๆ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

เดาหน่อยมองไม่เห็นภาพเหมือนกัน แต่เข้าใจว่า
    ปกติ ดุมล้อซุปเปอร์ จะมีน็อตตัวผู้ โผล่ออกมา 4 ตัว
    เพื่อที่เราจะเอากะทะล้อ ใส่เข้าไป แล้วค่อยเอาตัวเมียขันยึดอีกที

แต่ของท่าน จะเปนว่า เปนรูตัวเมีย แล้วเอาน็อตตัวผู้ ขันใส่เข้าไปใช่มะ

งั้นถ้าตามที่ผมเข้าใจ
    จะเปนไปได้ไหม ที่ดุมท่าน ไม่มีเสาเกลียว 4 ตัว จึงไม่สามารถใส่ได้
    หรือไม่ก็น็อตตัวผู้ ซึ่งปกติมันจะเชื่อมกะดุมล้อหายไป(หลุดไป)

ถ้าไม่มี ก็ไปเชื่อมน็อตตัวผู้ใส่เอาครับ

หมายเหตุ ผมมั่วนะ แต่ก็สามารถประยุกต์ใช้ได้(ลืมแล้วครับ ว่าดุมล้อหลังซุปเปอร์ มันเปนตัวยึดยังไง)
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตามที่พี่บอยเข้าใจถูกแล้วคับ
    คือ จาก ที่ผมอ่านมา คือ ดุมล้อหลังของเค้านะไม่มีแท่งเกลียว ยื่นออกมา
    แต่มันกลับเป็นรูโบ๋ๆ ไว้ให้ใส่น๊อตตัวผู้+ตัวเมีย ยึดเอาเอง
    ทั้งนี้อาจจะเป็นที่ว่า ดุมอันนั้นเสาเกลียวมันหลุด(ซึ่งหลุดได้ของผมก็เคย)
    ซึ่งเอาไปเชื่อมได้แต่....ต้องดูที่ดุมล้อของคุณ เพราะ ถ้าเป็นเหล็ก อันนี้เชื่อมได้(แต่ไม่แนะนำให้เชื่อมนะคับ เนื่องจากการเชื่อมรอยต่อระหว่างที่เราเชื่อมอาจจะไม ่ทน ซึ่งทำให้หลุดได้อีกอันตรายคับ อันตราย)
    แต่ถ้าเป็นของใต้หวัน ซึ่งมันเป็นอลูมิเนียม ซึ่งเชื่อมไม่ได้แน่นอน หรือ บางร้านอาจจะมีวิธี อาจจะเชื่อมได้
    และประเด็นสำคัญ....
    เวลาที่เราเชื่อม รอยต่อมันไม่สามารถทนทานได้มาก เวลาเราไขน๊อตตัวเมียเข้าไปมาก ทำให้รอยเชื่อมนั้นมันหลุดออกจากตัวดุม ซึ่งถ้ามันหลุดตอนเราใส่ก็ยังไม่เป็นไร แต่ถ้าคิดถึงเวลารถวิ่งอยู่หล่ะ การสั่นการสะเทือน ซึ่งมันต้องเชื่อมทั้งสี่ตัว อาจจะทำให้ล้อหลังท่านหายไป
    ผมแนะนำ
    วิธีที่ 2 ที่ผมเสนอไป แน่นอนว่าอยู่ชัวร์คับ พอต๊าฟเกลียว M13 เสร็จ ก็ใส่ตัว อีลูควอยM13 เนี่ยลงไปในรูที่เราเพิ่งต๊าฟมา(ตัวอีลูควอย จะมี แท่ง คล้ายกับ ตัวหกเหลี่ยม ไว้สำหรับใส่เจ้าตัวอีลูควอย นี้เท่านั้น หลังจากท่านใส่ตัว อีควอยเสร็จแล้ว ก็ขันน๊อตตัวผู้เข้าไปให้สุดขันแน่นๆ คราวนี้ก็จะติดทนแน่น นาน ตามที่บอกไป อย่าใส่ผิดด้าน เพราะ ตอนใส่ง่าย แต่ตอนเอาออกนี่ อาจจะเอาออกไม่ได้ หรือ ไม่ก็เอาออกได้แต่ขอบอกว่า ยาก มากคับ
    ปล.แล้วแต่วิจารณ์ยานในการชม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smuzcrew : 15-03-2007 เมื่อ 13:43

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

วิธีที่ 2 ที่ผมเสนอไป แน่นอนว่าอยู่ชัวร์คับ พอต๊าฟเกลียว M13 เสร็จ ก็ใส่ตัว อีลูควอยM13 เนี่ยลงไปในรูที่เราเพิ่งต๊าฟมา(ตัวอีลูควอย จะมี แท่ง คล้ายกับ ตัวหกเหลี่ยม ไว้สำหรับใส่เจ้าตัวอีลูควอย นี้เท่านั้น หลังจากท่านใส่ตัว อีลู***อเสร็จแล้ว ก็ขันน๊อตตัวผู้เข้าไปให้สุดขันแน่นๆ คราวนี้ก็จะติดทนแน่นนาน ตามที่บอกไปอย่าใส่ผิดด้าน เพราะ ตอนใส่ง่าย แต่ตอนเอาออกนี่ อาจจะเอาออกไม่ได้ หรือ ไม่ก็เอาออกได้แต่ขอบอกว่า ยาก มากคับ
    คือ งง อ่า อ่านแล้วก็ทำไม่เป็น ผมไม่เข้าใจ ว่า อีลูควอยคืออะไร เกลียว M13 คือ อะไรไม่ค่อยเข้าใจ

เอายั่งงี้ได้มั้ยครับ เด๋วผมไปหาซื้อน็อตตัวผู้ขนาดเดิม เกลียวเท่าเดิม แต่ยาวกว่า พอที่จะทะลุออกมา
    อีกฝั่ง แล้วก็เอาแหวนลอง แล้วก็ขันน็อตตัวเมีย 2 ตัวซ้อนเลย ทุกรู4 รู (แค่นี้มันจะแน่นพอมั้ยคับ?)

แล้วก็ขอสอบถามอีกข้อนะ ผมอยู่แถวสีลม สวนลุม มีร้านไหนที่มีน็อตแบบนั้นขายมั่ง ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขันน๊อตยึดเอาก็ได้คับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ทนหรอกเดี๋ยวน๊อตก็ขาดดังนั้นใช้น๊อ ตที่เป็นเหล็กแข็งได้จะดีมากเพราะมันขาดยาก(ที่เป็นส ีดำๆอะ)
    ส่วนวิธีที่ผมบอก
    คุณต้องไปหาโรงกลึง(ดีๆ มีคุณภาพ เพราะโรงกลึงเล็กๆ เค้าไม่ทำเพราะเค้าคงไม่มี)
    บอกเค้าว่าใส่ อีลูควอย ให้หน่อย (เอาดุมไปให้เค้าดู) บอกว่าเนี่ยพี่ยัด อีลูควอย ใส่รูนี้ให้ผมที
    บอกลักษณะว่าจริงๆ มันต้องมี แท่งเกลียวขึ้นมา ไว้ให้ใส่ล้อ แล้วขันน๊อตตัวเมียยึด แต่มันหลุดไปอะคับพี่
    ลองปรึกษาโรงกลึงดู เพราะทางโรงกลึงอาจจะมีเทคนิค ของเค้าทำให้ใหม่ได้
    หรือไม่ก็ วิธีที่ 1 คับซื้อใหม่ ง่าย สะดวก รวดเร็ว
    ปล.คุณอยู่แถวสีลม สวนลุม นี่ผมไม่รู้จักโรงกลึงแถวนั้นเลย
    เพราะผมอยู่แถว สำโรง
    ดูรูปแล้วกันไปถ่ายมาให้เลยนะเนี่ย แล้วก็ขอแก้ด้วยคับผมบอกผิด อีลูควอยนี่ใช้เบอร์ M8 คับ
    จะพอดีกับ รู แท่งเกลียวเดิมเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smuzcrew : 12-06-2008 เมื่อ 08:58

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

OH!!! thx a lot คับ น้ำใจ scooter นี่ สุดยอดจริงๆ ขอบใจและขอบคุณหลายๆนะครับ
    สำหรับการไปถ่ายเอามาให้ดู เพื่อประกอบความเข้าใจ ผมละซึ้งจริงๆ

ก็ถ้ามันหายาก ผมก็คงจะหาซื้อน็อตหกเหลี่ยมธรรมดาจากร้านมอไซค์ทั่ว ไปละครับ
    แล้วขันยึดกับตัวเมียให้แน่นๆเอา ก็ถ้ามันไม่อยู่ ก็จับตัวเมีย 2 ตัวไป เลย ถ้ายังไม่อยู่อีก ก็จะลองทำตามที่แนะนำครับ

ขอขอบใจมากๆ สำหรับคำแนะนำดีๆ นะครับ ก็ถ้าเกิดมีเวลาว่างๆก็มาขี่เล่นกันนะ แลกเปลี่ยนความรู้กัน
    รู้สึกดีจริงๆที่มี คนแบบนี้ในสังคม scooter มีไรโทรมาได้เลยนะคั๊บ 08-9099-2410 ขอบคุงมากๆ

หวังว่าเราคงจะได้ เจอกัน ขี่เล่นกัน สักครั้งนะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครับผม....
    ไว้อาจจะได้เจอกัน เพราะ ทางผ่านระหว่างโรงเรียนกลับบ้านผม เลือกมาเส้นนั้นได้เหมือนกัน
    ยังไงก็ลองๆ ทำดูคับ ช่วยๆกัน scooter ด้วยกัน

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

งั๊บๆ ไว้เจอกัน ขอบใจมากๆ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

งั๊บๆ ไว้เจอกัน ขอบใจมากๆ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อย่างเคสนี่
    ถ้าเปนการใส่เสาเกลียวเฉยๆ
    ผมจะซื้อเปนเสา ที่มีเกลียว 2ฝั่ง(ร้านขายอะไหล่ SC น่าจะมี)
    เอามาขันเข้า แล้วเอากาวหยอดด้วยน่ะ น่าจะอยู่นะ
    (เคยใช้วิธีนี่ ขันเสาเกลียวเสื้อสูบอ่ะ มันจะเหมือนกันมะ)
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Bookmarks